[Funland] Mong chị tế mới ra tay chứ ko thì người bệnh sẽ nguy mất

thanhlam171

Xe tăng
Định hướng về giá thành thì các lãnh đạo bệnh viện và BYT đi chăn kiến hết. Vụ Việt Á CDC các tỉnh thành dduo định hướng giá kit tesst đấy
Cty thuộc bộ y tế, có nâng giá cũng chảy về ngân sách thôi. Có rơi rớt cũng ko đáng kể.

Moriarty

Xe container
Thôi phét ít thôi, có đứa bạn con bị sốt, ra tâm anh xetd nghiệm lên xuống chẳng tác dụng gì rồi phán viêm đa cơ quan. Ra bệnh thì lâu, chỉ rình rình cho nhập viện là nhanh mất gần trăm triệu (3-4 lần nhập viện gì đó). Dĩ nhiên có bh noa trả 1 nửa nhưng bh nó chẳng ngu đâu, năm sau lại vào blacklist.
Cứ thằng nào coa chỉ tiêu doanh số với bác sĩ thì né né ra, rước bực vào người.
Em đây bị sưng bàn tay cứ nghĩ do tập quá sức, vào VF khám cấp cứu cho kháng viêm về uống đếch khỏi, zalo cho ông anh họ làm Việt Đức ông ý bảo thử thêm kháng sinh xem thì y rằng tay sưng to như cái phích vì tích mủ, vào VĐ khám ông bác sỹ chuyên khoa nhìn phát cho đi mổ cấp cứu luôn. Quả đây chậm thêm 1, 2 ngày là cưa tay. E tởn đến già mấy cái viện tư, chỉ màu mè làm hàng là giỏi. Khuyên các cụ nếu biết quý sức khỏe với tính mạng thì chịu khó dậy sớm xếp hàng ở viện công đầu ngành, ko lại hối ko kịp.

Mandalord

Xe điện
Cái chết người ở Bộ Y Tế là không tự chủ trong việc quản lý vật tư trang thiết bị y tế, thiếu tầm nhìn chiến lược. Cài cắm abc ở các cty tư nhân. Khi cần định hướng lại ko biết làm thế nào.
Theo em để giải quyết vấn đề này trước mắt nhanh thì lập các công con độc lập trực thuộc bộ y tế trực tiếp đứng ra đàm phán làm đại lý vật tư thiết bị với các hãng. Các bệnh viện đấu thầu thì các công ty này tham gia ứng thầu. Đội doanh nghiệp tư này nọ cho đứng sang một bên.
Vẫn đảm bảo 3 báo giá...vẫn có tính định hướng về giá thành.
Giá là từ kết quả đấu thầu mà ra, cụ đòi định hướng thì đi tù ngay đấy.

pooka

Xe container
Thôi phét ít thôi, có đứa bạn con bị sốt, ra tâm anh xetd nghiệm lên xuống chẳng tác dụng gì rồi phán viêm đa cơ quan. Ra bệnh thì lâu, chỉ rình rình cho nhập viện là nhanh mất gần trăm triệu (3-4 lần nhập viện gì đó). Dĩ nhiên có bh noa trả 1 nửa nhưng bh nó chẳng ngu đâu, năm sau lại vào blacklist.
Cứ thằng nào coa chỉ tiêu doanh số với bác sĩ thì né né ra, rước bực vào người.
Thì đó. Viện tư họ được thu nhiều xèng mà chất lượng có hơn viện công đâu. Vậy tại sao viện công vừa thu ít tiền vừa phải làm tốt, lại còn muốn viện công làm từ thiện cho người nghèo nữa.
Cái ông Bộ Y tờ thì không làm chính trị được nên toàn bị ép, thêm khoản ra quy định trời ơi từ trên trời áp xuống dưới nên bệnh viện khó làm, người bệnh cũng bị khó khăn.
Giờ chỉ có sửa lại luật mới giải quyết được thôi.

New car 2023

Xe container
Hôm trước đưa người nhà vào viện 108 khám mà chỉ riêng khoảng đóng tiền nó cũng cho mình đi lại xếp hàng mấy lần, đấy là khoa dịch vụ đóng tiền tự nguyện. Không hiểu có biến gì mà giờ chất lượng dịch vụ chán nản đến vậy
Tôi thấy ở Viện y học thể thao chẳng hạn, nó nhỏ thôi, nhưng văn minh:
1 cháu hỏi trước, mình cần gì, nó đưa ra 1 mức an toàn là 2 triệu: Tôi phải tạm ứng trước khoản đó, tiền mặt.

Rồi đi khám + X-ray + Siêu âm + ..., hết có vài trăm K.
Cuối buổi, ra đưa giấy, nó hoàn trả tiền thừa.
Thế là xong.

Nếu ai nặng hơn, nó sẽ dự kiến và yêu cầu tạm ứng 5 triệu, ví dụ thế,

Hự.

Xe điện
Cụ nói tới 108 làm em nhớ lại chuyện 1 bà cụ 80 tuổi là bà già em kể trong bữa ăn trưa ngày hôm kia sau khi đi khám bệnh theo chế độ BHYT ở viện 108 về.
Bả kể: Bs nói với bả là từ giờ hết năm cụ đừng đi khám nữa vì bv hết thuốc rồi :(
Em ko hiểu liệu có bi hài đến mức nhổ răng hay tiểu phẫu, bệnh nhân phải kí cam kết sẽ chịu nổi đau vì ko có thuốc tê, thì bệnh viện mới làm ko nhỉ?

Hieumos

Xe container
Tôi thấy ở Viện y học thể thao chẳng hạn, nó nhỏ thôi, nhưng văn minh:
1 cháu hỏi trước, mình cần gì, nó đưa ra 1 mức an toàn là 2 triệu: Tôi phải tạm ứng trước khoản đó, tiền mặt.

Rồi đi khám + X-ray + Siêu âm + ..., hết có vài trăm K.
Cuối buổi, ra đưa giấy, nó hoàn trả tiền thừa.
Thế là xong.

Nếu ai nặng hơn, nó sẽ dự kiến và yêu cầu tạm ứng 5 triệu, ví dụ thế,
Khám viện thể thao về mấy cái chấn thương cơ xương khớp em thấy chuẩn phết.

Đợt xưa em đá bóng chấn thương không đi nổi, vào viện thể thao chụp chiếu cộng hưởng từ.
Anh bác sỹ (trẻ thôi) đọc phim phán xanh rờn, đứt bán phần dây chằng chéo rồi. Về uống thuốc, tự khỏi. Nếu xác định không chơi thể thao chuyên nghiệp thì không cần mổ xẻ gì cả.

Cháu không yên tâm, nhảy vào viện ĐH Y, đăng ký khám giáo sư về cơ xương khớp. Nhìn thấy cái phim chụp ở viện thể thao, ông giáo sư còn hỏi đã khám ở viện thể thao rồi còn đến đây làm gì. Xong cũng đọc phim ra cái món dây chằng. Nhưng cụ bác sỹ già doạ em tái mặt, nào là hàng tuần phải đi hút dịch, nào là cần phải vào Việt Đức mổ, rồi tập vật lý trị liệu...

Cuối cùng em kệ, về vẫn uống thuốc theo đơn anh thể thao vì xót tiền.

Đúng tròn 1 tháng sau em lại đi đá bóng :)

starview

Xe tăng
Bộ Tế có bộ trưởng lâu rồi mà vụ mua vật tư vẫn không thông được là vì sao nhỉ.
Em thấy bảo bv Việt Đức thông báo từ 11/3 chủ yếu ưu tiên mổ cấp cứu do hạn chế vật tư.Ai ốm đau vào viện dịp này cơ khổ.

giang.nguyen

Xe điện
Bộ Tế có bộ trưởng lâu rồi mà vụ mua vật tư vẫn không thông được là vì sao nhỉ.
Em thấy bảo bv Việt Đức thông báo từ 11/3 chủ yếu ưu tiên mổ cấp cứu do hạn chế vật tư.Ai ốm đau vào viện dịp này cơ khổ.
Ai không làm thì đứng sang 1 bên
Vắng mợ chợ vẫn đông
Con chị nó đi con dì nó lớn

Slogan ngạo nghễ thế kia thì cụ chờ dăm bữa nữa tự khắc sẽ ổn chớ gì. Phải có niềm tin chứ cụ

polizia

Xe container
Trong nhà nước, muốn làm cái gì thì phải tìm được cái văn bản nào HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN ấy. Không có văn bản hướng dẫn thực hiện, quy định chi tiết thi hành, mà đòi làm, thì cũng VÀO LÒ :))

Nào, bây giờ gu gồ hướng dẫn, quy định chi tiết về liên kết tư nhân xem nào? :))
Haha, đúng kiểu “dân đc làm những gì luật ko cấm” còn “cán bộ hay Tiệc viên chỉ làm những gì đc cho phép” =))

Mr. Toàn

Xe điện
Tháng 9/2022 Bệnh viện RHM TW cũng nói "
"đối mặt nguy cơ đóng cửa vì hết thuốc tê, chỉ còn đủ dùng trong 2 tuần"
Giờ là tháng 2/2/2023 rồi vẫn hoạt động bình thường mà các cụ
Em thấy kể là dập lại date 🤐, không biết đúng không

giang.nguyen

Xe điện
Haha, đúng kiểu “dân đc làm những gì luật ko cấm” còn “cán bộ hay Tiệc viên chỉ làm những gì đc cho phép” =))
Ủa em tưởng đó là nguyên tắc bất biến ở bất cứ quốc gia nào chứ cụ. Đâu riêng gì VN. Đó là nguyên tắc kiểm soát quyền lực hành chính ở bất cứ nhà nước nào mà.

Cụ cười cái gì??

toyennha

Xe lăn
Vầng
Và năng lực chỉ có thế (cụ thể là chỉ có 5 máy loại A, 3 máy loại B, 2 máy loại C - ví dụ vậy) nhưng vẫn nhận ào ào để "bán cái" cho thằng khác làm dưới danh nghĩa của mình, và gọi bằng cái tư mỹ miều là "cho mượn" và đòi BHYT phải tra cho cả cái phần treo đầu dê bán thịt chó đó nữa cơ ạ
Giờ BHYT bẩu năng lực mầy thế nào, mầy có bao nhiêu thì tau trả cho mầy đúng theo cái số mà mầy làm được thì đang gào lên đấy thôi.

Mệ, ra chợ mà bán kiểu độn hàng thế thì ộp phơ chả chửi cho mất mặt ấy chứ ạ

Mấy thằng "cho mượn" đấy, giỏi thì mở hẳn cái dịch vụ xét nghiệm như một số viện chuyên làm đấy, sao phải bám váy BV để "cho mượn"

Còn tui vẫn bảo BHYT chỉ là một bên trả tiền; như kiểu có bệnh nhân thì BHYT trả tiền, có BN thì bố mẹ trả tiền, có BN thì con cái trả tiền.... Nhưng dù ai trả tiền thì cũng chỉ chi trả/và bệnh viện họ cũng chỉ chữa được trong phạm vi người trả tiền chịu đựng được mà thôi chứ không phải cứ sử dụng vô hạn các biện pháp và thuốc men. Đời này đầy nhà cũng biết bệnh bố mình mang sang Mỹ là chữa được nhưng íu có xèng nên chết cũng phải chịu. Đầy nhà biết rằng mua loại thuốc này thì tốt nhưng íu có xèng nên phải mua loại thuốc kia đấy thôi.

Vậy nhưng dân vẫn gào lên bẩu là bệnh cần cái này mà sao BHYT chỉ chi trả có thế kia.

Ngày xưa nước mình nghèo, danh mục BHYT còn hạn hẹp nữa. Giờ khá hơn tý thì danh mục BHYT cũng tăng lên đấy chứ. Nhưng làm sao mà thỏa mãn được mọi nhu cầu của bệnh nhân, thỏa mãn được mọi phác đồ của BS.
Cụ ơi nhưng những c
Em đây bị sưng bàn tay cứ nghĩ do tập quá sức, vào VF khám cấp cứu cho kháng viêm về uống đếch khỏi, zalo cho ông anh họ làm Việt Đức ông ý bảo thử thêm kháng sinh xem thì y rằng tay sưng to như cái phích vì tích mủ, vào VĐ khám ông bác sỹ chuyên khoa nhìn phát cho đi mổ cấp cứu luôn. Quả đây chậm thêm 1, 2 ngày là cưa tay. E tởn đến già mấy cái viện tư, chỉ màu mè làm hàng là giỏi. Khuyên các cụ nếu biết quý sức khỏe với tính mạng thì chịu khó dậy sớm xếp hàng ở viện công đầu ngành, ko lại hối ko kịp.
Vụ vệt Pháp thì nhà em cũng bị 1 lần. Thằng nhóc nhỉ cháu em bị xoắn ruột. Vào đó chẳng hiểu sao các bác khám ra bệnh mà chẳng làm gì được. Đưa lên nhi đồng làm 1 phát hết ngay

giang.nguyen

Xe điện
Cụ ơi nhưng những c

Vụ vệt Pháp thì nhà em cũng bị 1 lần. Thằng nhóc nhỉ cháu em bị xoắn ruột. Vào đó chẳng hiểu sao các bác khám ra bệnh mà chẳng làm gì được. Đưa lên nhi đồng làm 1 phát hết ngay
Cụ có đưa vào chợ rẫy thì họ cũng chẳng làm được, bởi lồng ruột (chứ ko phải xoắn ruột) là bệnh đặc hữu của trẻ em, ko có ở người lớn, điều trị thì đơn giản nhưng ko phải ở BV chuyên trách nhi khoa thì ko có dụng cụ & bs thích hợp.

stdt

Xe tải
Các con giời cứ vui mừng khi có củi mới , giờ mới thấy vui đây khi tất cả đều sợ vì làm là sai nên chả ai làm . Kệ

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Bởi vậy có tình trạng động tí là xét nghiệm, điều trị liên quan đến máy. Bây giờ dẹp được tình trạng gửi gắm, cổ phần này, em không rõ đống máy đắt lòi kèn kia để đâu?
Bệnh viện BM là ví dụ rõ nhất.
Máy móc xét nghiệm là để lượng hoá xem bệnh tật/có hay không/tới mức độ nào. Chính vì có máy móc mà hiệu quả điều trị cao hơn nhiều chứ cụ, không có máy móc khác gì thầy lang bắt mạch đâu. Gặp thầy giỏi thì bắt trúng, gặp thầy kém là xui xẻo ngay.

huydu90

Xe hơi
Bác nào giải thích hộ phát vì sao bệnh viện chỉ thiếu các trang thiết bị kỹ thuật cao như máy chụp cắt lớp vi tính (CT-scanner), máy chụp cộng hưởng từ (MRI), máy siêu âm doppler màu... thế mà lại sắp phải đóng cửa. Có phải người bệnh nào cũng được, cũng cần sử dụng những kỹ thuật cao ấy đâu?
Em nghĩ là do Chợ Rẫy là tuyến cuối, tuyến căng nhất, nên xài món ấy nhiều, h máy hư hao ko sửa được thì khó khăn chụp sao chiếu, chậm chẩn đoán cho bệnh nhân....
Ngoài ra, Do cái đặc thù máy móc y tế ấy cụ, ngày xưa cái món ấy do 1 vài cty độc quyền nó bán và cc dịch vụ sửa chữa hoặc thuốc men vận hành ...., h theo đấu thầu phải 3 giá tham chiếu gì đó, khó có thằng cung cấp đủ theo luật, mà sau luật thì quan bế đi ngay...vướng ghê lắm, nên h thà để dân chịu, chứ chả ai dám làm khác.
Chị tế lên đã lâu, không biết xuất xứ chị thế nào chứ chị lên mà cứ để ngành ngáp ngáp thế này đúng chán đời quá.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Bác nào giải thích hộ phát vì sao bệnh viện chỉ thiếu các trang thiết bị kỹ thuật cao như máy chụp cắt lớp vi tính (CT-scanner), máy chụp cộng hưởng từ (MRI), máy siêu âm doppler màu... thế mà lại sắp phải đóng cửa. Có phải người bệnh nào cũng được, cũng cần sử dụng những kỹ thuật cao ấy đâu?
Không có hệ thống máy móc này thì tuyến trên dần dần sẽ thu hẹp khoảng cách chuyên môn với tuyến dưới đấy cụ.