[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Azeglio

Xe điện
Nếu bàn về ẩm thực ở phố Lê văn Hưu thì nhà cháu đã từng đến khá nhiều quán ăn ở đây với đủ menu khác nhau, chứ tuyệt nhiên ko nhớ đến quán ốc luộc nào, chắc ko phải là món khoái khẩu nên nhà cháu ko để ý chăng. :D
Đầu tiên mò đến đây là những năm đầu 9x, lúc đó ở gần đầu phố có quán phở Gà khá nổi tiếng lúc bấy giờ, phở gà Mai Anh. Phở gà ở đây nước rất trong, ngọt lịm do nước dùng được đội bán gà luộc ở chợ Đức Viên cung cấp. Quán có món mọc chắc giòn hơi dai rất ấn tượng, ngoài ra quán còn cho thêm tim lợn vào phở khá mới mẻ thời điểm hậu bao cấp. Quán này sau nhà cháu càng ngày càng ít đến, do ghét thèng cha chủ quán, mặt mũi thì trông khá hiền lành công tử nhưng mở mồm ra là quát ông ổng làm rát tai thực khứa. Ngồi ăn mà cứ bị cái giọng chát chúa đó ùa vào tai là nhà cháu rất bức xúc, thế là dần dần bye quán. :))
Điểm đến thường xuyên tiếp theo ở Lê v Hưu là quán nhậu gần cuối phố, khu vực rất nhiều hàng làm biển quảng cáo. Đó là quán rượu Lý, 1 quán chuyên rượu ngâm thảo dược, nào là rượu Minh Mạng nhất dạ ngũ giao, Tên lửa, 3 kích... vv. Nhà cháu nghiện món rượu ở đây, rượu pha rất chuẩn, tuy giá hơi chát nhưng đúng là tiền nào của đấy. Nhà cháu nghiện tới mức tự ngâm 1 bài thuốc nhưng chấp nhận ra mua rượu trắng ở đây về ngâm với giá cực chát so với hàng rượu bình thường. Về sau nhà cháu đến đây thưa thớt dần vì đồ nhậu quán ko ngon mà ngồi nhậu chỉ hơn ngồi vỉa hè chút nhưng giá lại tính như nhà hàng sang trọng đẳng cấp 4-5*. :))
Ngay gần quán rượu Lý là ngõ Lê v Hưu, ngõ này dịp cuối tháng nhà cháu vẫn ra thẩm cầy tơ 7 món.
Thời gian gần đây, hẳn mọi người biết đến quán bún chả Obama nổi đình nổi đám trên con phố này, nhưng nhà cháu ko hợp với vị bún chả ở đây.
Quán quà sáng mà nhà cháu hay mò đến phố này chính là quán bánh cuốn. Quán nằm ở cuối phố đoạn gần ra tới ngã 4 phố Huế. Bà chủ quán này chính là con gái nhà bánh cuốn Hàng Gà nổi tiếng.
Đoạn đối diện phở Mai Anh có quán Cơm Phố với các món ăn truyền thống giản di thời xưa nhưng được chế biến rất hợp miệng thực khách.
Ngoài ra nhà cháu thỉnh thoảng cũng cố đi xa thêm 1 chút để ra gần ngã 5 giáp với Lò Đúc- Hàn Thuyên- P c Trinh- Hàm Long để xơi quà sáng, lúc thì Phở Thìn, lúc thì Phở Biên, hoặc bún riêu bò ngã 3 Thi Sách. Nói chung phố Lê văn Hưu này có thể gọi là phố ẩm thực, CF cũng không ngoa.
Quán rượu võ sư Lý giá cũng cao, nhưng làm gì đến mức 4-5* nhỉ cụ. Thời 9x thì em cũng nghèo rớt mùng tơi mà thi thoảng vẫn ra ngồi làm chai tên lửa với thịt luộc, dưa chua.

Theo em thì cơm Phố mới đắt, ăn cũng được nhưng để tiếp khách thôi.

Ngõ Lê Văn Hưu em lại hay ăn bún ngan cuối ngõ bên tay trái chứ không ăn thịt chó.

thuyduong7611

Xe tải
Em không mặn mà với món ốc lắm.
Nhưng nhớ lại ngày xưa, trời mưa dầm gió bấc, cũng lóc cóc lên tận quán ốc mạn Hồ Tây ăn ốc nóng chỉ vì để gặp người muốn gặp thôi :)
Quán ốc Ông già đúng k ạ???

114hangbong

Xe cút kít
Nom thì có vẻ rất ngon, hồi ở trỏng có món sốt cá chảo nhỏ ăn cùng bánh mì mờ em ko thử
Toàn cá đểu bé bằng hai ngón tay, em thấy bán ở cổng các công trường xây dựng trỏng nhiều lắm. Có phải món đó không ?

thngaylangthang

Xe ngựa
Toàn cá đểu bé bằng hai ngón tay, em thấy bán ở cổng các công trường xây dựng trỏng nhiều lắm. Có phải món đó không ?
Đúng gồi, cá thật ko phải cá đểu nha, chừ vẫn phổ biến món đấy à

Hien do

Xe tăng
Ong gia em hay nho mua ruou, hoac duoc nguoi ta bieu, Dan ca bang dinh vao cho do bay mui :)) dung may Ong khong biet uong ruou nhung thich ruou.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Sáng nay nhà cháu ra Nguyễn c Trứ mua ít dây điện, tiện đường ghé vào làm bát phở gà chặt trong chợ Ng c Trứ. Đây là quán phở gia truyền đã 2 thế hệ ( since 6x) chả biết thế hệ thứ 3 có nối tiếp không. Hằng ngày, bà chủ U70 phải dậy từ 2h30 sáng để làm hàng cho kịp 6h đón thực khứa. Chình vì vậy, đồ của quán luôn đảm bảo độ tươi sống, ngon lành cành đào :

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Thịt Lợn , Dê , Bò , Trâu , Ngựa luộc hay hấp ,quay muốn ngon lại phải nhờ nước chấm với gia vị . Có Cụ Mợ nào có kinh nghiệm bày cho nhà cháu với CCCM khác chế biến nước chấm với .

Laidep

Xe hơi
Thế rồi sao ah. 😆. Xưa em cũng thích nhậu rượu ốc. Có hàng ốc luộc ở Lê Văn Hưu rất ngon. Tối nào cũng phải lên cùng hội bạn. Nhậu và ngắm con gái bà chủ quán ah😂. Kiểu như phải lòng ý, mà không phải mình em. Cả hội mới tài chứ😂. Cụ mợ nào còn nhớ quán ốc này không nhỉ.
Chắc cụ nhắc đến quán ốc luộc nằm giữa thì sách và Ngộ thì nhậm, chéo quán phờ gà mai anh.. quán ốc này hồi đầu năm 9x,là căn nhà cũ cũ, e nho cũng có ngồi rươu ốc mấy lần với ae bên nhà hát Tuổi trẻ ..

VCHDHN

Xe container
Chắc cụ nhắc đến quán ốc luộc nằm giữa thì sách và Ngộ thì nhậm, chéo quán phờ gà mai anh.. quán ốc này hồi đầu năm 9x,là căn nhà cũ cũ, e nho cũng có ngồi rươu ốc mấy lần với ae bên nhà hát Tuổi trẻ ..
Nhà cũ cấp 4 khá lụp xụp. Em ngồi đó khá nhiều tầm cuối những năm 80 :)

LehmanBrothers

Xe điện
Thế rồi sao ah. 😆. Xưa em cũng thích nhậu rượu ốc. Có hàng ốc luộc ở Lê Văn Hưu rất ngon. Tối nào cũng phải lên cùng hội bạn. Nhậu và ngắm con gái bà chủ quán ah😂. Kiểu như phải lòng ý, mà không phải mình em. Cả hội mới tài chứ😂. Cụ mợ nào còn nhớ quán ốc này không nhỉ.
Em thì ko ngắm và phải lòng như cụ nhưng hồi học lớp 10 cũng hay ngắm một cô giáo dậy văn ( giáo sinh thực tập sp1 ), ngắm từ đằng sau là chính :)) . Đc cái cô có phom người ưa nhìn, mặt tròn vo nhìn rất đáng yêu. Nói ra thì bảo sai trái, ko trong sáng nhưng tình cảm nó cứ tự nhiên như một cơn gió. Nghe cô tả văn thì ít mà mơ màng là nhiều :)) , đến khổ.

VCHDHN

Xe container
Chị gv nhà em muối dưa đỉnh kao nên cứ về quê là em có vại dưa ngon mang ra thủ đô. Có dưa ngon nên em triển nồi cá kho và nồi riêu với đầu cá, chẹp chẹp
Có nồi cá kho ăn với dưa chua vào dịp không khí lạnh sắp tràn về thật tuyệt vời ah :)

thngaylangthang

Xe ngựa
Trạng thái
Thớt đang đóng