[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

TamMao2612

Xe buýt
Em cũng thử mấy lần rồi mà ko được. Cơ mà tóm lại nhà em ko hợp với chồng cây lắm, mới mua về thì chăm nhưng nhằng cái đến cả tuần ko tưới, mà nhớ đến lại tưới nhiều quá, thế là cây đội nón ra đi hết. :D
Em khoe cây rau mùi cổ thụ nhà em, càng ăn càng to, càng nhiều nhánh. Thơm ngon đúng mùi ta của Việt nam luôn

wave-tau

Xe container
Em khoe cây rau mùi cổ thụ nhà em, càng ăn càng to, càng nhiều nhánh. Thơm ngon đúng mùi ta của Việt nam luôn

Khí hậu bên mợ em nghĩ trồng tốt mấy loại cây gia vị của vn, mà cây của mợ tốt nhể, ở gần mỗi khi đến tết em sang xin nắm về tắm cho thơm cái thằng người. :D
Mợ thử trồng lá lốt chưa ? bên eu em thấy nhiều người thử mà ko sống được.

Nhimtiu

Xe container
Món khoái khẩu của em là các loại hải sản, ở halong,nhatrang và hội an có khá nhiều thứ ngon nhưng có lẽ món điệp nướng, hàu nướng, sò dương, sò méo, vẹm xanh, cồi mai, nhum( cầu gai) nướng than hoa rồi chấm nước mắm tiêu chanh hay nc mắm với ớt xanh trong đó thì quá tuyệt, chiều chiều em hay nhâm nhi mấy món này với vài chai bia khi còn trong nha trang. Lẩu mực sim cũng là món ăn gia đình hay phết các mợ có thể làm cho cả nhà quây quần. Các cụ mà triển nhiều món này chắc khó quên:

Hien do

Xe tăng
Em đi ăn uống khắp nơi, cũng thích thử các món nhưng hải sản vẫn là môn chính, dần dần bỏ ăn thịt hoặc ăn rất ít thấy nhẹ nhõm đi nhiều mợ ạ.
E thich an HOA qua, trai cay thoi, con di an voi CA nha nen chup Lai, hoac di Choi thi chup lai

taomeomommy

Xe buýt
Em được bạn tặng cặp bánh nướng thập cẩm homemade ăn sướng mồm quá. Nhân nhiều hạt , mỡ đường cắn ngập mồm, lá chanh + mứt vỏ cam + rượu Mai Quế Lộ thơm lừng. Pha ấm trà sen ngồi nhâm nhi + ngắm mưa thu ngoài hiên....nhã nhã là.
E mời cccm ăn ảnh 😂

Nhimtiu

Xe container

Hien do

Xe tăng
Ăn hoa quả tốt mà đồ đó ăn nhiều hàng ngày quá tốt nhưng loại mỏng vỏ thì giờ cũng cẩn thận hay bị phun thuốc bảo quản thôi mợ.
Ngam nuoc muoi , e hay co thoi quen xat muoi vao vo roi Rua sach

Chỉnh sửa cuối:

Hien do

Xe tăng
Đỡ thôi chứ thuốc các loại giờ nhiều nên đồ ăn của mình nhiều thứ cũng hãi.
O nuoc ngoai thi hoa qua lai sach, o vn sach thi dat ma luc ngon luc khong, cu an hoa qua Theo mua la ok day a. HOA qua nhap khau thi bay gio cung kinh covid tren be mat @@

Nhimtiu

Xe container
O nuoc ngoai thi hoa qua lai sach, o vn sach thi dat ma luc ngon luc khong, cu an hoa qua Theo mua la ok day a. HOA qua nhap khau thi bay gio cung kinh covid tren be mat @@
Mợ bên NN à? Em nhớ hồi sang Úc hay NZ thấy bên đó táo toàn ăn cả vỏ chả gọt gì, ra siêu thị thì từ rau hành, gừng các loại sạch bong chủ yếu nhập từ thailand về thái ra nấu hay chén luôn chả có tí đất cát nào như bên mình. Ở NZ thì rượu vang ngoài siêu thị nhiều loại ngon và rẻ, có khi 12-15$/chai là uống OK rồi k như vang Pháp phải loại kha kha tiền mới ngon. Em k rành về vang lắm chỉ hay đi với các bạn Tây nên hay ăn uống cùng thấy nhiều bác sành rượu vang lém.

hoviba

Xe container
Trưa em bị bỏ đói, theo phòng trào làm phát mì tôm vậy. :D
Em cũng nghỉ tay ăn bữa trưa muộn. Bánh bao là em được cho, chứ em vẫn chưa thử làm bánh bao lần nào cả :)

Vào đây mỗi ngày giúp em có thêm động lực để nấu nướng dù chỉ là những món đơn giản. Mục đích là để cải thiện bữa ăn, thay đổi món và đảm bảo sức khoẻ :)

Mấy cây rau thơm em trồng giờ cũng lên khá tốt, mà chưa biết làm món gì để hái vào chén ;)

wave-tau

Xe container
Em đúng là thiếu hiểu biết thật. Hôm trước cu con khoe là làm thử sushi cho cả nhà ăn, em cũng chỉ hỏi là có ngon không thì cu cậu nói là bị tanh.

Em còn ngô ngê bảo thế con làm bằng cá đóng đá trong tủ à mà lại bị tanh. Nhóc nói là con mua loại tươi đóng hộp trong siêu thị về làm luôn mà vẫn bị tanh.

Để em nhắc cháu phải cân nhắc nếu muốn làm sushi thì phải mua cá còn đang sống về thịt. Thảo nào ở trên này, mọi người thỉnh thoảng đặt cả con rồi về sẻ thịt chia nhau. Em đúng là quê mùa thật :)
Cứ nghiên cứu mấy món tây quanh eu là ăn mệt nghỉ rồi cụ, có cơ hội đi nhật hay vùng nào đó sát biển có quán shu si ngon ta vào thưởng thức sau cũng chưa muộn. :D
Em giờ tiết canh lòng mề cũng giải tán, có tí sách bò thỉnh thoảng chén tí nhấm bia cho vui thôi. :D
Đấy, đang nói đến sách cụ post rau răm. :))
Rau bạc hà kia cụ cứ 3 chỉ mang về luộc hơi dừ dừ tí vì thịt bên này hơi hôi, đem chấm nước mắm ớt hay mắm tôm là nhất roài. :D
Em cũng nghỉ tay ăn bữa trưa muộn. Bánh bao là em được cho, chứ em vẫn chưa thử làm bánh bao lần nào cả :)

Vào đây mỗi ngày giúp em có thêm động lực để nấu nướng dù chỉ là những món đơn giản. Mục đích là để cải thiện bữa ăn, thay đổi món và đảm bảo sức khoẻ :)

Mấy cây rau thơm em trồng giờ cũng lên khá tốt, mà chưa biết làm món gì để hái vào chén ;)

Hien do

Xe tăng
Mợ bên NN à? Em nhớ hồi sang Úc hay NZ thấy bên đó táo toàn ăn cả vỏ chả gọt gì, ra siêu thị thì từ rau hành, gừng các loại sạch bong chủ yếu nhập từ thailand về thái ra nấu hay chén luôn chả có tí đất cát nào như bên mình. Ở NZ thì rượu vang ngoài siêu thị nhiều loại ngon và rẻ, có khi 12-15$/chai là uống OK rồi k như vang Pháp phải loại kha kha tiền mới ngon. Em k rành về vang lắm chỉ hay đi với các bạn Tây nên hay ăn uống cùng thấy nhiều bác sành rượu vang lém.
Đây phải đổi máy để buôn với mợ. ở VN mình mà có tiền ăn tiêu cũng sướng.nhưng mà ô nhiễm nhiều, đc cái quê cha đât mẹ vẫn thích.Giá như ở VN đc sạch như tây mà vẫn văn hoá này thì vui hah
Ko trc em học với đi làm gần 10 năm bên Trump, hêh với 2 năm giao lưu bên pháp.còn chủ yếu đi du lịch hay công tác là chính.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Cứ nghiên cứu mấy món tây quanh eu là ăn mệt nghỉ rồi cụ, có cơ hội đi nhật hay vùng nào đó sát biển có quán shu si ngon ta vào thưởng thức sau cũng chưa muộn. :D
Em giờ tiết canh lòng mề cũng giải tán, có tí sách bò thỉnh thoảng chén tí nhấm bia cho vui thôi. :D
Đấy, đang nói đến sách cụ post rau răm. :))
Rau bạc hà kia cụ cứ 3 chỉ mang về luộc hơi dừ dừ tí vì thịt bên này hơi hôi, đem chấm nước mắm ớt hay mắm tôm là nhất roài. :D
Em đang rủ mọi người cuối tuần tụ tập chỗ em để làm bữa tiết canh ngan, vì em mới tìm được chỗ ông bà tây ở gần đây nuôi. Đầu tháng nên mọi người cũng kiêng ăn vịt ngan, chắc phải để tới cuối tuần sau là được :)

wave-tau

Xe container
Em đang rủ mọi người cuối tuần tụ tập chỗ em để làm bữa tiết canh ngan, vì em mới tìm được chỗ ông bà tây ở gần đây nuôi. Đầu tháng nên mọi người cũng kiêng ăn vịt ngan, chắc phải để tới cuối tuần sau là được :)
Em gần chục năm nay chưa động vào những món ý. :D
Trước sang ông chú thấy ai cho bát tiết canh ổng bảo chia em nửa dứt khoán em ko ăn, bảo mai đen người nằm trong viện giống lợn vn bên này cháu sợ lắm :D, ông cũng hãi hay sao mà chút cho em bằng được, chắc kiểu có đen cũng có thằng nằm cạnh, thôi nể lắm mới ăn. :)) :))

Trạng thái
Thớt đang đóng