[Funland] Mong chị tế mới ra tay chứ ko thì người bệnh sẽ nguy mất

Hự.

Xe điện
thế sao ko tự chủ thu chi đi nhỉ? Mua máy tốt + giá hợp lý thì nhiều bệnh nhân đến. Còn ông làm kém thì phá sản theo quy luật thị trường? Hay các ông sợ bổng lộc ít hơn là vắt sữa từ nhà nước?

Cứ cơ chế xin cho phân bổ đấu thầu bằng tiền nhà nước thế này thì có 1000 năm nữa cũng vẫn có % có chấm mút nhé
Nó là vấn đề thể chế cụ nhé. Tại sao phải có các DNNN nó thuộc về cái khác chứ ko chỉ hiệu quả kinh tế. Ta theo nền kinh tế thị trường định hướng XHCN. Kinh tế nhà nước chính là "công cụ, lực lượng vật chất quan trọng để Nhà nước ổn định kinh tế vĩ mô, định hướng, điều tiết, dẫn dắt thúc đẩy phát triển kinh tế, xã hội, khắc phục các khuyết tật của cơ chế thị trường" bảo đảm cho nền kinh tế thị trường Việt Nam phát triển đúng định hướng.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em ko hiểu liệu có bi hài đến mức nhổ răng hay tiểu phẫu, bệnh nhân phải kí cam kết sẽ chịu nổi đau vì ko có thuốc tê, thì bệnh viện mới làm ko nhỉ?
Không có thuốc tê thì thay bằng 1 cốc Liên Xô rượu gạo cũng được mà cụ :D

bearbie

Xe điện
thế sao ko tự chủ thu chi đi nhỉ? Mua máy tốt + giá hợp lý thì nhiều bệnh nhân đến. Còn ông làm kém thì phá sản theo quy luật thị trường? Hay các ông sợ bổng lộc ít hơn là vắt sữa từ nhà nước?

Cứ cơ chế xin cho phân bổ đấu thầu bằng tiền nhà nước thế này thì có 1000 năm nữa cũng vẫn có % có chấm mút nhé
Bác này trên trời rơi xuống chắc.

Tui đi hoàn mỹ hay tâm anh đều xài bhyt nhà nước, nhưng phải bù thêm cả đống tiền. Hoàn mỹ nó đông không kém bv công. Giờ Chợ Rẫy tự chủ tài chính, thu tiền bằng hoàn mỹ được không?

Ngay cả các nước tư bản họ vẫn phải cung cấp bv công giá rẻ. Đây các bác cào bàn phím bảo cứ thu giá cao hết đi. Best bác.

theanh90

Xì hơi lốp
Cái gì mà máy đắt tiền kỹ thuật cao, cái gì mà tự chủ? Chưa nói đến có những ông trùm trong ngành thì giả sử có 1 thiết bị tầm 20 tỷ kỹ thuật cao thì các bác kinh doanh xin hỏi khấu hao theo cách nào? Phân bổ thế nào để xác định giá khi sử dụng thiết bị? Có những loại máy nếu thực sự sử dụng đúng phác đồ thì 1 năm đc mấy ca. Vậy giải bài toán kinh doanh lành mạnh (không ép dùng, không đẩy giá) thì lãi hay lỗ. Nói không tính đúng tính đủ thì mời ông bv đưa ra hộ tôi cái mức giá tính đúng tính đủ coa căn cứ hộ cái, hay chỉ là nói mõm. Bao thằng bv tư nhân thua lỗ có thằng nào đưa lên mặt báo không ? Nhiều bv tư cũng chỉ le ve đỡ đẻ, khám sức khoẻ, thẩm mỹ, vài ba kỹ thuật đơn giản chứ làm được cái mẹ gì ra hồn, ca khó, cấp cứu, gây mê hồi sức vẫn phải chui vào bv công thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
:)) Lên đây chém gió giải trí.
Tôi là thằng dân nên tôi là chủ và tôi có quyền của ông chủ.
Ở đây, tôi nói lũ mà trong đầu luôn nghĩ đến chấm mút trước khi làm một việc gì.
Còn quy định tắc ở đâu thì thông ở đấy.
Tôi nói đơn giản, là các ngài không hề bị cấm liên kết với tư nhân để làm việc có lợi cho bệnh nhân. Vấn đề của các ngài là thông đồng nâng giá để chấm mút.
Nếu các ngài liên kết đúng quy định mà có lợi cho người bệnh thì các ngài còn được huân chương có khi. Nhưng khi đã ăn bẩn rồi thì tất yếu phải vào lò.
Đến bây giờ cũng chẳng ai cấm các ngài làm vậy và làm không sai quy định hoặc làm đúng mà quy định không có, nhưng vì cái não trạng nó bị chiếm diện tích của % thế nên các ngài tự nghĩ là mình làm thế thì được lợi gì hay là không công...?
Tất cả các việc bây giờ đều là SỢ. Và nếu đã sợ thì tự giác nghỉ cho người không sợ họ làm. Quy định chưa có hoặc chưa phù hợp thì ngồi lại với nhau để đề xuất, ra quy định hoặc sửa hoặc abc... để giải quyết trước mắt và lâu dài thì đưa vào luật.
Câu chuyện không phải mới mà mãi không giải quyết được thì thằng chủ như tôi có quyền chửi thôi! :))
Đề nghị thành lập Trung tâm mua sắm tập trung cho các thiết bị, hoá chất... của ngành y tế. Các bệnh viện chỉ mô tả nhu cầu, Trung tâm này (gồm cán bộ Cục quản lý đấu thầu, Bộ Tài chính, Bộ y tế) thực hiện đấu thầu theo quy định.
Em cũng hay lượn lờ đấu thầu các dự án của nhà nước. Nói thật là công khai đến mấy thì các anh vẫn có quà. Kể cả thằng trúng thầu có là vợ chủ tịch vẫn theo "quy định" mà làm. Nên các anh ko không làm được không phải vì "sợ" Nếu biết sợ thì ko làm quan đc, em thật, mấy triệu bạc là cơm cân áo số rồi. Lương nhà nước chắc đủ cho con đóng học là cùng. Nên nó đang vướng thực sự chứ ko phải là lo lò hay củi

SIGNUS

Xe container
Người OF

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề dễ ấy mà:
Trả lại Y tế và GD cho nhân dân.
Trả ah ???
Thế thì những cái doanh nghiệp kiểu Tâm Anh bay Gateway bỏ đi đâu hở cụ ?
Thế mới khó chứ :(

gocart

Xe cút kít
Ý các bác í là:

- Phải miễn phí y tế, giáo dục cho toàn dân. Muốn biết vì sao thì xem lại tên nước ta.
- Nếu không thì dân tất nổi loạn.
Đời làm gì có miễn phí.
Nếu ăn một bữa không phải trả tiền thì chắc chắn có ai đó trả rồi.

hai.tranhr

Xe container
Sắp thoát rồi các cụ ah, chỉ là kg biết đầu tháng 3 là ngày nào thôi!

Air blade thì dễ moà. Làm được mới nà khó.

New car 2023

Xe container
Sắp thoát rồi các cụ ah, chỉ là kg biết đầu tháng 3 là ngày nào thôi!

Việc gia hạn tạm thời các Giấy phép lưu hành cho Thiết bị là làm được mà bác. Có thể làm ngay trong tháng 02 này. Trong ngày 27-28/02.

Đợt rồi, Cục quản lý Dược đã làm rất nỗ lực.
Không rõ tại sao cái Vụ trang thiết bị và công trình y tế không làm tương tự?!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ơ

mà bao nhiêu bài báo, trích dẫn bao nhiêu ý kiến từ các nơi, thấy đều là kiến nghị gỡ rối
Mà chả thấy bảo kiến nghị là nên làm thế nào nhỉ ?
Ví dụ cứ bảo không lấy được 3 báo giá, thì kiến nghị là mấy báo giá ?

SIGNUS

Xe container
Người OF
Việc gia hạn tạm thời các Giấy phép lưu hành cho Thiết bị là làm được mà bác. Có thể làm ngay trong tháng 02 này. Trong ngày 27-28/02.

Đợt rồi, Cục quản lý Dược đã làm rất nỗ lực.
Không rõ tại sao cái Vụ trang thiết bị và công trình y tế không làm tương tự?!
Việc gia hạn này nó lại nằm chung trong nghị định 98. Giờ đang dự thảo sửa đổi nhiều vấn đề của cái 98 này chứ kg riêng gì vụ gia hạn cụ ah! Gia hạn không thôi thì dễ nhưng kg tách nó ra khỏi 98 để làm trước được, em hiểu là như vậy!

Em vừa nhận đc thông báo của Hải quan về việc hàng của em nằm kho HQ hơn tháng rồi :(

gocart

Xe cút kít
Tình hình này thì chịu khó mua thêm cái bảo hiểm ngoài như Bảo Minh- Bảo Việt…
Hạn mức điều trị tầm 5-10tr/ ngày cũng đc.
Có bệnh gì vừa vừa thì té ra viện tư khám chứ viện công hết thuốc thì bác sỹ có giỏi cũng chịu.
Nếu phải mổ xẻ gì thì bảo họ book bác sỹ viện công sang mổ, bảo hiểm ngoài chi trả đc kha khá còn lại tự trả cũng đỡ hơn phần nào.
Gớm, vòng vèo thế làm gì?

TieuFu

Xe container
Quá đúng. Nhiều ông ko hiểu rõ cứ chửi cho sướng mồm. Vạch ra điểm nghẽn để biết đường mà gỡ chứ ko phải để bênh hay bao biện cho những cái sai khác. Cứ lu loa chửi mà chẳng cần biết nội tình thì dễ. Đến lúc chính mình hay người nhà mình đi viện thì mới biết thế nào là hậu quả của việc biết có điểm nghẽn mà ko kịp gỡ.
Bây giờ nhiều thứ nó chỉ định nhà P.P, đại lý đọc quyền ở VN, ở ĐNA thì đúng là lấy được 3 báo giá thế quái nào được ! Hay dùng thuốc nam cho khỏi vào lò !

pooka

Xe container
Chung quy tại cái quy định tự chủ nửa mùa mà ra.
Cho tự chủ tất: Các bệnh viện tự chủ kinh tế và chuyên môn để cạnh tranh: tự mua máy móc, tự tuyển người, tự ra bảng giá khám chữa bệnh của mình , nhà nước bỏ áp giá chung đi. Làm ra bao nhiêu có giám sát đóng thuế đủ cho nhà nước là được.
Cơ mà bao giờ có như thế được.

polizia

Xe container
Gớm, vòng vèo thế làm gì?
Ra viện tư xuất cái gì họ cũng ra đc VAT để mìn claim bảo hiểm. Viện công thiếu đủ thứ, toàn bắt ngườ nhà đi mua mà thường ko có hoá đơn hoặc có cũng ko đc Bh thanh toán do nó ko nằm trong hồ sơ bệnh viện.
Mà giờ đang thiếu đủ thứ ntn, xét nghiệm cũng chạy ra ngoài thì nếu có đk nên nằm viện tư tốt hơn.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Việc gia hạn này nó lại nằm chung trong nghị định 98. Giờ đang dự thảo sửa đổi nhiều vấn đề của cái 98 này chứ kg riêng gì vụ gia hạn cụ ah! Gia hạn không thôi thì dễ nhưng kg tách nó ra khỏi 98 để làm trước được, em hiểu là như vậy!

Em vừa nhận đc thông báo của Hải quan về việc hàng của em nằm kho HQ hơn tháng rồi :(
Hy vọng đầu tháng 3 thông quan.