[Funland] Mông lung về quyết định thay đổi môi trường sống tuổi 4x

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Kính chào các cụ các mợ
Vợ chồng em đều từ quê ra học tập và lập nhiệp ở Hà Nội, từ đó đến giờ cũng gần 2 chục năm sống học tập và làm việc tại đây. Em có nhà Chung Cư và một doanh nghiệp nhỏ hai vợ chồng tự quản lý vận hành, trộm vía quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất hiệu quả.
Năm vừa rồi vợ chồng em mua được căn nhà trong Đà Nẵng tính chuyển vào đó sinh sống do thích môi trường trong đó, và cũng có thêm cơ hội phát triển thêm công việc hiện tại.
Về công việc thì không có vấn đề gì, vợ chồng em có thể làm việc ở bất cứ nơi đâu, miễn là nơi đó có wifi. Nhưng sau nhiều đếm suy nghĩ vẫn chưa thoát ra được cái cảm giác lưu luyến nếu phải rời ra nơi cả gia đình đã sinh sống trong thời gian dài, rời xa các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp đã gây dựng trong nhiều năm qua, đi lại hai bên quê nội-ngoại cũng xa hơn nhiều so với ở Hà Nội
Về việc học tập của con cái thì cũng không phải lo nghĩ, cháu năm tới sẽ chuyển cấp lên cấp 1, là thời điểm vàng để chuyển đổi, chứ nếu đã đi học rồi thì quen lớp, quen thầy cô bạn bè lại khó chuyển đổi.
Nếu là 20 năm trước thì em sẽ làm trước, nghĩ sau, miễn sao được làm điều mình thích là được. Nhưng ở tuổi này thì không còn mạnh dạn được như thế nữa
Có cụ mợ nào cũng ở trong hoàn cảnh và sắp có quyết định tương tự giống em không ạ
Cầu Sông Hàn chỗ con Rồng phun lữa, nước ô nhiẽm đen xì, đi thể dục tanh rình, ko khác gì sông Kim Ngưu ở Tam Trinh, Láng.
Chả hiểu cụ bảo thích mỗi trường chỗ nào

Batman

Xe điện
Không đến cụ ạ. Lên đến Q1 khoảng 110km thôi. Nhưng hiện tại mất thời gian lắm. Ql 51 liên tục bị tắc.Chắc phải 2 năm nữa cao tốc Biên Hòa- Vũng Tàu xong mới nhanh được.
Vâng, em thấy người bắc vào chọn Vũng tàu mua đất nhiều. 110km nếu đường thoáng thì di chuyển cũng nhanh.

khanhtx8

Xe tăng
E cũng đã chuyển vào Đà Nẵng đc đến bây giờ là năm thứ 9.
Mấy vấn đề về môi trường, thời tiết, kinh tế nơi nào hơn thì k dám bàn. Nhưng theo e vấn đề quan trọng nhất mà Người Bắc chọn Đà Nẵng nhiều hơn là khoảng cách địa lý.
Như e hiện tại năm nào cũng tự chạy xe ít nhất 1 quẹt HN - ĐN khoảng cách 750km nhanh thì chạy trong 1 ngày, còn chậm thì chạy làm 2 ngày, thời gian tới mà thông hết tuyến cao tốc thì chạy còn khỏe nữa. Còn nếu từ Nha trang thì + thêm gần 600km nghĩ tới khá oải. Tương tự cho việc di chuyển bằng máy bay thì bao giờ vé ĐN- HN cũng nhiều chuyến, nhiều lựa chọn hơn và đi kèm là rẻ hơn nữa.
Tuy vậy nhưng bạn bè e ( đa số là phụ nữ ) lại định cư Nha Trang khá nhiều vì toàn có chồng làm Bộ Đội trong đó.
Em cũng suy nghĩ như cụ nói, hôm tết em vào cũng đc mọi người trong đó cảnh báo về việc mùa mưa của Quảng Nam, mưa 3 tháng từ tháng 10 đến hết tháng 12 hoặc tháng 1, mọi người đều bảo rất khó chịu nhưng em vẫn chưa hình dung ra sao, nhưng còn mùa hè và mùa xuân ở đó thì em đã thử và rất ưng. Em chọn QN đúng như cụ nói, 1 quệt chạy ra HN chỉ tầm 13h chạy xe ( nếu chạy 1 mình ), nếu gấp hay cả nhà đi thì em bay từ Chu Lai ra. Cần gì thì ra Tam Kỳ như em thấy ko thiếu thứ gì, mà bí quá thì ra Đà Nẵng càng ko thiếu. Nhà em ở HN hàng ngày cũng chỉ thui thủi trong chung cư, cuối tuần thì bố con mới dắt nhau đi camp, nhưng ko phải tuần nào cũng đi đc, bạn bè thì sau covid cũng ko còn thói quen tụ tập la cà, tính ra là tự kỷ cả lũ. Học tập của bọn trẻ con thì chúng nó chỉ học ở VN cùng lắm là hết lớp 12, còn ko thì chỉ hết lớp 9 là em tống đi thế nên cũng ko quá quan trọng. Công việc và thu nhập nhà em thì chưa bao giờ là vấn đề ở đâu.

Trước em chọn Đà Nẵng nhưng giờ thấy Đà Nẵng cũng chả khác HN là mấy mà trong cái hoàn cảnh tự kỷ như nhà em thì chọn 1 làng chài ven biển sẽ phù hợp hơn, con cái học ở Tam Kỳ hoặc Hội An. Nhiều người chê ng trong đó quá lành chứ em lại thích cái lành đó, em thích ở nơi mà người dân để xe ngoài đường cắm nguyên cả chìa, đi 10 nhà thì 9 nhà ko có khóa cửa, cái nhà có khóa cửa lại chính là dân HN vào :D

xetaiday

Xe buýt
Em dân ĐN nhưng di cư vô miền nam ở rồi.
ĐN thời tiết chán quá. Nắng bể mặt, mưa lê thê. Ngồi nhậu ven biển ban đêm mà mồ hôi nó cứ rịn rịn ẩm hết người.
Vô trỏng tuy có nóng hơn nhưng đêm về mát mẻ dạo phố.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em cũng suy nghĩ như cụ nói, hôm tết em vào cũng đc mọi người trong đó cảnh báo về việc mùa mưa của Quảng Nam, mưa 3 tháng từ tháng 10 đến hết tháng 12 hoặc tháng 1, mọi người đều bảo rất khó chịu nhưng em vẫn chưa hình dung ra sao, nhưng còn mùa hè và mùa xuân ở đó thì em đã thử và rất ưng. Em chọn QN đúng như cụ nói, 1 quệt chạy ra HN chỉ tầm 13h chạy xe ( nếu chạy 1 mình ), nếu gấp hay cả nhà đi thì em bay từ Chu Lai ra. Cần gì thì ra Tam Kỳ như em thấy ko thiếu thứ gì, mà bí quá thì ra Đà Nẵng càng ko thiếu. Nhà em ở HN hàng ngày cũng chỉ thui thủi trong chung cư, cuối tuần thì bố con mới dắt nhau đi camp, nhưng ko phải tuần nào cũng đi đc, bạn bè thì sau covid cũng ko còn thói quen tụ tập la cà, tính ra là tự kỷ cả lũ. Học tập của bọn trẻ con thì chúng nó chỉ học ở VN cùng lắm là hết lớp 12, còn ko thì chỉ hết lớp 9 là em tống đi thế nên cũng ko quá quan trọng. Công việc và thu nhập nhà em thì chưa bao giờ là vấn đề ở đâu.

Trước em chọn Đà Nẵng nhưng giờ thấy Đà Nẵng cũng chả khác HN là mấy mà trong cái hoàn cảnh tự kỷ như nhà em thì chọn 1 làng chài ven biển sẽ phù hợp hơn, con cái học ở Tam Kỳ hoặc Hội An. Nhiều người chê ng trong đó quá lành chứ em lại thích cái lành đó, em thích ở nơi mà người dân để xe ngoài đường cắm nguyên cả chìa, đi 10 nhà thì 9 nhà ko có khóa cửa, cái nhà có khóa cửa lại chính là dân HN vào :D
Cụ mua dất nhà em ko, ngoại thành TK vào TP 5km, cả quả núi (núi chú em hs ở đấy), 2km ra cao tốc DN QN

Chỉnh sửa cuối:

AVANZA

Xe tăng
Theo e khg nên mua nhà, chạy đi chạy lại thì vào đó thuê còn rẻ hơn đầu tư một cục. Sau còn dễ rứt nến như cần thay đổi.

Mazda67

Xe buýt
Em còn dăm sáu năm nữa mới được hiu nhưng giờ cũng đã thấy trì trệ lắm rồi. Hở ra là lại tót về quê cách HN hơn trăm km. Các cụ mất hết, nhà để không nên cũng chả muốn đi đâu xa nữa nhưng vẫn đặt mục tiêu đến lúc hiu thì làm căn chung cư ở Đà nẵng để thi thoảng vào ở 1-2 tháng vì Đà nẵng với em cũng nhiều kỷ niệm.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

duongqua

Xe container
Hic e mà có điều kiện cả về kinh tế, công việc, gia đình nội ngoại 2 bên như cụ thì e chả cần lên đây hỏi đâu, cứ chỗ nào sướng là mình vút thôi, nghĩ nhiều làm gì.

phuongmit

Xe cút kít
Đà Nẵng là 1 thành phố đáng sống với:
- Khí hậu mát mẻ và dễ chịu hơn Hanoi nhiều.
- Giao thông ít tắc đường, đỗ xe các khu vực theo ngày chẵn/lẻ vô tư không mất phí, không sợ trộm cắp vặt gương phá xe.
- Hàng quán đồ ăn cảm giác sạch sẽ hơn Hanoi nhiều
- Người dân Đà Nẵng đa số thân thiện hơn dân miền Bắc (cụ thể là dân Hanoi), họ cũng có tính toán - nhưng không khắc nghiệt như dân Hanoi, gọi chung là tính cách "dễ chịu"

Với những dữ liệu cụ chủ cung cấp về con cái, bạn đời, công việc.... thì câu chuyện chuyển vào Đà Nẵng không có gì phải quá suy nghĩ đắn đo nữa. Cứ vậy mà lên đường thôi.... :)

5-10 năm tới, khi "ổn định" được như cụ chủ top, em cũng sẽ dịch chuyển cả nhà vào Đà Nẵng. Hẹn gặp cụ sau 10 năm nữa, nếu đủ duyên! :D
Bạn cầm 2 triệu $ là đủ vào trỏng sáng tắm biển, trưa mì Quảng, tối chè sầu rồi :))

Mrquickdn

Xe tải
Cầu Sông Hàn chỗ con Rồng phun lữa, nước ô nhiẽm đen xì, đi thể dục tanh rình, ko khác gì sông Kim Ngưu ở Tam Trinh, Láng.
Chả hiểu cụ bảo thích mỗi trường chỗ nào
Đấy là còn chưa thấy mấy cái cống xả nước thải của thành phố nó cho xả ngay giữa bãi biển đẹp nhất hành tinh Mỹ Khê nữa kia. Nói thật e ở ĐN hơn 10 năm rồi nhưng chưa bao giờ em ra tắm biển ở khu vực trung tâm, thèm tắm biển thì em chạy xe lên Sơn Trà, mấy cái bãi hoang hoặc ra khu vực đèo Hải Vân, ra đảo Lý Sơn tắm...chứ nhất định ko tắm ở các bãi pha nước thải đẹp nhất hành tinh ấy.

cuc_cu

Xe tăng
Bạn cầm 2 triệu $ là đủ vào trỏng sáng tắm biển, trưa mì Quảng, tối chè sầu rồi :))
Tôi có 1 căn nhỏ nhỏ trong đó rồi b. Giờ cố cày thêm chút rồi chắc cũng chuyển hẳn vào đó thôi.

Mấy năm vừa rồi, năm nào tôi cũng 1-2 tháng công tác ở ĐN, dần thành quen và thích lúc nào ko hay b ah :D

bmw198x

Xe buýt
Em sinh ra ở HN, cũng 4x, còn vừa chuyển vào Hội An đây cụ. Nếu công việc với con cái thuận lợi thì cứ đi thôi.
Sống trong đó thích không cụ - con người và khí hậu. Em ngoài bắc này hay bị xoang (dị ứng thời tiết ạ)...

Mr_X

Xe máy
Sống trong đó thích không cụ - con người và khí hậu. Em ngoài bắc này hay bị xoang (dị ứng thời tiết ạ)...
Nếu cụ hỏi về độ ô nhiễm thì trong này tốt hơn. Còn về cuộc sống về mặt tiện dụng giống như ở HN thiếu cái gì chạy ra ngoài mua là có hoặc muốn có đồ gì ngon thì trong này không đáp ứng được

tungLam.nwl

Xe tăng
Cụ có điều kiện thì cứ đi thôi để lại căn nhà nếu không hợp thì lại quay về. Trước em ở Đà nẵng một thời gian cũng thấy thích, mối quan hệ còn tốt hơn cả HN, nhưng qua được mùa hạ cháy bỏng thì lại nhớ cái rét, cái thu, cái thời tiết xuân của Hà nội đến nao lòng nên lại tìm về với đất mẹ.