[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacvuphong

Xe tăng
Nhắc đến gỏi cá mè làm em nhớ mãi lần về quê ngoại cách đây hơn 20 năm, được ông cậu đãi gỏi cá mè. Lúc đầu em nghĩ mè tanh chết cha, ăn gỏi sao? .Nhưng sau đó em chưa bao giờ được ăn lại gỏi mè ở đâu mà ngon như vậy.

Cá đánh với ông cậu ở ao lên, trôi, chép, trắm đem kho riềng với nấu canh chua. Cá mè làm gỏi ông cậu chỉ chọn con nhỡ, loại 7- 8 lạng, to hơn không ngon. Cá đem rửa sạch, để ráo nước. Trước khi lọc thịt cá rửa sơ qua bằng chút rượu gạo. Bột thính gạo (50% gạo tẻ, 50% gạo nếp) sao vàng rồi giã nhỏ. Mỗi con mè lọc 2 miếng filet, rút xương răm, sắt mỏng 3-4mm, miếng rộng cỡ ngón tay, sau đó nhúng qua nước chanh rồi trộn với bột thính gạo. Tiếp đó là công đoạn làm sốt chấm. Phần dư của cá mè được cho vào giã nhuyễn, nấu với chút riềng, mẻ bỗng rượu thành một loại sốt cá sệt chua. Rau đinh lăng, khế chua, chuối xanh, thân chuối thái mỏng, lá tía tô, lá sung và quả sung nếp hái ngay ở vườn. Sau đó là lên mâm. Ngồi vào xơi miếng gỏi cá mè chấm sốt, làm miếng sung với lá sung gói đinh lăng, tùm lum chuối xanh, hoa chuối, tía tô, nhấp ngụm rượu gạo, gió mát từ cánh đồng qua ao thổi vào thấy cuộc đời sao tươi đẹp thế 😈😁
Chắc gì cụ đã ăn gỏi cá mè. Mấy cụ gì người Yên Khánh và Nghĩa Hưng, Hải Hậu, Kim Sơn đâu vào trưng gỏi cá Mè đi. Ăn gỏi kèm tía tô đắng bỏ mịa mà cụ khen ngon á.

momoyama68868

Xe điện
Chắc gì cụ đã ăn gỏi cá mè. Mấy cụ gì người Yên Khánh và Nghĩa Hưng, Hải Hậu, Kim Sơn đâu vào trưng gỏi cá Mè đi. Ăn gỏi kèm tía tô đắng bỏ mịa mà cụ khen ngon á.
Biết ăn sashimi Nhật nó cuốn tía tô không? Ngon voãi nhé. Đéng cái giề mà đéng

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Vậy thì tốt cho sức khỏe nhưng..
Hic, em phải có thịt ạ

Sáng nay em nc với bạn em nó rút ra kết luận: Phàm con gì ăn thực vật (chay ạ) đều to lớn và nó nhỏ con vì nó ăn thịt :))
Con cá mập nó ăn thịt mà đâu có nhỏ hả mợ :D

Quán này kiểu cổ nền gạch đỏ tường không trát vẻ xưa cũ chắc mát lắm. Cụ cho em xin tên địa chỉ có dịp em ghé thưởng thức kiến trúc xưa ạ. :))
Anh nhầm rồi giờ quán xá hay xây kiểu đấy, vài kiểu nhà vườn cũng vậy.
Em đến nhà bạn chơi em bảo sao xây cái nhà to thế này mà không trát ốp chi cả nó cứ chê em quê mãi :))

QuietmanQ

Xe điện
Quán này kiểu cổ nền gạch đỏ tường không trát vẻ xưa cũ chắc mát lắm. Cụ cho em xin tên địa chỉ có dịp em ghé thưởng thức kiến trúc xưa ạ. :))
Ảnh này từ 2014, lâu quá rồi không nhớ. Hình như Biển Đông 1 hay Biển Đông 2 gì đấy cụ ợ.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Các cụ thông cảm em, lạc lối lên phố cổ, ăn gần hết rồi k dám chụp ảnh món 😂

Trạng thái
Thớt đang đóng