[Funland] Một câu chuyện về tai nạn giao thông

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
Cả 3 trường hợp, đều không thể coi là bất khả kháng; vì nếu quan sát , giảm tốc thì sẽ không đâm: Cont nếu quan sát thì đã nhìn thấy ỉn từ xa; xe ông Phước sang đường khá chậm; và xe máy đã gần qua ngã tư. Nếu các xe đi đường có quan sát thì sẽ không đâm ai cả
Những kẻ lái xe theo trường phái đường ta ta cứ đi không cần quan sát không cần giảm tốc như lx Hoàng ; xe máy đâm ông Phước; xe oto qua ngã tư đèn đỏ ko quan sát ko giảm tốc theo cụ thì đang lái xe bằng mắt hay theo quán tính đi của kẻ mù?
2 vụ đầu ko có clip nên e ko dám nói đúng sai, vụ này thì đi đúng kiểu đường là của bố

hung303

Xe điện
Theo clip này thì xe bmw xanh, tức là xe anh luật sư sai hoàn toàn.
Xe xanh chỉ lái kém chứ không sai (trông thì có vẻ như cố tình va chạm :) ), vì xe xanh đã ra khỏi chỗ đỗ và đang đi thẳng, xe đỏ từ chỗ đỗ đi ra phải nhường đường cho xe đang đi thẳng

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu Jochi Daigaku ; các cụ Patriots ; VW Golf01 vào cho ý kiến vụ này ai đúng ai sai
Cả hai bên đều vi phạm điều 180, khoản 1, Văn bản hợp nhất BLHS 2017 (Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản).

1. Bác luật sư rành luật hơn nên đã chuẩn bị được cái hóa đơn sửa chữa thiệt hại 200 triệu (mức độ thiệt hại này có thể làm bên bác gái bị cải tạo không giam giữ).
2. Bên bác gái không rành luật nên chỉ chuẩn bị được cái hóa đơn sửa chữa 30 triệu, sau đó điều chỉnh lên 100 triệu (mức độ thiệt hại này chỉ có thể làm bác luật sư bị phạt cảnh cáo).

Violong

Xe tăng
Xe xanh chỉ lái kém chứ không sai (trông thì có vẻ như cố tình va chạm :) ), vì xe xanh đã ra khỏi chỗ đỗ và đang đi thẳng, xe đỏ từ chỗ đỗ đi ra phải nhường đường cho xe đang đi thẳng
Chắc chỉ do anh ý không thèm nhìn đường thôi chứ lái kém đến mức độ này thì ra đường ối mạng oan gia cụ ơi.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cả hai bên đều vi phạm điều 180, khoản 1, Văn bản hợp nhất BLHS 2017 (Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản).

1. Bác luật sư rành luật hơn nên đã chuẩn bị được cái hóa đơn sửa chữa thiệt hại 200 triệu (mức độ thiệt hại này có thể làm bên bác gái bị cải tạo không giam giữ).
2. Bên bác gái không rành luật nên chỉ chuẩn bị được cái hóa đơn sửa chữa 30 triệu, sau đó điều chỉnh lên 100 triệu (mức độ thiệt hại này chỉ có thể làm bác luật sư bị phạt cảnh cáo).
Thế vụ ngã tư không đèn đỏ xe máy bị đâm thì cháu đã có kết luận ai đúng ai sai chưa?

7663A18

Xe tăng
Điều 15: chuyển hướng xe
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

"... không gây trở ngại... " = di chuyển theo hướng và tốc độ bình thường, không phải phanh và/hoặc đánh lái...
chuyển làn khác chuyển hướng khác chứ nhỉ?
chuyển hướng là rẽ trái, rẽ phải và quay đầu xe.
rẽ phải thì phải nhường cho xe đạp, xe thô sơ đang đi làn dành riêng cho họ;
rẽ trái thì phải nhường xe đi thẳng ngược chiều.
chả thấy chỗ nào nói phải nhường xe sau cả.
còn việc gây trở ngại chỉ là lỗi nhỏ thôi, luật chỉ thòng vào đó chứ khó để viện dẫn.
ví dụ xe đi trước họ rẽ trái, nên họ phải giảm tốc độ, hoặc dừng hẳn lại để nhường xe ngược chiều.
cụ nào đi sau chả may không phanh kịp đâm vào mông hoặc lách lên quệt vào mông họ xem.
lúc đấy chả nhẽ lại bảo tại anh gây trở ngại à.
tóm lại là làm phận đi sau thì phải lăm lăm chân phanh và chú ý quan sát.

hung303

Xe điện
Chắc chỉ do anh ý không thèm nhìn đường thôi chứ lái kém đến mức độ này thì ra đường ối mạng oan gia cụ ơi.
Chắc đang phân tán vào cái gì chứ ko chú ý lái xe thật. Nhìn vết đâm trên xe đỏ thì là do xe xanh đâm thúc từ dưới lên

Rong Ruổi

Xe container
Bạn tôi, một Ls đào hoa đang lái xe BMW mới mua trên đường ở PMH, Q.7 thì bị một chị đang đậu bên đường lái ra, ko quan sát, đâm móp 1 bên xe. Xe chị kia cũng móp dĩ nhiên. Bạn tôi xuống xe, và khi phát hiện lái xe là phụ nữ nên xua tay, em đi, ko sao đâu..." mùi quá khi xem video
Cho đến khi xem được clip này thì thằng lợn đi xe B là loại chẳng ra gì. Nó đăng tải trước thông tin 1 phía từ nó như vẻ nó là người bị thiệt hại và sống rất tình nghĩa tử tế. Đúng là thể loại văn hay, chữ tốt hay nói lời đạo lý lại sống như c ứt

QuietmanQ

Xe điện
chuyển làn khác chuyển hướng khác chứ nhỉ?
chuyển hướng là rẽ trái, rẽ phải và quay đầu xe.
rẽ phải thì phải nhường cho xe đạp, xe thô sơ đang đi làn dành riêng cho họ;
rẽ trái thì phải nhường xe đi thẳng ngược chiều.
chả thấy chỗ nào nói phải nhường xe sau cả.
còn việc gây trở ngại chỉ là lỗi nhỏ thôi, luật chỉ thòng vào đó chứ khó để viện dẫn.
ví dụ xe đi trước họ rẽ trái, nên họ phải giảm tốc độ, hoặc dừng hẳn lại để nhường xe ngược chiều.
cụ nào đi sau chả may không phanh kịp đâm vào mông hoặc lách lên quệt vào mông họ xem.
lúc đấy chả nhẽ lại bảo tại anh gây trở ngại à.
tóm lại là làm phận đi sau thì phải lăm lăm chân phanh và chú ý quan sát.
Theo em hiểu thì khi xuất phát phải dùng "chuyển hướng" mới đủ tính phổ quát vì không phải đường nào cũng có làn.
Luật mà cụ bảo "thòng vào" như kiểu cho vui thì em chịu rồi.
Còn những trường hợp va chạm như cụ ví dụ, lúc nào cụ hiểu rõ thế nào là nhường đường thì cụ tự khắc sẽ có câu trả lời. Cụ cũng nên xem thêm trường hợp nào được xem là bất khả kháng nữa.

vinafar

Xe máy
Cả 2 xe đều có lỗi, thiệt hại tự chịu. Xe đỏ lỗi ra đường không quan sát, xe xanh đi chậm có thể xử lý được nhưng vẫn cố tình gây tai nạn (mặc dù là có thể là đang mải bấm điện thoại hoặc làm gì đó).

Chỉnh sửa cuối:

xedaprach

Xe điện
Chết giở, diễn đàn về oto, toàn các cụ lái xe mà em thấy gần nửa phán đỏ đúng thì đáng lo ngại cho giao thông xứ Vệ quá.
Theo luật trước khi chuyển làn hoặc nhập làn đều phải chú ý quan sát, đảm bảo an toàn rồi mới được vào. Các cụ lấy lý do đỏ xinhan và vào trong rồi để kết luận đỏ đúng thì chắc ra đường thì toàn cướp đường và đè đầu ông khác. Nếu lấy lý do đó chắc từ nhánh ta cứ phi thẳng vào làn chính, kiểu gì thằng làn chính nó chẳng từ sau phi lên và đâm ngang hông mình, hehe mình vẫn đúng mà.

sonvg

Xe điện
Chết giở, diễn đàn về oto, toàn các cụ lái xe mà em thấy gần nửa phán đỏ đúng thì đáng lo ngại cho giao thông xứ Vệ quá.
Theo luật trước khi chuyển làn hoặc nhập làn đều phải chú ý quan sát, đảm bảo an toàn rồi mới được vào. Các cụ lấy lý do đỏ xinhan và vào trong rồi để kết luận đỏ đúng thì chắc ra đường thì toàn cướp đường và đè đầu ông khác. Nếu lấy lý do đó chắc từ nhánh ta cứ phi thẳng vào làn chính, kiểu gì thằng làn chính nó chẳng từ sau phi lên và đâm ngang hông mình, hehe mình vẫn đúng mà.
Xanh có sai ko cụ?

Xe gia đình

Xe điện
Cả 2 xe đều có lỗi, thiệt hại tự chịu. Xe đỏ lỗi ra đường không quan sát, xe xanh đi chậm có thể xử lý được nhưng vẫn cố tình gây tai nạn (mặc dù là có thể là đang mải bấm điện thoại hoặc làm gì đó).
Kết luận này có lẽ hợp lý, hợp tình nhất

bai

Xe điện
Ko có cam thì ko nói, còn cam nếu tính lỗi, thì lỗi a xanh nhiều hơn đấy cụ. Xe đỏ đã xi nhan, và ra đến làn ngoài rồi, xe đỏ vào góc khuất nên ko thể nhìn thấy xe xanh đc. Xe xanh thì hoàn toàn quan sát đc xe đỏ. Xe đỏ cũng ko mắc lỗi vi phạm giao thông gì ở đây cả, có điều chị kia tay lái hơi non, lao chéo hết ra đg thôi.
Tức là cứ xi là đc tè phải ko bác. Giờ em mới biết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Rõ vậy còn gì bác: câu hỏi luôn luôn là: Ai được ưu tiên.
Xe Đỏ từ chỗ đỗ đi ra, phải nhường đường cho xe ưu tiên hơn, ở đây là xe Xanh và các loại khác sau xe Xanh, nếu có.
Vậy, chị Đỏ làm ơn đợi cho hết các loại Xanh, rồi hãy mò ra.
Kể cả khi hết Xanh, nó là 2h sáng, đành vậy.

Có lẽ chị đi "cướp đường" thiên hạ như thế nhiều lần rồi, và chưa bị gì cả - hoàn toàn do may mắn nhưng chị lại nghĩ mình đi đúng. Chuyện không có gì đáng ngạc nhiên khi nhiều lái xe 2b + 4b ở ta đều đi như vậy.

Tôi thừa nhận, ông Xanh có lơ đễnh, sờ gái hay alo hay gì đó, lẽ ra có thể phanh sớm hơn => có thể không có Hậu quả hoặc Hậu quả nhẹ hơn.
Nhưng lỗi chính, tối thiểu 51%, nằm ở chị Đỏ.

Câu hỏi về tai nạn nhiều khi khá đơn giản: Nếu Chị Đỏ đợi anh Xanh chym cút, CHẮC CHẮN TAI NẠN KHÔNG XẢY RA.
Nếu chị không đợi và kỳ vọng anh Xanh phanh lại, thì chị lãnh hậu quả.

Vì, an toàn nằm cả ở 2 khía cạnh: Mình tự đi an toàn và kỳ vọng Địch cũng ngoan như mình.
Ở ta, nhiều khi họ kỳ vọng thiên hạ nhường mình tất, và hậu quả như chị Đỏ.

Gentleness

Xe tải
Nếu ko có clip, thì đỏ auto sai roài cụ. Tội cướp làn.
Nhưng có clip thì mới thấy ông xanh (cố tình?) tông người ta, cộng với nhân cách sáng ngời của xanh nên bị bật lại là dễ hiểu.
Nhà đỏ hôm đầu cũng ngờ ngợ sai nên xin lỗi rối rít, nhưng sáng hôm sau lật kèo vì chắc kiếm đc clip.

7663A18

Xe tăng
em thì lại thấy nửa diễn đàn cho là xanh đúng mới thực sự đáng ngại;
và theo đó là việc cổ súy việc làn ta ta đi không cần giảm tốc độ;
mà trong khi đó em chả thấy chỗ nào nói cứ đi thẳng là được ưu tiên cả;

mitdac1819

Xe điện
Cả 3 trường hợp, đều không thể coi là bất khả kháng; vì nếu quan sát , giảm tốc thì sẽ không đâm: Cont nếu quan sát thì đã nhìn thấy ỉn từ xa; xe ông Phước sang đường khá chậm; và xe máy đã gần qua ngã tư. Nếu các xe đi đường có quan sát thì sẽ không đâm ai cả
Những kẻ lái xe theo trường phái đường ta ta cứ đi không cần quan sát không cần giảm tốc như lx Hoàng ; xe máy đâm ông Phước; xe oto qua ngã tư đèn đỏ ko quan sát ko giảm tốc theo cụ thì đang lái xe bằng mắt hay theo quán tính đi của kẻ mù?
Vụ ông Phước bị xử là vì ông ấy có cồn, và tai nạn chết người. Em không bình luận về việc cơ quan xxx lấy mẫu xn nồng độ cồn ntn, vì cái đấy em ko là người trong cuộc, nên đúng sai thì chịu, còn dựa trên điều tra của xxx, tòa xử là đúng luật, còn nếu sai thì do xxx điều tra, chứ ko phải do tòa
Rõ vậy còn gì bác: câu hỏi luôn luôn là: Ai được ưu tiên.
Xe Đỏ từ chỗ đỗ đi ra, phải nhường đường cho xe ưu tiên hơn, ở đây là xe Xanh và các loại khác sau xe Xanh, nếu có.
Vậy, chị Đỏ làm ơn đợi cho hết các loại Xanh, rồi hãy mò ra.
Kể cả khi hết Xanh, nó là 2h sáng, đành vậy.

Có lẽ chị đi "cướp đường" thiên hạ như thế nhiều lần rồi, và chưa bị gì cả - hoàn toàn do may mắn nhưng chị lại nghĩ mình đi đúng. Chuyện không có gì đáng ngạc nhiên khi nhiều lái xe 2b + 4b ở ta đều đi như vậy.

Tôi thừa nhận, ông Xanh có lơ đễnh, sờ gái hay alo hay gì đó, lẽ ra có thể phanh sớm hơn => có thể không có Hậu quả hoặc Hậu quả nhẹ hơn.
Nhưng lỗi chính, tối thiểu 51%, nằm ở chị Đỏ.

Câu hỏi về tai nạn nhiều khi khá đơn giản: Nếu Chị Đỏ đợi anh Xanh chym cút, CHẮC CHẮN TAI NẠN KHÔNG XẢY RA.
Nếu chị không đợi và kỳ vọng anh Xanh phanh lại, thì chị lãnh hậu quả.

Vì, an toàn nằm cả ở 2 khía cạnh: Mình tự đi an toàn và kỳ vọng Địch cũng ngoan như mình.
Ở ta, nhiều khi họ kỳ vọng thiên hạ nhường mình tất, và hậu quả như chị Đỏ.
Cụ nêu điều luật nào quy định xe xanh đc ưu tiên cho em xem nào ;))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vụ ông Phước bị xử là vì ông ấy có cồn, và tai nạn chết người. Em không bình luận về việc cơ quan xxx lấy mẫu xn nồng độ cồn ntn, vì cái đấy em ko là người trong cuộc, nên đúng sai thì chịu, còn dựa trên điều tra của xxx, tòa xử là đúng luật, còn nếu sai thì do xxx điều tra, chứ ko phải do tòa

Cụ nêu điều luật nào quy định xe xanh đc ưu tiên cho em xem nào ;))
Ô hay, xe Đỏ ra từ chỗ Đỗ, là được ưu tiên hay sao bác?

JWalker

Xe buýt
Chả nhẽ mặc định xe nào nhập làn đều sai. Đỏ nhập làn khá từ tốn, nhưng không ngờ có thằng mắt để sau gáy nhìn vậy vẫn lừ lừ đâm vào lại đăng bai văn vẻ nhưng nội tâm rất bẩn. Xe đỏ không hề chạm vào xe đen mà xe đen cố tình hoặc vô tình đâm vào đỏ. Lỗi không làm chủ tốc độ.