[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

VCHDHN

Xe container
Cụ thử ra chỗ bà cụ này xem. Ngay đầu Bùi Thị Xuân. Ở vỉa hè thôi, hàng rong ạ, nhg mà đông khách lắm. Lâu rồi em ko ăn, ko biết bà còn bán ko.

Những hàng bán vỉa hè, khu vực này em thấy món nào cũng ngon. Như hàng bà cụ bán bún chả ngã 4 Bà Triệu - Nguyễn Du là ví dụ. Để sau đợt dịch em ghé qua xem còn bán không😊

Pumzen

Xe ba gác
Cũng là gu mỗi người, em cứ nhìn thấy món phở tái lăn là ứ lên cổ, không muốn ăn nữa
Còn phở Thìn Bờ Hồ nổi tiếng từ sự kiện cụ Thìn đổ nồi nước dùng đi và xin lỗi khách ăn.
Em thích ngồi phở Thìn Bờ Hồ từ những năm 199x vì lượn lờ bằng xem đạp một vài vòng quanh Hồ xong làm bát rồi lại lượn tiếp
Phở Thìn Bờ Hồ cũng thăng trầm phết ! Nhà anh là hàng xóm với nhà đó nên biết khá rõ. Những năm thời bao cấp thì phở Thìn quá nổi rồi, nổi thời đó chưa chắc đã là ngon mà nổi kiểu " thằng chột làm vua xứ mù". Thời những năm 7x, nói thẳng luôn là các quán phở đếm trên đầu ngón tay, nên phở Thìn nổi tiếng ở khu vực TT phố cổ cũng là lẽ thường tình. Những năm 8x vẫn là những năm bao cấp khó khăn, phở Thìn vẫn giữ được chất lượng ổn định với tên tuổi của mình, nhưng lúc này phải cạnh tranh nhiều quán mới, trong đó có phở Thìn Lò Đúc. Tuy nhiên dân phố cổ rất ít khi phải mò ra tận Lò Đúc để thưởng thức cái hương vị tái lăn váng đầy mỡ và mang tính "chém to kho mặn". :))
Những năm 9x Phở Thìn Bờ Hồ thực sự rơi vào thoái trào, lúc này ông Thìn yếu ko còn đứng bán nữa, chỉ đứng ngoài cửa đón thực khứa với những câu hoạt ngôn quen thuộc của mình như thời ông còn đứng băm với đập bẹt nhúm thịt bò bằng phớ trên thớt. Nhà phở Thìn BH thực sự gặp khủng hoảng khi những năm cuối 9x người cha đẻ của mình đột ngột qua đời vì tngt trong 1 buổi chiều tối ô ý bước sang Bờ Hồ hóng gió mát.
Diễn biễn tiếp theo là thời kỳ huynh đệ tương tàn của thương hiệu này ở những năm đầu 2x. Quán chia nhau hết ng này bán đến ca ng kia nhưng chủ yếu là ô cả đứng bán, lượng thực khứa rất èo uột. A vẫn còn nhớ gương mặt sầu não của bà vợ ô cả khi thấy quán xá vắng vẻ đìu hưu. Chỉ đến khi quán phở được xếp trong danh sách cuốn hướng dẫn ẩm thực HN xưa dành cho ngành du lịch thì bắt đầu cá hồi chút và quán thực sự hồi sinh lại là nhờ lứa hậu duệ của ô Thìn với lối tư duy làm ăn phát triển thương hiệu bài bản với thực tế đương thời hơn.

meotamthe

Xe cút kít
Mợ ơi, em xui mợ đi đâu buổi trưa gọi ship bún ốc nguội quán Bún ốc Bà ngoại ở Tô Ngọc Vân ngon đã luôn ý.
Nhìn bún ốc khêu gợi quá chị ơi, nhưng đĩa cạnh đĩa nem là món gì thế ạ

Thým Nở

Xe buýt
Em ơi Đn nhiều còn chưa thử món tré đấy Mợ.

Cảm giác giống món nem thịt chú Phú Thọ, hay nem của Thanh Hoá
Cá nhân em thấy tré ko ngon bằng thịt chua PT :)) . Thịt chua là em hết bay lọ 200g, chứ cái tré kia ngắc ngoải ko hết 1 nửa. Kiểu ko hợp vị. Nói lại thèm ghê. Sở thích của em là tất cả các loại thịt trộn thính lên men nói riêng, và món nhậu của đàn ông nói chung, nhg mà em lại ko uống được bia rượu :))

Thým Nở

Xe buýt
Những hàng bán vỉa hè, khu vực này em thấy món nào cũng ngon. Như hàng bà cụ bán bún chả ngã 4 Bà Triệu - Nguyễn Du là ví dụ. Để sau đợt dịch em ghé qua xem còn bán không😊
Công nhựn ạ. Cứ kiểu vỉa hè, hang cùng ngõ hẻm lại lắm hàng ngon ạ :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Cá nhân em thấy tré ko ngon bằng thịt chua PT :)) . Thịt chua là em hết bay lọ 200g, chứ cái tré kia ngắc ngoải ko hết 1 nửa. Kiểu ko hợp vị. Nói lại thèm ghê. Sở thích của em là tất cả các loại thịt trộn thính lên men nói riêng, và món nhậu của đàn ông nói chung, nhg mà em lại ko uống được bia rượu :))
Oh, thế nhậu nc lọc hả cụ :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Pumzen

Xe ba gác
Quán bún chả que tre chỗ ngã 5 Bà Triệu Nguyễn Du, bà cụ ngồi ở gốc cây Hoa Sữa giờ đã nghỉ rồi (nghỉ từ 2013 thì phải). Tiếp quản quán bún chả này, cũng kẹp chả bằng que tre là bà chị béo, bác này làm cũng khá ngon, 1-9 1-10 so với bà cụ trước đây và cũng rất đông khứa cụ ạ. Nhà cháu có số của bà này, lúc nào xơi thì gọi điện cho bả làm trước, chỉ phi ra lấy cho nhanh, chứ chờ đến lượt thì phải mất 1/2 h. Bà béo này nhà ở Bùi t Xuân hồi đầu 9x nhà cháu suốt ngày bú bia hơi ở ngã 3 Ng Du - BT Xuân, quán mà bà này làm chủ. Hồi xưa bia hơi bà này đông khách lắm, chả hiểu hụi hiếc gì ko mà bây giờ phải lê la bán vỉa hè ?

114hangbong

Xe cút kít
Trước đây em toàn lọ mọ ăn đêm 3-4h sáng phở gánh của chị Hoa gẩy ở ngã tư Hàng Chiếu. Nhỡ ko lọ mọ thì ăn bên Đường Thành phở Phú Xuân. Hai nơi này quen mặt quen cách em ăn bát phở cho những gì. Đặc biệt phở Phú Xuân có món trứng chần trong phích Liên Xô mà không phải chần trứng qua muôi múc phở cực ngon, ở HN không có hàng phở nào làm được. Hôm đầu tuần mò lên ăn còn bị hỏi chú dạo này bỏ các chị ko thèm đến ăn nữa hay sao mà mất hút lâu thế?! :-j
Hai năm gần đây thì hay ăn phở Lý Quốc Sư bên Võ Chí Công và phở Thanh ở Lạc Long Quân.
Phở gà em chỉ ăn một hàng duy nhất là ở Quán Thánh gần ngã tư Nguyễn Biểu. :)
Cái Lệ phở Phú Xuân ngày xưa là bạn đồ hàng của chị đấy. Chị không ở nhà nó thì nó sang nhà chị. Có hôm chơi ở nhà nó qua đêm làm cả nhà chị ra ga hàng Cỏ tìm xem có bị mẹ mìn dắt đi không. :)

114hangbong

Xe cút kít
Nhìn bún ốc khêu gợi quá chị ơi, nhưng đĩa cạnh đĩa nem là món gì thế ạ
Đĩa vỏ ốc là ốc hấp lá gừng, lôi hết phần nhân đi còn cái vỏ. Còn đĩa lìu tìu kia là chả ốc, như kiểu chả xương xông ý chú ạ.

Grandis 2005

Xe điện
Cái Lệ phở Phú Xuân ngày xưa là bạn đồ hàng của chị đấy. Chị không ở nhà nó thì nó sang nhà chị. Có hôm chơi ở nhà nó qua đêm làm cả nhà chị ra ga hàng Cỏ tìm xem có bị mẹ mìn dắt đi không. :)
Ui, hoá ra loanh quanh Hà Nội bé tí chị nhỉ? Ngày xưa bố mẹ chị ấy với Bác Nghĩa Tón, bác Bột, bác Gia bên Hàng Bạc và ông cụ nhạc bên em chơi thân với nhau nên hai chị bên Phú Xuân thấy em đi cùng các cụ hoài đâm ra quí và nhớ. :)

114hangbong

Xe cút kít
Ui, hoá ra loanh quanh Hà Nội bé tí chị nhỉ? Ngày xưa bố mẹ chị ấy với Bác Nghĩa Tón, bác Bột, bác Gia bên Hàng Bạc và ông cụ nhạc bên em chơi thân với nhau nên hai chị bên Phú Xuân thấy em đi cùng các cụ hoài đâm ra quí và nhớ. :)
Trông em cũng đặc biệt chứ giờ chị qua bọn nó chả nhớ chị tý nào dù mình vẫn nhận ra bọn nó. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng