[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé

114hangbong

Xe cút kít
Em nghĩ được, bôi vôi cho nó không bị hỏng do côn trùng hoặc khi có độ ẩm cao nó làm thối đoạn cuống thôi. Trời hanh khô thế này không sao đâu, chị cứ để cuống lên trên, chỗ cao ráo là được. Nhà em tầm 10 quả để cả tháng không bôi vôi cũng không hỏng
Nhà chị thấy bưởi nhà lão ô phở kia rẻ làm hẳn 200 quả cơ. Hôm nay bắt lão chồng kiểm tra lôi ra hai quả ăn ngay do dập. :) . Có cái ăn dần đến Tết em ạ. Mà chị lại ngại vì không sai được ai đi mua vôi nên để đấy vậy. :)

LehmanBrothers

Xe điện
Huyền thoại quê iem đây cụ ạ!

Cụ chuyển sang xương cầy một lần xem có khác hơn ko . Vị của lợn sẽ ko giống.

Vâng Ma sơ, nhà cháu toàn quen miệng gọi món đó là canh. Chắc thấy nó để trong bát ô tô nên có chút nhầm nhọt về định kiến. :))
Cụ anh hình như đồng khói với cụ chuot08 nhể ? Món canh chuối vậy kỳ công quá, món củ chuối em đơn giản hơn. Nồi gang cụ Vê ở trên chắc khác em khoản xương lợn.

Món củ chuối nhiều nơi cũng khác thật, dưới là lần em ăn ngay ở xóm phía sau chùa Tây Phương - xóm Lải . Ở đây khả năng cũng dùng xương lợn, nhất là mùi khác hẳn canh củ chuối trên em - núi Tản sông Đà , thành ra thừa cả bát chứ trên em là hết, nhất là rượu xong.

Em trước ăn cỗ quê ở TB. Vì chưa có kinh nghiệm ăn cỗ nên ko biết món gì với món gì, chỉ thấy đĩa thịt có nhiều dây trắng trắng chằng chịt lẫn rau xanh phía trên. Em ngỡ đó là ruốc nên gắp. Đến lúc cho vào mồm nhai rồi mới biết đó không phải ruốc mà là rễ cây rau má họ ăn với thịt mèo. Chưa ăn bao giờ nên thấy nó ko dễ ăn như ruốc nhưng cũng ko dám nhè ra, đành cố trệu trạo nhai rồi nuốt chửng.
Với ít ỏi số lần được đi ăn, em chưa từng thấy cỗ ở đâu nhiều như ở Tiền Hải- TB, đúng với nghĩa đen: "Mâm cao cỗ đầy".
Mỗi tội, mọi người chả ăn gì, chỉ ăn cơm rau lằng nhằng rồi lấy túi nilon chia phần mang về.
Kiểu ăn tạm rồi chủ yếu bỏ túi nilon mang về trên em có vùng họ quen vậy, khu này gần Phú Thọ. Đặc điểm là rất hao cỗ, cỗ xong sạch bách :D , có vẻ lạc hậu cổ hủ. Nhà em có bà chị dâu trên đó nên biết. Quanh em mang là trẻ con mang nước ngọt về là nhiều. Còn lại chỉ biếu ông bà cao niên vắng mới bỏ túi riêng, cỗ thừa món nhiều từ bê bò tôm gà , trẻ con giờ cũng chả thèm cỗ mấy.

hnvn1234

Xe điện
Nguyên bộ xương lợn vào nồi củ chuối ạ!
Cái nồi này nhà em cũng hay làm.
Vài hôm nữa ông bà lại làm con nhợn cỏ ăn tết. Lúc nào cũng có 1 nồi luộc lòng và 1 nồi luộc thịt. Nồi luộc lòng thì thành nồi cháo lòng, nồi luộc thịt thì thành nồi này. Thịt luộc gồm thủ, vĩ để thắp hương, mấy miếng mông để lên mâm cùng 1 cơ số xương. Hôm trước đã đi kiếm 1 cây chuối con con, đào cả củ. Sáng ra từ khi làm thịt con nhợn thì cũng 1 bà phụ trách thái chuối. Củ thải chỉ, thân thái lát, thêm cơ số hành lá và lá lốt nữa. Cứ vài tợp rượu làm 1 tợp này thì ngồi từ trưa đến đêm :))

giólangthang

Xe điện
Up lại ảnh hỏm qua, nay hơm có dì ...

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bọn em đi ăn cỗ Tiền hải một lần nhớ mãi. Đến muộn sát giờ đón dâu thế là ăn tạm mấy thứ rồi trút hết vào cặp da bóng lộn mang theo, lúc về lên xe ô tô mới giở ra ăn tiếp. Mâm cỗ tú hụ 8 người ăn tha hồ luôn.
Em có chút nhầm lẫn. Ảnh buổi sáng em úp là cỗ dựng rạp. Đây mới là cỗ chính

Theo như mọi người nói thì mai còn cỗ trưa và cỗ hạ rạp buổi chiều nữa:((

114hangbong

Xe cút kít
Em có chút nhầm lẫn. Ảnh buổi sáng em úp là cỗ dựng rạp. Đây mới là cỗ chính

Theo như mọi người nói thì mai còn cỗ trưa và cỗ hạ rạp buổi chiều nữa:((
Bệnh này lây qua mạng anh ạ. Em cũng quên không pót hình hành muối cộng cá kho.

Chỉnh sửa cuối:

Seduxen

Xe điện
Xịt đắt quá, em tích cực mua tôm, cua, cá ăn thay thịt.
Con này em vẫn gọi là tép, là moi, nhưng bạn em ở thôn Đoài cứ bảo nó là con tôm nhỏ. Tranh luận vs nhau mãi mà chưa biết ai đúng. :D

Sữa ngô em làm cho đảm bảo, mua ngoài vừa đắt vừa ko ngon.

Seduxen

Xe điện
Bệnh này lây qua mạng anh ạ. Em cũng quên không pót hình hành muối cộng cá kho.

Mợ muối hành cho gừng, sả ạ?
Em chỉ muối như muối dưa, khác là mặn hơn chút và cho thêm mía (ra hàng mía xin những đầu mặt cho khỏi tốn).
Nếu hành tía thì ngâm nước gạo qua đêm cho khỏi hăng.
Hành tía muối em cũng hay lấy khế chua vắt lấy nước cho vào cho lên màu đỏ đẹp.

114hangbong

Xe cút kít
Mợ muối hành cho gừng, sả ạ?
Em chỉ muối như muối dưa, khác là mặn hơn chút và cho thêm mía (ra hàng mía xin những đầu mặt cho khỏi tốn).
Nếu hành tía thì ngâm nước gạo qua đêm cho khỏi hăng.
Hành tía muối em cũng hay lấy khế chua vắt lấy nước cho vào cho lên màu đỏ đẹp.
Cái thằng xả này có tác dụng là chèn không cho hành nổi lên mợ ạ. Tại em dùng cái nén hình vuông còn lọ lại hình tròn. :)
Các thứ gừng ớt là kho cá còn dư em tống vào theo cảm hứng đấy. Hành tía là hành tím đấy hả mợ. Loại đấy muối ăn giòn thơm thôi rồi.

Traubotube

Xe điện
Cái thằng xả này có tác dụng là chèn không cho hành nổi lên mợ ạ. Tại em dùng cái nén hình vuông còn lọ lại hình tròn. :)
Các thứ gừng ớt là kho cá còn dư em tống vào theo cảm hứng đấy. Hành tía là hành tím đấy hả mợ. Loại đấy muối ăn giòn thơm thôi rồi.
Mợ Bông sao k cho nước vào túi bóng, bỏ vào trong hũ muối. Tự nó phủ ra mặt hũ hành luôn. Yên tâm k sợ nổi.
Hành tím ngoài Bắc mình có vài quán bún bò Huế ngâm dấm rồi ăn cùng. Trong Huế e đi thì tuyệt nhiên k thấy có. Chắc Bắc mình biến thể.

114hangbong

Xe cút kít
Mợ Bông sao k cho nước vào túi bóng, bỏ vào trong hũ muối. Tự nó phủ ra mặt hũ hành luôn. Yên tâm k sợ nổi.
Hành tím ngoài Bắc mình có vài quán bún bò Huế ngâm dấm rồi ăn cùng. Trong Huế e đi thì tuyệt nhiên k thấy có. Chắc Bắc mình biến thể.
Em sợ nước túi bóng chảy ra nên đặt túi bóng nước ấy vào một cái hộp vuông đè lên trên cụ ạ. Tính em cứ lẩm văn cẩm nên lọ mọ suốt ngày. :)

V.T.K

Xe điện
Xứ Đoài nhà cụ là ở đâu thế ? Chứ quê nhà cháu cũng xứ Đoài (chùa Thầy) thì món canh chuối làm khác hẳn như ảnh của cụ. Bất kể cỗ bàn lớn nhỏ thế nào, món canh chuối đều
phải có, xưa thì cỗ bàn hay đựng canh chuối vào loại bát chiết yêu (bát miệng to, chân đế nhỏ). Gọi là canh chuối nhưng thực chất nó như cháo đặc quyện lại, hình ảnh màu sắc thì chả khác gì nồi cám nhợn.
Món này làm kỳ công nhất vì nó tiêu tốn quỹ tg quá nhiều. Để làm món này, thường phải làm từ 4-5 h sáng. Chuối xanh sau khi lược bỏ lớp vỏ, được cắt theo kiểu bổ dọc quả chuối làm 4, rồi cắt thành vài khúc rồi ngâm nước gạo, muối cho hết nhựa khỏi chát( tg ngâm tù tối hôm trước). Đầu tiên cho chuối vào ninh luộc thật dừ, rồi bỏ ra đánh nhuyễn( như kiểu giã nhuyễn). Bước tiếp theo nấu với xương cục, các loại xương của con nhợn cho vào, công đoạn này mới lâu vì tg ninh cho xương mủn ra, thịt bám ở xuơng rũ ra tơi tả hoà trộn cùng chuối. Gia vị nêm kèm với canh chuối này là tía tô, mẻ, nước nghệ.
Nhà cháu mỗi lần về quê, món xơi đầu tiên bao giờ cũng là món canh chuối đặc quánh, bốc hơi nghi ngút, thơm lừng, ngọt lịm, thỉnh thoảng có những xơ thịt trộn lẫn nát như như thịt bánh chưng. Ngon !
Chỗ em Thạch Thất cụ ạ. Láng giềng quê cụ.
Món chỗ em là món củ chuối.
Em thấy các món đc chế biến từ quả chuối được nhiều nơi làm thành những món đc gọi là đặc thù của mỗi vùng. Món của cụ em có nghe nhiều, tả là đã thấy ngon rồi bởi vị bùi của chuối, ngọt của thịt của xương.

V.T.K

Xe điện
Cụ chuyển sang xương cầy một lần xem có khác hơn ko . Vị của lợn sẽ ko giống.

Cụ anh hình như đồng khói với cụ chuot08 nhể ? Món canh chuối vậy kỳ công quá, món củ chuối em đơn giản hơn. Nồi gang cụ Vê ở trên chắc khác em khoản xương lợn.

Món củ chuối nhiều nơi cũng khác thật, dưới là lần em ăn ngay ở xóm phía sau chùa Tây Phương - xóm Lải . Ở đây khả năng cũng dùng xương lợn, nhất là mùi khác hẳn canh củ chuối trên em - núi Tản sông Đà , thành ra thừa cả bát chứ trên em là hết, nhất là rượu xong.

Kiểu ăn tạm rồi chủ yếu bỏ túi nilon mang về trên em có vùng họ quen vậy, khu này gần Phú Thọ. Đặc điểm là rất hao cỗ, cỗ xong sạch bách :D , có vẻ lạc hậu cổ hủ. Nhà em có bà chị dâu trên đó nên biết. Quanh em mang là trẻ con mang nước ngọt về là nhiều. Còn lại chỉ biếu ông bà cao niên vắng mới bỏ túi riêng, cỗ thừa món nhiều từ bê bò tôm gà , trẻ con giờ cũng chả thèm cỗ mấy.
Thực ra cỗ có món cầy thì quê iem vẫn nấu củ chuối với xương cầy cụ ạ. Nhưng xương lợn vẫn làm nên vị ngon hơn. Cũng phải nhiều mỡ nữa thì củ chuối mới mềm ngọt mà ko ngấy.

Cụ chuot08 và cụ Pumzen là hàng xóm nhưng khác huyện đó ạ.

V.T.K

Xe điện
Cái nồi này nhà em cũng hay làm.
Vài hôm nữa ông bà lại làm con nhợn cỏ ăn tết. Lúc nào cũng có 1 nồi luộc lòng và 1 nồi luộc
thịt. Nồi luộc lòng thì thành nồi cháo lòng, nồi luộc thịt thì thành nồi này. Thịt luộc gồm thủ, vĩ để thắp hương, mấy miếng mông để lên mâm cùng 1 cơ số xương. Hôm trước đã đi kiếm 1 cây chuối con con, đào cả củ. Sáng ra từ khi làm thịt con nhợn thì cũng 1 bà phụ trách thái chuối. Củ thải chỉ, thân thái lát, thêm cơ số hành lá và lá lốt nữa. Cứ vài tợp rượu làm 1 tợp này thì ngồi từ trưa đến đêm :))
Cuối năm là nhiều gđ xum họp quật con lợn đông vui khề khà cụ nhỉ.
Năm nay nhà nào quật lợn là sang lắm. Lợn hơi giờ đã 100k chả biết tết thì bao nhiêu nữa.
Tết xưa cái món ăn đụng lợn là vui đáo để, sau bao năm ko ăn đụng năm nay nhà em lại đụng 20kg hơi với xóm giềng.
Lợn sạch thịt xong luộc bao thịt vào 1 nồi cái nước luộc ngon vô cùng.

V.T.K

Xe điện
Ngày xưa khai lý lịch cứ phải là 3 đời ăn củ chuối nó mới bôn sệt dưng mà món củ chuối om xương này om nhỏ lửa củ chuối thái sợi chín mềm ăn bùi thơm ngậy ngon hơn
ăn thịt ấy :)
Quê iem chả biết bao nhiêu đời ăn củ chuối nữa. Từ cổ chí kim luôn.
Đúng là cái cây chuối ở vn thì từ gốc đến ngọn đều được sử dụng cụ nhỉ:
- Củ chuối nấu xương.
- Thân chuối tươi ăn rau.
- Thân chuối khô làm đồ đan lát thủ công.
- Lá chuối gói bánh.
- Hoa chuối nộm/rau.
- Lá chuối khô nút rượu, gói bánh...
- Quả chuối từ xanh chín đều là thực phẩm.
......

114hangbong

Xe cút kít
Em muối bằng cái này, nén được nên đồ muối giòn không thâm, em mượn tạm cái hình trên mạng vì em đang không muối gì :)

Hành tím quán ăn mạn NA Hà Tĩnh em thấy hay có,Hà Nội thì Bí Đỏ Lê Ngọc Hân. Gọi Don,Nhím hấp thì kiểu gì cũng có bát hành tím ngâm dấm.

Cái này mẹ em cũng có nhưng em thấy đồ nhựa nên không dùng mợ ạ. Hạn chế để đồ chua trong vật dụng nhựa và kim loại mợ ơi vì hạt vi nhựa và các kim loại nặng dễ hoà tan vào thức ăn ạ. Em sợ thế thôi chứ chưa tìm hiểu xem đúng sai thế nào. :)

114hangbong

Xe cút kít
Quê iem chả biết bao nhiêu đời ăn củ chuối nữa. Từ cổ chí kim luôn.
Đúng là cái cây chuối ở vn thì từ gốc đến ngọn đều được sử dụng cụ nhỉ:
- Củ chuối nấu xương.
- Thân chuối tươi ăn rau.
- Thân chuối khô làm đồ đan lát thủ công.
- Lá chuối gói bánh.
- Hoa chuối nộm/rau.
- Lá chuối khô nút rượu, gói bánh...
- Quả chuối từ xanh chín đều là thực phẩm.
......
Mấy ông thôn Đoài này cứ liên quan đến ẩm thực là chạm đúng điểm G ý. Cảm xúc dạt dào nuôn. :)

V.T.K

Xe điện
Mấy ông thôn Đoài này cứ liên quan đến ẩm thực là chạm đúng điểm G ý. Cảm xúc dạt dào nuôn. :)
Chả biết ai ntn, chứ iem là điểm G toàn thân luôn. Cứ nhìn thấy đồ " ăn ngon" là muốn lên đỉnh rồi ạ. Kk

V.T.K

Xe điện
Vâng Ma sơ, nhà cháu toàn quen miệng gọi món đó là canh. Chắc thấy nó để trong bát ô tô nên có chút nhầm nhọt về định kiến. :))
Mở rộng thêm có món củ chuối om lươn hay baba nữa cụ ạ. Tất nhiên vẫn phải có xương heo. Món đấy chỗ em rất được lòng được dạ khách thập phương.