[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

JoeBlack80

Xe buýt
Cây cà chua em trồng cũng ra khá nhiều quả, em vừa phải cắm cái cọc để đỡ cành cho khỏi chĩu.

Rau thơm em trồng đợt mới cũng bắt đầu lên :)

Luống rau cải em reo cũng đã lên màu xanh :)
Bên cụ còn ấm nhỉ, bên em ngày 14-18°C, đêm còn có 2-4°C. Rau giá bắt đầu ra hoa hoặc ngủ đông rồi .

JoeBlack80

Xe buýt
Cụ nấu khéo quá, em thích ăn cháo với tỷ lệ nước thế này, đừng đặc quá mà đừng loãng như cháo vịt Thanh Đa. :))
Cảm ơn mợ, em mới đi nha sĩ về nên phải nấu cháo thay vì nhai bánh mì.
Kinh nghiệm em nấu rất đơn giản: Gạo Jasmin Thái, tỷ lệ 1-10 đến 1-15 tùy thích ăn loãng hay vừa. Ví dụ 200-300 gr gạo với 3 lít nước lạnh. Nồi đa năng như em dùng nấu chế độ Suppe 1 giờ, mỗi 10-15 phút quấy 1 lần. Lần ninh thứ 2 cách lần 1, 3 tiếng, lặp lại như lần 1 là được.

114hangbong

Xe cút kít
Cảm ơn mợ, em mới đi nha sĩ về nên phải nấu cháo thay vì nhai bánh mì.
Kinh nghiệm em nấu rất đơn giản: Gạo Jasmin Thái, tỷ lệ 1-10 đến 1-15 tùy thích ăn loãng hay vừa. Ví dụ 200-300 gr gạo với 3 lít nước lạnh. Nồi đa năng như em dùng nấu chế độ Suppe 1 giờ, mỗi 10-15 phút quấy 1 lần. Lần ninh thứ 2 cách lần 1, 3 tiếng, lặp lại như lần 1 là được.
Em hay nấu áng chừng cụ ạ. :))
Nhưng đi siêu thị mà mua được khúc xương đuôi là mua về nấu cháo bí đỏ. Con em rất thích mang cháo đến lớp, mở nắp cặp lồng ra thơm phức là nó chén hết trong vòng 1/2 nốt nhạc. Em dùng nồi nấu chậm qua đêm cụ ạ. Sáng ra là có cháo ăn rồi, nhà em không ăn sáng ở ngoài mấy.

JoeBlack80

Xe buýt
Nhưng đi siêu thị mà mua được khúc xương đuôi là mua về nấu cháo bí đỏ. Con em rất thích mang cháo đến lớp, mở nắp cặp lồng ra thơm phức là nó chén hết trong vòng 1/2 nốt nhạc. Em dùng nồi nấu chậm qua đêm cụ ạ. Sáng ra là có cháo ăn rồi, nhà em không ăn sáng ở ngoài mấy.
Em nấu cũng áng lượng nhưng để chuẩn mực 100% thì sau 3 lần nấu em rút ra được định lượng như vậy.

Xương đuôi bò/ lợn thì tuyệt rồi mợ. Em không tìm được xương đuôi nên hay mua 1 khoanh 400gr Ribeye Steak, thái nhỏ rồi bỏ vào ninh cùng. Phần thịt này có lớp mỡ cùng thớ thịt khi ninh cháo cho vị thơm và ngọt không thua xương 👌😏

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em lười, hầu như ko ăn sáng ở nhà :(
Nên rất ngưỡng mộ các gia đình chỉn chu như nhà cụ :)
Em thì ngủ thay ăn sáng, may sói em thích ăn sáng ngoài đường vì ngon hơn em nấu :P

114hangbong

Xe cút kít
Em nấu cũng áng lượng nhưng để chuẩn mực 100% thì sau 3 lần nấu em rút ra được định lượng như vậy.

Xương đuôi bò/ lợn thì tuyệt rồi mợ. Em không tìm được xương đuôi nên hay mua 1 khoanh 400gr Ribeye Steak, thái nhỏ rồi bỏ vào ninh cùng. Phần thịt này có lớp mỡ cùng thớ thịt khi ninh cháo cho vị thơm và ngọt không thua xương 👌😏
Vào siêu thị Vinmart cơ man là đồ cụ ạ. Em mua sắm thoả thích thực phẩm món gì cũng có nên tiện lắm.

114hangbong

Xe cút kít
Nhà em lười, hầu như ko ăn sáng ở nhà :(
Nên rất ngưỡng mộ các gia đình chỉn chu như nhà cụ :)
Em thì ngủ thay ăn sáng, may sói em thích ăn sáng ngoài đường vì ngon hơn em nấu :P
Giờ quen rồi mợ ạ. Lắm hôm nghĩ thèm mỳ vằn thắn, ra hàng ăn gọi một bát, nhưng chả thấy sạch sẽ nên lại mất cả ngon. Khổ lắm, loanh quanh cơm 3 bữa là hết sạch thời gian. :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giờ quen rồi mợ ạ. Lắm hôm nghĩ thèm mỳ vằn thắn, ra hàng ăn gọi một bát, nhưng chả thấy sạch sẽ nên lại mất cả ngon. Khổ lắm, loanh quanh cơm 3 bữa là hết sạch thời gian. :)
Sói nhà cụ may mắn thật đấy!
Em gato hộ sói em, hihi
Ngày xưa, nhà em thì cứ sáng cuối tuần dắt nhau đi ăn sáng, cũng vui, nên bẩn sạch gì xử lý hết :P

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em tuyệt đối ko mua thịt siêu thị :)
Vì ác cảm ngày xưa thằng đồng nghiệp sói em, ra chợ Phố Nối - HY mua mảnh về thái miếng, hút chân ko và bán cho các siêu thị ở Hà Nội, thương hiệu cũng hot hit lắm, và thời cuối sói em còn làm giết mổ cũng từng bán cho nó :P
Giờ thì khá hơn, nhưng em vẫn ứ tin, hiii. Bệnh nghề nghiệp nặng quá!

114hangbong

Xe cút kít
Sói nhà cụ may mắn thật đấy!
Em gato hộ sói em, hihi
Ngày xưa, nhà em thì cứ sáng cuối tuần dắt nhau đi ăn sáng, cũng vui, nên bẩn sạch gì xử lý hết :P
Vâng, chắc bố nó tu đủ chín kiếp dồi mợ ạ! :))
Tính anh ấy thích ăn cơm nhà, đi công tác cũng cố xin cặp lồng cơm đi ăn trước khi ra sân bay. Thôi thì nấu luôn cả nhà ăn môt thể vậy.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, chắc bố nó tu đủ chín kiếp dồi mợ ạ! :))
Tính anh ấy thích ăn cơm nhà, đi công tác cũng cố xin cặp lồng cơm đi ăn trước khi ra sân bay. Thôi thì nấu luôn cả nhà ăn môt thể vậy.
Người đàn ông của gia đình hay vì có bà vợ chuẩn nhỉ!
Con đường đi đến trái tim đi qua dạ dày mà nhỉ! :)

L.C.D

Xe container
Hôm trc em bảo thử làm chả bì, mà hôm nay em mới làm đc, nhưng em làm món phối kết hợp là Chả bì sụn. Em chỉ mua áng chừng 150g bì, 200g thịt sụn non (sụn đầu sườn) xay nhỏ, 500g giò xay. 2 mớ thì là và 1 nhúm hành. Em xay nhuyễn thì là, hành, 1 quả ớt tươi rồi trộn với hỗn hợp thịt bì sụn, thêm thìa nc mắm và nhiều hạt tiêu xay. Trộn nhuyễn em mới quết chả ra lá chuối rồi hấp. Nhưng em chưa có kinh nghiệm hấp nên nó đọng đầy nước, em nghĩ là hỏng xừ món ăn rồi nên chán, tới lúc rán vàng em cũng làm ẩu tả vì nghĩ chắc vứt đi chứ ko ăn đc - điều này lý giải cho việc em chán ko chụp cái ảnh nào. Ấy vậy mà rán lên nó thơm lừng bếp. Thế là cháu lớn cháu bé bu vào xin. Đứa nào cũng rú lên ôi ngon quá. Em thầm nghĩ chắc bọn trẻ dễ tính mới khen. Tới trưa em bày 1 đĩa ra bảo cả nhà ăn thử động viên em. Thật vi diệu, ai cũng khen ngon và đĩa chả bay sạch trog vòng vài phút. Mỗi tội ai cũng bảo: chả cá phải ko - vì mùi lá thì là luôn gợi nhớ chả cá :))
Khi thằng cháu bé nhất khảnh ăn nhất nhà xin đến lần thứ 3 thì em mới bảo nó giơ đĩa em chụp cái ảnh. Hình thức thì xấu dưng cơ mà ngon phết các anh chị ạ :P

QuietmanQ

Xe điện
Con gái lớn thích thịt chó, sắp "xuất chuồng" nên chiều nó, đi mua thịt chó tươi về nấu dựa mận...
Em dạo này lười chảy thây vì nhà bung bét, bẩn thỉu ko muốn làm gì, vậy mà cố đi bộ ra chợ để mua về nấu, thì các cụ biết tinh thần ra sao rồi :)
Gọi nó thì nó bảo: con đang ở nhà chồng, haizzz
Cảm giác mất mát là đây...
View attachment 5521370
Thịt chó Nghệ An đi ti :D

114hangbong

Xe cút kít

Chinh MD

Xe điện
Cụ thấy ấn tượng cũng đúng thôi.:PVì e miệng gầu lưỡi sảo, tuyền cắm cúi ăn sạch bát sạch đũa mới nhớ tới việc chưa góp ảnh cho thớt Món ngon. Xí hổ lém nên e toàn tàu ngầm thôi ạ.
Giờ em mới biết mợ có nụ cười tựa như nàng Julia Roberts :D
Mợ bốt cái ảnh xem có giống em hình dung ko nào...

thngaylangthang

Xe ngựa
Con gái lớn thích thịt chó, sắp "xuất chuồng" nên chiều nó, đi mua thịt chó tươi về nấu dựa mận...
Em dạo này lười chảy thây vì nhà bung bét, bẩn thỉu ko muốn làm gì, vậy mà cố đi bộ ra chợ để mua về nấu, thì các cụ biết tinh thần ra sao rồi :)
Gọi nó thì nó bảo: con đang ở nhà chồng, haizzz
Cảm giác mất mát là đây...
View attachment 5521370
Món này rất hợp ở chỗ bọn em mợ à :)
Nhà nhiều trẻ con, mỗi đứa ít nhất 3-4 cái, lại ăn kèm với nhiều thứ cũng tốn phết đấy cụ.
Mua về làm nguyên liệu thì đơn giản, rẻ, trẻ con lại học được cách làm. 1 công đôi ba việc. Em thường kết hợp thế😊
Xin lỗi cụ em chỉ gây gổ một chút tình thôi :D (f1 nó vẫn mải chơi lắm)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Á, trùng hợp quá, hôm nay em chế biến theo kiểu Nghệ An, nên cho thêm tý mật mía, há há
Ông ba em, ngày xưa mỗi lần ra HN, ông con dê toàn chiều ơi là chiều, đưa cụ đi ăn thịt chó HN, ông về cứ lắc đầu bảo: ko ngon như thịt chó Vinh choa :D mà đắt. Để tau về Vinh tau nấu cho mà ăn...
Thằng con dê ức lắm, không tâm phục khẩu phục, há há...
Vì quê em nấu phải có mật mía, hơi mặn ngọt mới đúng vị của em!

Trạng thái
Thớt đang đóng