[Funland] Mông lung về quyết định thay đổi môi trường sống tuổi 4x

Mytv

Xe điện
Em vừa đi Nha Trang năm ngoái cũng tính đóng cái chung cư mường thanh để mỗi ngày mở mắt ra có cái view này.

Xong nghĩ kĩ mới đổi vé máy bay, ở lại thêm 10 ngày, cùng bx đi chợ nấu cơm, làm việc và sinh hoạt, thuê luôn 1 chiếc xe tự lái để mô phỏng 100% môi trường làm việc.
Cuối cùng quyết định rút vì ở chung cư không quen :D. Còn biệt thự view như này thì hơi quá khả năng.

P/s: Trong năm nay em di dân từ nội thành ra Hòa Lạc, bỏ phố về quê :D, trồng rau nuôi gà , nuôi cá và vườn tược.

Em 38t chắc kém cụ vài tuổi.
E dự định con cái lớn thì 2vc vào NT. E tìm nhà đất thôi chứ ko khoái cc lắm. Họ hàng trong NT cũng có nên ko sợ buồn:D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ nói cũng hơi quá :))

Mùa mưa mỗi năm khác nhau, như năm vừa rồi thì khá dài, chứ năm 22 thì cũng ngắn, nói chung em thấy so le nhau. Ngắn thì cỡ 1 tháng, dài cỡ 2-3 tháng.

Nhà có ô tô và không phải làm công việc chạy nhiều ngoài đường thì cũng không sợ lắm :))
Việc giè ở tịt trong nhà thời ổn kụ hầy. HN mùa Đông Xuân mưa ướt lạnh chả sun hết cả tờ rim đấy thây

_AQ

Xe máy
Kính chào các cụ các mợ
Vợ chồng em đều từ quê ra học tập và lập nhiệp ở Hà Nội, từ đó đến giờ cũng gần 2 chục năm sống học tập và làm việc tại đây. Em có nhà Chung Cư và một doanh nghiệp nhỏ hai vợ chồng tự quản lý vận hành, trộm vía quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất hiệu quả.
Năm vừa rồi vợ chồng em mua được căn nhà trong Đà Nẵng tính chuyển vào đó sinh sống do thích môi trường trong đó, và cũng có thêm cơ hội phát triển thêm công việc hiện tại.
Về công việc thì không có vấn đề gì, vợ chồng em có thể làm việc ở bất cứ nơi đâu, miễn là nơi đó có wifi. Nhưng sau nhiều đếm suy nghĩ vẫn chưa thoát ra được cái cảm giác lưu luyến nếu phải rời ra nơi cả gia đình đã sinh sống trong thời gian dài, rời xa các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp đã gây dựng trong nhiều năm qua, đi lại hai bên quê nội-ngoại cũng xa hơn nhiều so với ở Hà Nội
Về việc học tập của con cái thì cũng không phải lo nghĩ, cháu năm tới sẽ chuyển cấp lên cấp 1, là thời điểm vàng để chuyển đổi, chứ nếu đã đi học rồi thì quen lớp, quen thầy cô bạn bè lại khó chuyển đổi.
Nếu là 20 năm trước thì em sẽ làm trước, nghĩ sau, miễn sao được làm điều mình thích là được. Nhưng ở tuổi này thì không còn mạnh dạn được như thế nữa
Có cụ mợ nào cũng ở trong hoàn cảnh và sắp có quyết định tương tự giống em không ạ
Cháu chuyển nhiều. Với cháu thì mấy cái khó khăn chuyển đổi cụ nêu thành quen, cũng thấy nó thành thường

cap3hk

Tháo bánh
E dự định con cái lớn thì 2vc vào NT. E tìm nhà đất thôi chứ ko khoái cc lắm. Họ hàng trong NT cũng có nên ko sợ buồn:D
Cách TP nha trang 60km. Đi bộ 50m ra đến biển đang đòi 13tr / m2 cụ ạ :D. Mà dân cư xung quanh hơi ...

tuan_nguyen261188

Xe điện
Đà Nẵng thích nhất là đi câu cá biển... :)) :)) :))

Discord

Xe đạp
Cụ cứ mạnh dạn thay đổi, sẽ có khoảng thời gian chững nhưng cũng sẽ nhanh thích nghi thôi cụ.

cap3hk

Tháo bánh
Cụ cho em thêm thông tin được không ạ?
Mợ search địa điểm quanh Paradise resort Dốc Lết nhé. Đợt vk ck em xuống tận nơi hỏi luôn dân :D

Ăn uống rẻ, tiện ích đủ, mà dân thì hơi thô =)). Vào TP lái xe mất hơn tiếng nếu lái điềm đạm.
Biển thì đẹp lắm

Mợ search địa điểm quanh Paradise resort Dốc Lết nhé. Đợt vk ck em xuống tận nơi hỏi luôn dân :D

Ăn uống rẻ, tiện ích đủ, mà dân thì hơi thô =)). Vào TP lái xe mất hơn tiếng nếu lái điềm đạm.
Biển thì đẹp lắm
Cảm ơn cụ.

t_t_7love

Xe tải
Cảm ơn các cụ, sau một hồi thì em cũng có thêm phần quyết tâm, tài chính của vợ chồng e không khó khăn lắm, nếu có chuyển đi thì vẫn có thể để không nhà ở HN chứ không cần cho thuê, thi thoảng đi đi lại lại có chỗ ăn ở (hai quê nội ngoại đều xa Hà Nội). Hoặc tháng nhiều bão thì về lại HN trú tạm
Cá nhân e thì với đặc điểm như cụ miêu tả thì e khuyên cụ nên đi, đơn giản vì e cũng đã chuyển vào đây sinh sống và làm việc đến năm nay là năm thứ 9 r nên cứ càng nhiều người Bắc mình vào đây định cư e càng khoái :D. May mắn là công việc cũng tương đối thuận lợi cho cả 2 vợ chồng nên cũng đã có đủ nhà, xe, 2 nhóc đều đc sinh trong này nên về già thì chưa biết chứ bây giờ thì xác định sẽ định cư trong này luôn.
Thuận lợi hay khó khăn thì nhiều cụ đã phân tích ở các còm trước và đối với mỗi trường hợp thì theo e sẽ có những thuận lợi khó khăn riêng chẳng giống ai.
Ví dụ như e là con một, tha thiết bảo các cụ vào đây ở cùng cho vui nhưng các cụ vẫn "say no", một năm chỉ vào chơi vài tháng thứ nhất định k chịu vào hẳn. Giờ khỏe mạnh k sao, chứ một vài tuổi nữa sức khỏe thuyên giảm thì k rõ thế nào. Thêm nữa rất nhiều dịp giỗ chạp, anh chị em bạn bè cưới, họp lớp và vân vân mây mây những công việc khác mình không về tham dự được nên nhiều lúc cũng hơi buồn..
Nói trên đây thì cũng dài, nếu cụ muốn tham khảo hay hỏi vấn đề gì, thậm chi muốn có thêm 1 người bạn thì cụ cứ inbox e nhé! giúp đc gì e sẽ giúp.

t_t_7love

Xe tải
Mình thấy quan trọng là vợ chồng đều đồng lòng thì đi đâu cũng được. Nhà cụ nếu chuyển công việc ko bị ảnh hưởng, bên nội ngoại đều ko vướng bận gì, các cháu thì đúng tuổi có thể chuyển môi trường được thì chuyển là quá ổn, ko cần nghĩ ngợi gì nhiều. Đà Nẵng năm sau cao tốc làm xong chắc đi xe ô tô dưới 10h, mình lái xe toàn 1 mạch HN-ĐN trong ngày. Còn vé MB thì rẻ có vài trăm nghìn. Máu thì triển luôn cụ ạ, môi trường ĐN trong lành, con người thân thiện hiền lành.
Trước mùa thấp điểm tháng 10 ==> tháng 4 (Trừ dịp tết ) thì vài trăm, cao điểm thì tầm 1,2tr trở lên. Nhưng từ năm ngoái bọn VNA nó neo giá cao nên các hãng khác cũng neo theo nên giờ mặt bằng giá mới toàn 1tr2 trở lên rồi cụ ạ.

thientudolong

Xe container
nếu mà vẫn lấn cấn thì cứ ở hn cho lành

namphong12

Xe lăn
Hay cụ vào Vũng Tàu với em đi. Trong này nhiều người bắc hơn. Gần TP.HCM nên cái gì cũng có. Lại không mưa nhiều như Đà Nẵng. Biển không đẹp bằng thôi.

thằng nhà quê

Xe điện
Trước tiên phải khen vợ vợ chồng cụ chủ giỏi.
Còn đi hay ở chỉ có cụ mới là người thấu hiểu nhất, nhưng riêng về mặt thời tiết thì ĐN em thấy hay hơn HN.
Chúc cụ có lựa chọn sáng suốt.