[Funland] Một chút hoài niệm về Pháo ngày Tết.

lovecarhpqn

Xe điện
Đây Cụ, xem pháo nhé:
"Cụ thể, rạng sáng mùng 1 Tết (ngày 12/2), Bệnh viện Đà Nẵng tiếp nhận nam bệnh nhân L.H.T (sinh 1996, trú huyện Mộ Đức, tỉnh Quảng Ngãi) bị vỡ nhãn cầu mắt phải, đa dị vật, kết giác mạc mắt trái. Nguyên nhân được xác định là do bệnh nhân xem pháo và bị pháo nổ vào mắt. "

Đây nữa người khác đốt:
"Trường hợp thứ 2 là nam bệnh nhân Đ.T. H (sinh năm 1972, trú quận Hải Châu, TP Đà Nẵng) nhập cấp cứu vì bị dập nát bàn tay do pháo nổ. Theo lời kể của bệnh nhân, khi nhìn thấy các con đốt pháo sáng, ném vào nhau, bệnh nhân lao tới chụp pháo và bị nổ, dập tay phải. Hiện bệnh nhân đã được chuyển vào Bệnh viện Chợ Rẫy (TPHCM). "

Đây nữa, người xem cũng bị ảnh hưởng nhé:
"Trường hợp còn lại là nam bệnh nhân 19 tuổi, trú huyện Tiên Phước, tỉnh Quảng Nam. Bệnh nhân tự chế tạo pháo từ phân bón, lưu huỳnh và than. Bệnh nhân cầm pháo trên tay và đốt, xảy ra nổ, khiến dập nát bàn tay trái, đa vết thương thành ngực trái, đùi trái và chân phải. Những người xung quanh đứng xem bị xây xước nhẹ, rách áo."

Tất cả đều năm nay nhé, nguồn: https://dantri.com.vn/suc-khoe/nat-ban-tay-hong-mat-vi-choi-phao-ngay-tet-20210220162714109.htm
Nghĩ lại cũng thấy sợ thật hồi học c2, c3 toàn làm pháo handmade, cuộn pháo rồi sang xã Nguyên Xá huyện Đông Hưng TB mua thuốc pháo,đi học đại học thì thôi, quấn quả pháo to như cái phích nước đổ vào mấy lạng thuốc pháo xong ngồi ra giữa sân lấy cái tô vít 2 cạnh với cái búa đập để nhồi ngòi, nó mà nổ cho phát thì chẳng có cơ hội ngồi chém gió với cc rồi

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em ủng hộ vc ko đốt pháo, ngày xưa cả XH nghèo chỉ có tết là đc sung túc nhất nên cái j nó cũng ý nghĩa hơn. Từ cái bánh chưng, cho đến bánh pháo... tất cả chỉ có tết mới có nên nó có ý nghĩa hơn. Giờ tết nhất, với con trẻ chỉ là 1 đợt nghỉ dài ngày mà thôi, nên em nghĩ có pháo thì chắc chỉ sướng bố chúng nó là chính.

thngaylangthang

Xe ngựa
Làng anh cũng thế
Mấy năm trước trẻ trâu còn đốt, sau bị công an phạt, dân tình ko ủng hộ nên hết luôn
Tiếc rằng mấy làng lân cận họ cứ đốt lấy được
Em ko nghe thấy tiếng pháo nữa nhưng tiếng pô xe máy vẫn nhiều anh ah

lovecarhpqn

Xe điện
Nãy giờ cụ hơi nóng.
Khác quan điểm nhưng không vì thế mà xúc phạm người ta
Xin các cụ giữ hòa khí đầu xuân năm mới❤ mình tranh luận nhẹ nhàng thôi ,theo cháu nghĩ nhà nước hiện giờ gần như đã quản lý chặt dc rồi ko còn hiện tượng làm pháo tự phát như trước đây nữa trừ mấy đứa tham tiền đi buôn lậu pháo nổ của trung cẩu vì nó siêu lợi nhuận, cp nên cho phép bán pháo nỗ và đốt hạn chế( cái này áp dụng với dân vn mình ko phải dễ😪) do nhà nước sx kiểm soát phân phối, vừa rồi tìm mua pháo ko nổ của z21 nhà nước cho phép dùng mà Cháy hàng có mà mua đâu đành phải mua pháo chập điện, pháo sáng... của trung cẩu cũng mất mấy trăm k

Chỉnh sửa cuối:

Hung Sun Life

Xe điện
Xin các cụ giữ hòa khí đầu xuân năm mới❤ mình tranh luận nhẹ nhàng tôi ,theo cháu nghĩ nhà nước hiện giờ gần như đã quản lý chặt dc rồi ko còn hiện tượng làm pháo tự phát như trước đây nữa trừ mấy đứa tham tiền đi buôn lậu pháo nổ của trung cẩu vì nó siêu lợi nhuận, cp nên cho phép bán pháo nỗ và đốt hạn chế( cái này áp dụng với dân vn mình ko phải dễ😪) do nhà nước sx kiểm soát phân phối, vừa rồi tìm mua pháo ko nổ của z21 nhà nước cho phép dùng mà Cháy hàng có mà mua đâu đành phải mua pháo chập điện, pháo sáng... của trung cẩu cũng mất mấy trăm k
Em nhất trí với quan điểm của cụ
Diễn đàn mở, ai cũng có quyền nêu quan điểm của mình. Rất không nên châm chọc, tấn công cá nhân người khác khi người đó khác quan điểm, đó mới là cách ứng xử có văn hóa.

tdtd

Xe điện
Hàng xóm nhà cháu năm nay có bố mẹ lên lão 70, mua 4 giàn pháo hoa nổ. Đêm giao thừa đốt hết 4 triệu 200 tiền pháo.
Ps: quê cháu đốt nhiều lắm, cháu có quay clip mà không up lên được.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Điện Quang đúng là Điện Quang. Nổ đanh, đẹp, chói lòa, hơn AK. Đố ông nào dám cầm tay Điện Quang đốt lẻ...
Bình Đà, trầm, ấm. Nhỏ nhưng có võ....
Trên hết có quả tép xanh đỏ băng dài gang tay

:(

Yêu Tết...

König

Xe máy
Tai nạn giao thông gây chết tầm 8000 người mỗi năm, bị thương gấp vài lần con số đó, thiệt hại tính bằng tỷ $... Thì không thấy ai cầm đi lại?
Còn pháo ngày tết, năm nào cũng nổ vang trời, toàn là pháo TQ. Hàng nghìn tỷ bỏ ra để mua pháo TQ chỉ vì lệnh cấm.
Cấm pháo làm tâm trí con người bớt vui, nhà nước thất thu thuế, 1 ngành hàng siêu lợi nhuận bị đầu nậu và buôn lậu lũng đoạn.
Cấm pháo chỉ vì "sợ" trong khi giải pháp để sử dụng và quản lý thì quá đơn giản.
Rủi ro do tai nạn pháo có nhiều bằng rủi ro do đánh nhau ngày Tết?
Cứ quản thật chặt, như quản xăng ấy là đc cụ nhỉ. Bán có giấy phép giấy tờ, ko có đủ phạt nặng là ok.

lolotica

Xe điện
Nghĩ lại cũng thấy sợ thật hồi học c2, c3 toàn làm pháo handmade, cuộn pháo rồi sang xã Nguyên Xá huyện Đông Hưng TB mua thuốc pháo,đi học đại học thì thôi, quấn quả pháo to như cái phích nước đổ vào mấy lạng thuốc pháo xong ngồi ra giữa sân lấy cái tô vít 2 cạnh với cái búa đập để nhồi ngòi, nó mà nổ cho phát thì chẳng có cơ hội ngồi chém gió với cc rồi
giống mình, xưa đạp xe vào tận Bình Đà mua thuốc pháo rồi về nhồi các size pháo từ pháo đùng đến pháo cối, pháo phích; ôi mịa hồi đấy mà nó nổ khi đang nhồi thuốc thì cháy nhà luôn chứ đừng nói là chỉ toi mạng!

Phang

Xe máy
Em vẫn nhớ pháo, nhưng để chọn lựa thì em NÓI KHÔNG VỚI PHÁO

lovecarhpqn

Xe điện
Hàng xóm nhà cháu năm nay có bố mẹ lên lão 70, mua 4 giàn pháo hoa nổ. Đêm giao thừa đốt hết 4 triệu 200 tiền pháo.
Ps: quê cháu đốt nhiều lắm, cháu có quay clip mà không up lên được.
Quê cụ đâu vậy ạ, pháo mà có tiếng NỔ là vi phạm pl đấy nhé

samoclan

Xe điện
Thôi bác! Mỗi thế hệ mỗi khác! Thế nên hãy sống với thực tại đi.
Nói thật lòng em cũng hối tiếc lắm một thời hoa pháo nở đỏ đường...nhưng vì con em chúng ta,vì sự...chậm tiến của các cháu nên dập đi. Kẻo các cháu lại hy sinh,thành thương binh giữa thời bình.
Và tuyệt đối đừng vì ai đó mà cổ xúy cho sự giảm dân số.
Cháu đánh thăc mắc Lào, Thái, Cam, Tầu nó sát ta nó có cấm giống ta ko?

samoclan

Xe điện
Nhà cháu cũng nghĩ như cụ. Chỉ bán và cho lưu hành pháo do nhà nước sản xuất, không pháo đùng, không pháo quấn. Chỉ đốt dịp Tết, mỗi nhà chỉ từ 1-3 bánh, vi phạm phạt.
Gọi là pháo mậu dịch nhỉ cụ?

lovecarhpqn

Xe điện
Vĩnh Bảo Hải Phòng cụ ơi.
Cụ search clip trong Vũng Tàu giao thừa vừa rồi xem. Như chưa hề cấm
TT Thị trấn VB à cụ? , tầm đúng lúc giao thừa cháu chạy xe từ quận KA về Thái Bình qua đó có nghe nhìn thấy gì đâu nhỉ

Big Bang

Xe điện
Ông bạn cháu thì bổng nửa mặt và bằng tay. May mà lúc đó thuốc nó đựng trong cái tô, nó chỉ cháy, không nổ.
Một lâbf tụi cháu suýt thiêu rụi nhà hàng xóm vì pháo thăng thiên tự chế.
Hàng xóm cháu thì cháy xe máy vì pháo trẻ con ném vào.
Cháu thì bổng ở cổ vì tụi trẻ ném pháo vào.
Chẳng hay ho gì

tdtd

Xe điện
TT Thị trấn VB à cụ? , tầm đúng lúc giao thừa cháu chạy xe từ quận KA về Thái Bình qua đó có nghe nhìn thấy gì đâu nhỉ
Từ ngày cấm pháo, cháu thấy chưa năm nào im tiếng pháo cụ ạ. Chỉ có ít hay nhiều thôi.
Tay hàng xóm nhà cháu vừa nói, cũng Đ viên, hiện đang ở Royal city. Năm nào cũng đốt.

dacsan.gt

Xe tải
Từ ngày cấm pháo, cháu thấy chưa năm nào im tiếng pháo cụ ạ. Chỉ có ít hay nhiều thôi.
Tay hàng xóm nhà cháu vừa nói, cũng Đ viên, hiện đang ở Royal city. Năm nào cũng đốt.
Cháu quê NĐ thấy pháo hoa, pháo sáng bay ngợp trời, cơ bản là dân đi làm về có tiền nên muốn kiếm tí không khí, phạt 5-10tr cũng ko quan trọng lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Ngày xưa em toàn tự làm pháo chơi, có bánh pháo em làm dài tới 10 m.

Nắng nhạt

Xe điện
Hơi tí là ghét như này thì cũng sắp đến giai đoạn hoài niệm rồi Nắng :))

Có cũ mới có mới, có xưa mới có nay
Những gì thuộc về ký ức, người ta nhớ lai cũng là lẽ thường!
Nhớ khác với hoài niệm cụ ạ. Mà cụ nói y hệt giọng mấy cụ già cổ hủ nhất làng em. Gặp con cháu lại lôi những câu đó ra dạy. Bọn chúng không chịu nổi chạy hết. Buồn không ai chơi lại ngồi hoài niệm với nhau. Một vòng luẩn quẩn :)