[Funland] Một chút hoài niệm về Pháo ngày Tết.

qddt

Xe tăng
Ngày xưa từ năm lên 86 em đã tự cuốn pháo rồi. Nghĩ lại thật kinh hoàng, lỡ 1 phát thì thân thể cũng tan như xác pháo luôn. toàn cuốn pháo cối thôi, lõi chứa thuốc nổ to. Vỏ pháo đc nèn rất chặt. dùng tay thường không thể bóp vào nổi. Năm đầu dùng thuốc màu đen, nhưng từ năm thứ 2 biết chỗ mua thuốc nhũ ( bọn em hay gọi vậy ) thực ra trộn bột nhôm. Công nhận nổ đanh chớp sáng hẳn.
đầu tiên em tết 3 ngòi lại cho cháy chậm an toàn. ghim ngòi trc khi đổ thuốc, sau đó vo 1 cục giấy tròn thật cứng. nhét vào đít pháo, công dụng là không bị xịt do bục đít, kế nữa là an toàn hơn khi ghim đít pháo lại. dùng tô vít loại nhỏ. mài cho bằng, không sắc nhọn. ghim hết sức cẩn thận từ từ. cứ 3..5 lớp giấy/lần cho đến hết. Kết quả sức nổ lớn, xác pháo tan tành thành mảnh nhỏ. ngòi cháy chậm rất an toàn khi đốt.
Nghĩ lại mà rùng hết cả người luôn vì sợ cụ ạ. nó là bom chứ không còn là pháo nữa.
Cụ quấn pháo giống em thế. Em còn trò sàng thuốc nữa, thuốc pháo ngày xưa hay lẫn cát, em ngồi bỏ lên tờ giấy phẳng, rồi búng búng bên dưới. Dần dần nó tách cát sang 1 bên, thuốc sang 1 bên. Cứ tỉ mẩn làm từng tý 1, 1 mình, trong xóm nhỏ. Vỏ pháo em đi xin giấy vụn học sinh về quấn, cứ lăn mãi lăn mãi, như thằng tự kỷ, dán rồi lại lăn, rồi lại dán, đến lúc nó cứng như gỗ. Đít pháo là khổ nhất, em cũng quấn với lăn thế luôn rồi nhét cứng vào kèm bôi cơm cho dính. Đổ thuốc pháo vào rồi thì ấn nhẹ, xong lại ngồi cầm cái que gõ gõ vỏ pháo để thuốc lèn cho chặt, ngồi gõ cả ngày.

Kết quả là cái xóm nhỏ yên bình đấy có 1 buổi trưa kinh hoàng, khi em đốt quả pháo trên đống gạch. Gạch bay vỡ cửa, vỡ mái ngói nhà trong xóm. Vỏ pháo tướp vụn thành những sợi mỏng 2 ly, bay trắng trời, như tuyết rơi. Em thì dù trốn biệt vẫn bị ông già tìm được, đánh cho tí chết.

Hung Sun Life

Xe điện
Đắt giá nhưng được làm người nổi tiếng 😀
Chuẩn đét cụ ạ. Pháo nổ thì Bình Đà là số 1
- Tốc độ vừa phải
- Rất ít khi bị tắt - ngắt quãng (Khá kiêng kị)
- Xác pháo nhìn như cánh hoa đào rơi
- Khói pháo mùi đặc trưng, thơm, dịu...
Pháo Điện Quang lõi to hơn, thuốc trộn nhiều bột nhôm hơn nổ đanh, chớp sáng trắng và cháy nhanh.
Pháo Bình Đà nổ vỏ giấy xé mảnh đẹp hơn.
Một số loại pháo lớp xi gắn dưới đýt hay bị lỏng nên khi thuốc cháy bị bục đýt, không nổ; hoặc bấm đầu chỗ tim quả pháo lỏng quá cũng xịt không nổ, bấm chặt quá thì tim không cháy dẫn lửa vào thuốc nên tịt.
Tuyền cao nhân nhớ dai, hoài niệm :))

Hung Sun Life

Xe điện
Cụ đã cuốn quả nào to như cái phích chưa? Nhồi 0,5 kg thuốc pháo.
5 lạng thuốc pháo em quấn được cả nghìn quả, đốt tí tách cho vui, tội gì chơi hết 1 phát
Cơ mà quấn xong, còn nửa lạng thuốc thì em cũng làm quả đốt cho nó khác, mà quả to, sức công phá mạnh thôi chứ tiếng nổ trầm đục chứ ko quá to

Hung Sun Life

Xe điện
Ngày xưa từ năm lên 86 em đã tự cuốn pháo rồi. Nghĩ lại thật kinh hoàng, lỡ 1 phát thì thân thể cũng tan như xác pháo luôn. toàn cuốn pháo cối thôi, lõi chứa thuốc nổ to. Vỏ pháo đc nèn rất chặt. dùng tay thường không thể bóp vào nổi. Năm đầu dùng thuốc màu đen, nhưng từ năm thứ 2 biết chỗ mua thuốc nhũ ( bọn em hay gọi vậy ) thực ra trộn bột nhôm. Công nhận nổ đanh chớp sáng hẳn.
đầu tiên em tết 3 ngòi lại cho cháy chậm an toàn. ghim ngòi trc khi đổ thuốc, sau đó vo 1 cục giấy tròn thật cứng. nhét vào đít pháo, công dụng là không bị xịt do bục đít, kế nữa là an toàn hơn khi ghim đít pháo lại. dùng tô vít loại nhỏ. mài cho bằng, không sắc nhọn. ghim hết sức cẩn thận từ từ. cứ 3..5 lớp giấy/lần cho đến hết. Kết quả sức nổ lớn, xác pháo tan tành thành mảnh nhỏ. ngòi cháy chậm rất an toàn khi đốt.
Nghĩ lại mà rùng hết cả người luôn vì sợ cụ ạ. nó là bom chứ không còn là pháo nữa.
Công thức trộn thuốc pháo của em là 2 lạng thuốc pháo màu đen với 1 lạng nhũ (bột nhôm)
Bột nhôm màu sáng, trộn vào thuốc pháo nó bông lên, nên khi xúc thuốc cha vào vỏ quả pháo dễ hơn

namson229

Xe điện
ở khu tập thể cũ, đêm 30 tết đốt pháo cùng lúc giao thừa thì kinh hoàng, nổ ầm ầm....chó mèo chạy mất dạng, ko khí thì đặc quánh....mồng 1 đỡ hơn, đốt ko theo giờ, cứ ngủ dậy cầm bánh pháo treo trước cửa đốt, đến tận 1995 mới cấm