[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

Về cơ bản, mình ủng hộ việc học thêm tiếng Anh (và nói chung ngôn ngữ thứ 2). Vì mấy lí do như sau:
- Xu hướng: mọi người đều nói "toàn cầu hóa", "thế giới phẳng" ... Là không thể dừng lại được, giao tiếp với thế giới bên ngoài là điều bắt buộc dù làm bất cứ nghành nghề nào. Trong đó, giao tiếp bằng tiếng Anh là phổ biến nhất và chỉ cần biết tiếng Anh, có thể đi khắp thế giới, giao tiếp với mọi quốc gia.
- Xã hội: mình vẫn đánh giá cao nguồn thông tin xã hội bằng tiếng Anh về tính xác thực và chính xác (khá tương đối, nhưng ít nhất các thông tin đưa lên đại chúng đã trải qua xác thực dựa trên những quy định bảo vệ bản quyền, tính riêng tư ...), điều mà có lẽ thông tin xã hội tiếng Việt chưa đạt được, trong bối cảnh nhà nhà làm vloggers, youtubers, facebookers ...
- Khoa học xã hội tự nhiên: hầu hết các lý thuyết, nghiên cứu, công nghệ hiện nay đều từ các nước công nghiệp phát triển và được xuất bản bằng tiếng Anh. Dù học bất cứ nghành nào, đều phải tham khảo các tài liệu gốc. Các tài liệu, nghiên cứu, giảng dạy cũng đều được biên dịch lại từ nguồn tiếng Anh, nên xem bản gốc luôn luôn cần thiết.

Tuy nhiên, cho trẻ con học tiếng Anh như thế nào, ở độ tuổi nào cũng khó có thể đưa ra 1 tiêu chuẩn chung nó phụ thuộc vào gia cảnh, bố mẹ và con trẻ. Từ kinh nghiệm của mình, có mấy chia sẻ đẻ các bác tham khảo thử xem:
- Ngôn ngữ mẹ đẻ vẫn là ngôn ngữ quan trọng nhất. Nó là tiền đề để các con tiếp thục hoàn thành chương trình học phổ thông bắt buộc.
- Tiếng anh là ngôn ngữ phụ trợ, có rất nhiều thời gian để trau dồi và để đến khoảng cuối cấp 2, đầu cấp 3 (bắt đầu chuẩn bị cho địa học/du học) đạt một trình độ nhất định e.g. >6.5 (IETLS). Trong quá trình đó các có thể thu xếp cho co học từ từ, phù hợp với năng lực và chương trình học chính khóa.
- Để bắt đầu làm quen tiếng Anh, nên bắt đầu sớm cùng hoặc một năm sau khi các con học lớp 1. Thật ra, không sợ các con họ 2 ngôn ngữ sẽ bị nhầm lẫn ảnh hưởng lẫn nhau, mà nó còn tốt hơn cho tư duy ngôn ngữ của các con (hoặc ít nhất là không ảnh hưởng gì). Và bắt đầu với chương trình dành riêng cho trẻ (mình khuyến nghị nên bắt đầu với British Council, họ có chương trình thiết kế riêng cho trẻ bắt đầu, vừa học vừa chơi hoặc các Trung tâm tiếng Anh có các giáo viên bản ngữ tham gia giảng dạy).
- Sau khi các con đạt trình độ nhất định (nếu học British họ sẽ có bài test để xác định các trình độ), các con sẽ bắt đầu học các khóa intensive để luyện thi IELTS và SAT. Thường sẽ bắt đầu năm cuối cấp 2 hoặc đầu cấp 3.
Mấy ý kiến chia sẻ với các cụ.
Em cám ơn cụ, còm của cụ thật tận tâm, sâu sắc và đầy đủ.

Tóm lại là "cụ" sau khi đọc hết các trả lời thì "cụ" quyết thế nào rồi 😃 ? Học hay không học đây?
Chỉ có trẻ con mới có kiểu biện luận CÓ và KHÔNG thôi cụ nhé. Kiểu anh chỉ có thể làm hoặc không làm việc A, để đạt hoặc không đạt được thứ B.
Thực tế trên đời này làm gì có cái tuyệt đối thế, với các con, khi học một kiến thức của một môn đã được quy định theo chương trình giáo dục thì làm gì có quyền chọn CÓ hay KHÔNG học. Chúng ta chỉ có thể xem xét học bao nhiêu, học thế nào để: 1. Phù hợp với năng lực của con; 2. Phù hợp với mục tiêu mình mong muốn; 3. Phù hợp với xu hướng của xã hội trong tương lai.
Chính vì vậy chúng ta mới cần thảo luận đó cụ. Còn cứ lên mạng hỏi để quyết CÓ hay KHÔNG làm một việc thì lại easy game quá.

hoclaixemoi

Xe đạp
Chỉ có trẻ con mới có kiểu biện luận CÓ và KHÔNG thôi cụ nhé. Kiểu anh chỉ có thể làm hoặc không làm việc A, để đạt hoặc không đạt được thứ B.
Thực tế trên đời này làm gì có cái tuyệt đối thế, với các con, khi học một kiến thức của một môn đã được quy định theo chương trình giáo dục thì làm gì có quyền chọn CÓ hay KHÔNG học. Chúng ta chỉ có thể xem xét học bao nhiêu, học thế nào để: 1. Phù hợp với năng lực của con; 2. Phù hợp với mục tiêu mình mong muốn; 3. Phù hợp với xu hướng của xã hội trong tương lai.
Chính vì vậy chúng ta mới cần thảo luận đó cụ. Còn cứ lên mạng hỏi để quyết CÓ hay KHÔNG làm một việc thì lại easy game quá.
Haizzz....vậy mình delete tất cả các còm bên trên nhé?

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cho học, đứa nào năng khiếu về ngôn ngữ thì thấy ngay sau 1 năm, cho học tiếp. Đứa nào dậm chân tại chỗ thì tạm nghỉ chờ lớn. Món ngoại ngữ là cần thiết, học đc sớm thì tốt, ấm thân. Đừng có nghe thiên hạ cho con tuổi thơ này nọ, con nhà họ cong đuýt học đủ kiểu. Ko học là tụt lại phía sau. Thực tế học đh ra chạy grab quá rõ rồi. Nên có đk cứ cho con học thật lực, học giỏi. Làng nhàng sau ra lại gờ ráp thì phí tiền.

Cứ cho học, đứa nào năng khiếu về ngôn ngữ thì thấy ngay sau 1 năm, cho học tiếp. Đứa nào dậm chân tại chỗ thì tạm nghỉ chờ lớn. Món ngoại ngữ là cần thiết, học đc sớm thì tốt, ấm thân. Đừng có nghe thiên hạ cho con tuổi thơ này nọ, con nhà họ cong đuýt học đủ kiểu. Ko học là tụt lại phía sau. Thực tế học đh ra chạy grab quá rõ rồi. Nên có đk cứ cho con học thật lực, học giỏi. Làng nhàng sau ra lại gờ ráp thì phí tiền.
Dạ, vậy nên em vẫn lưỡng lự lắm ạ. Việc học là phải học rồi, chỉ mong học làm sao có KQ chứ đừng chỉ học gạo để đi thi.

NestFarm

Xe đạp
Em cũng muốn học tiếng trung mà chưa biết học ở đâu

Em cũng muốn học tiếng trung mà chưa biết học ở đâu
tiếng trung em ko biết nhưng tiếng anh ngày xưa em cũng học ở trung tâm + tự học đó cụ. Vẫn lõm bõm giao tiếp và làm việc được.

NestFarm

Xe đạp
tiếng trung em ko biết nhưng tiếng anh ngày xưa em cũng học ở trung tâm + tự học đó cụ. Vẫn lõm bõm giao tiếp và làm việc được.
Tiếng Anh em cũng dùng được, mà giờ thành bình thuờng quá rồi nên em tính học thêm tiếng trung để nâng cấp bản thân

Tiếng Anh em cũng dùng được, mà giờ thành bình thuờng quá rồi nên em tính học thêm tiếng trung để nâng cấp bản thân
Dạ, em nghĩ đặc điểm của các ngôn ngữ khác nhau nhưng cách tiếp cận thì giống nhau. Trước cụ học TA như nào thì giờ học tiếng trung như vậy em nghĩ là sẽ ok thôi ạ.

temuchin

Xe tải
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Học ngoại ngữ là học về văn hoá, đời sống, tình cảm... Của câu nói ngôn ngữ. Máy dịch nào truyền tải được. Khi dùng một ngôn ngữ mới còn có nhân cách khác luôn. Nhiều người TV trầm lắng nhưng dùng tiếng Anh lại sôi nổi...

xangdaybinh

Xe máy
Cụ thuê thằng Tây về làm ruộng cho cụ. Một thằng nói tiếng Việt như gió, với 1 thằng muốn gì là phải lôi cái điện thoại ra, giao tiếp chậm hơn 2, 3 lần. Cụ thích thằng nào hơn?

Còn về tiếng Anh và tiếng Tàu, nếu cụ nào định hướng cho con sau này đi buôn bán với Tàu thì học. Còn khoa học kỹ thuật, tài chính các kiểu thì cứ tiếng Anh mà phang. Chưa kể đến việc đi du học, định cư e thấy sang Âu Mỹ chứ ít thấy ai sang Tàu.

Không chỉ tiếng anh mà còn các tiếng khác, em sợ sau này AI sẽ giúp con người giải quyết được vấn đề ngôn ngữ khác biệt. Lúc ấy học ngôn ngữ sẽ thành lạc hậu ấy.
Vậy cứ chơi thôi nhỉ? Vì cái gì AI nó cũng làm hết rồi :)

Có nhiều người tầu du học ở nước ngoài về (cả ở Mỹ) thì sẽ có những người biết tiếng Anh.
Còn người tầu tụi em được tiếp xúc thì từ các quan chức đến thường dân, hội trí thức thì từ mấy ông kỹ sư ở nhà máy đến các ông giáo sư ở các trường, các viện NC. Có lần đoàn em đi bên họ dùng 1 cty dịch vụ QT của Bộ ngoại giao của họ tổ chức, ông phó GĐ trực tiếp phụ trách di theo đoàn, nhưng khi nói chuyện với ông ấy chủ yếu phải qua phiên dịch, kể cả lúc ngồi uống rượu với nhau vẫn nhiều lúc phải gọi phiên dịch tới khi ông ấy bật mãi không ra được tiếng Anh.
Ra ngoài đường khỏi phải nói!
Dân Nhật, Tàu không giỏi tiếng Anh thì vẫn có rất nhiều cơ hội ở thị trường nội địa. Việt muốn nâng cao thu nhập, trình độ thì phải học tiếng Anh, Trung, Nhật. Mình nền kinh tế quy mô nhỏ không so với Trung, Nhật được. Mà Nhật, Trung ra ngoài làm ăn họ cũng rất giỏi tiếng Anh

Thực tế của em : đưa một trang sách TA chuyên ngành các cháu đã được học, bảo xem và nói lại đoạn ấy viết gì ( dịch thoát ý - điều rất phổ biến với TA ), kể cả cho mở google translate thoải mái , thì phải đến 90% là chịu không làm được. Nhưng có một sự thật cần các cụ/mợ cần biết là giỏi ngoại ngữ cũng là một năng khiếu đấy....
Cái này thì phải giỏi chuyên môn nữa. Tiếng Anh giỏi và không hiểu chuyên môn nó muốn diễn đạt điều gì thì dịch sao hay được.

bluebird123

Xe buýt
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Học thêm ngôn ngữ mới sẽ giúp trí não trẻ phát triển như cải thiện trí nhớ, khả năng tập trung, tăng khả năng sáng tạo.... Con mình ở nưóc ngoài, trường cho học thêm một ngôn ngữ mới là Spanish.

Mzc

Xe điện
Giờ còn đi hỏi ba cái lăng nhăng. Không nhà nào có điều kiện lại k đầu tư cho con học tốt tiếng Anh cả, bên cạnh các môn khác. Tất nhiên, ngoại ngữ chỉ là 1 công cụ, nhưng là công cụ tốt để tiếp cận với tri thức nhân loại, với thị trường lao động toàn cầu.

New car 2023

Xe container
Cụ nói có lý. Em xin sửa lại ví dụ là đọc truyện thẳng bằng ngôn ngữ gốc, tư duy, suy nghĩ theo các nhân vật bằng ngôn ngữ gốc thì sẽ thú vị hơn rất nhiều so với đọc truyện dịch. Ít nhất đó là trải nghiệm của em khi đọc các tập truyện của Sydney Sheldon khi không ở Việt Nam, sau đó thử đọc lại 1 vài cuốn khi quay về Việt Nam thì thấy đọc bằng tiếng Việt không thú vị bằng.
Truyện bác Sydney Sheldon dễ đọc mà bác.