[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Đào Tử Thi

Xe container
Vừa đang làm 1 khách thì vớ ngay ca chết lâm sàng :( Đang làm nó ngứa mũi hắt hơi phát rồi lờ đờ tỉnh 8-x8-x Hết cả hồn ...gọi ng nhà vào rồi té X_XX_X ...khốn nạn lão Đào Tử Thi tối nay lại chống cuốc ăn vã bánh mì không rồi L-)
:( tộ sư hì hụi suốt đêm khômg một tin nhắn thông báo nào :(

Trang điểm Tử thi

Xe container
:( tộ sư hì hụi suốt đêm khômg một tin nhắn thông báo nào :(
Thông báo lên hệ thống Tin học VP toàn công ty rồi còn gì? :-o :-o Với lại hôm qua cái N8800 hết pin mà số lão chỉ có trong í...nghĩ là lúc nào cũng cập nhật THVP nên quên béng mất ...sorry [-O<[-O<[-O<

sactimtn

Xe tăng
Bữa sáng đây ạ!

NSespresso

Xe hơi
Thế ạ, cụ nói rõ hơn đc ko :D
Cụ tham khảo nhé: ct của 1 bạn bếp Âu(bạn ấy đã cho phép chia sẻ)

#NguyênLiệu

Salmon Gravlax ( Cá muối )
Cá Hồi : 500gr fillet
muối tinh (table salt) : 50gr
muối hạt (rock salt) : 150gr
đường nâu : 200gr
hạt mùi : 10gr
hạt thì là : 10gr
xả bằm : 50gr
vỏ chanh vàng bào : 1 quả
củ dền đỏ : 130gr khoảng 1 củ (bào nhuyễn hoặc xay nhuyễn)
lá thì là : 200gr

# Cách làm

1. Cá Hồi nhổ hết xương , thấm khô nhớt .
2 . rắc lần lượt muối tinh , đường , muối hạt , sả bằm, hạt mùi dã nhỏ , hạt thì là, củ dền bào nhuyễn , 100gr thì là băm nhuyễn (trừ vỏ chanh và 100gr thì là) . Sao cho phủ đều và kín lên phần thịt cá.
3 . Dùng giấy nến và màng bọc thực phẩm gói miếng cá lại sau đó đặt miếng cá vào khay (Da ở dưới)
4 . Dùng 1 khay có mặt phẳng và 1 vật vừa đủ nặng đè lên miếng cá sau đó cho vào tủ mát muối trong 24 tiếng.
6 . Lấy cá ra lật mặt , dùng tay vét nguyên liệu trên thịt cá đặt lên da cá , gói lại (Da ở trên), tiếp tục ép thêm 6 tiếng nữa.
7 . Sau đó lấy ra , lau sạch các gia vị còn đọng lại trên cá (dùng nước đá rửa sơ qua)
8 . Mài vỏ chanh và 100gr thì là còn lại rắc lên trên sau đó tiếp tục bỏ tủ lạnh thêm 6 tiếng nữa là dùng đc.

dexom

Xe Cứu Trợ
:)) , em thề tối hôm đó về đến nhà khát nước, có dựng vội cái xe máy vào quán trà đá làm cốc, thế mà uống xong đi thẳng lên nhà mà ko đưa xe xuống hầm gửi, làm chị bán nước với bác bảo vệ xe oto trông cả đêm cả ngày hôm sau :( ! Về quê đc ông chú đãi món nài đây chuỵ, nhai ko nổi :D

Nhìn cứng nhỉ? ;))

jamebond

Xe tăng
Đầm Ô Loan phải là Sò huyết mới chuẩn cụ ạ, còn Hàu em thích ăn ở đầm Lập An-Lăng Cô, ngon thơm số 1 :D
Sò huyết đầm Ô Loan thì ngon nhất VN rồi cụ, sò ở đây to, thịt đỏ, ngọt, ăn gỏi cũng dc luôn, nhưng bây giờ gần như tuyệt chủng rồi cụ ah, vẫn có sò nhưng đa phần sò huyết nuôi và sò lông.
Hàu thì em ăn từ cực Tây đến cực Bắc, ăn tại Cà Mau cho đến vùng núi Bắc Kạn, vì e thích món này :))

sactimtn

Xe tăng
Sò huyết đầm Ô Loan thì ngon nhất VN rồi cụ, sò ở đây to, thịt đỏ, ngọt, ăn gỏi cũng dc luôn, nhưng bây giờ gần như tuyệt chủng rồi cụ ah, vẫn có sò nhưng đa phần sò huyết nuôi và sò lông.
Hàu thì em ăn từ cực Tây đến cực Bắc, ăn tại Cà Mau cho đến vùng núi Bắc Kạn, vì e thích món này :))
Cụ có qua đầm Ô Loan thì mật thư cho em. Em quen một bạn làm nhà hàng ở đấy, lần nào qua cũng được ăn món sò huyết to đùng luôn. Rất giòn và ngọt... cua gạch toàn gạch và tính giá cân không dây luôn. À mà có món tôm đất tẩm nước mắm nướng than hoa nhậu bia rất ngon nữa
Ăn xong cách đàm 5-7km lại có món HÀU đấy

sactimtn

Xe tăng
Sao cụ không chụp nốt đĩa thịt bò trần đi, chứ rau cải, chuối xanh, mù tạt kia lại để cuốn với lạc rang ah :))
Đã bảo là ăn chay rồi mà cụ ơi
Thêm cái chén uống rượu thời bao cấp em thuổng trên mạng nữa

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ tham khảo nhé: ct của 1 bạn bếp Âu(bạn ấy đã cho phép chia sẻ)

#NguyênLiệu

Salmon Gravlax ( Cá muối )
Cá Hồi : 500gr fillet
muối tinh (table salt) : 50gr
muối hạt (rock salt) : 150gr
đường nâu : 200gr
hạt mùi : 10gr
hạt thì là : 10gr
xả bằm : 50gr
vỏ chanh vàng bào : 1 quả
củ dền đỏ : 130gr khoảng 1 củ (bào nhuyễn hoặc xay nhuyễn)
lá thì là : 200gr

# Cách làm

1. Cá Hồi nhổ hết xương , thấm khô nhớt .
2 . rắc lần lượt muối tinh , đường , muối hạt , sả bằm, hạt mùi dã nhỏ , hạt thì là, củ dền bào nhuyễn , 100gr thì là băm nhuyễn (trừ vỏ chanh và 100gr thì là) . Sao cho phủ đều và kín lên phần thịt cá.
3 . Dùng giấy nến và màng bọc thực phẩm gói miếng cá lại sau đó đặt miếng cá vào khay (Da ở dưới)
4 . Dùng 1 khay có mặt phẳng và 1 vật vừa đủ nặng đè lên miếng cá sau đó cho vào tủ mát muối trong 24 tiếng.
6 . Lấy cá ra lật mặt , dùng tay vét nguyên liệu trên thịt cá đặt lên da cá , gói lại (Da ở trên), tiếp tục ép thêm 6 tiếng nữa.
7 . Sau đó lấy ra , lau sạch các gia vị còn đọng lại trên cá (dùng nước đá rửa sơ qua)
8 . Mài vỏ chanh và 100gr thì là còn lại rắc lên trên sau đó tiếp tục bỏ tủ lạnh thêm 6 tiếng nữa là dùng đc.
Vâng em cảm ơn cụ :D
Hôm qua nhà có củ dền đỏ mà em ko biết để cho vào, thêm củ dền mầu chắc đẹp lắm

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Sò Bắc cạn chấm mắm chắt hở lão ;))

Galaxy.vn

Xe tải
Nay e qua khựa ăn cơm.Tiền cơm hết 1500k còn tiền bia hết 3tr
Vui tóa

jamebond

Xe tăng
Sò Bắc cạn chấm mắm chắt hở lão ;))
Hàu chứ k phải sò lão ah.
Chuyện là có đợt em với mấy thằng bẹn đi Bắc Kạn chơi thăm thằng bạn học ĐH làm tòa án trên đó.
Buổi tối nó dẫn đi nhậu hỏi anh em thích ăn gì, a e đó nó món hải sản, thế là nó alo 1 cuộc đt, 15 phút sau có nguyên 1 thùng hàu sữa Vân Đồn mới kinh, tươi hơn cả hàu chén ở HN, a e phục lăn.
E thì đc cái cứ mùa gì thức đấy mà gọi, lên Tam Đảo k gọi mực tươi, ăn giữa bè trên biển không ăn thịt thú rừng là dc :))

wave-tau

Xe container
Vâng em cảm ơn cụ :D
Hôm qua nhà có củ dền đỏ mà em ko biết để cho vào, thêm củ dền mầu chắc đẹp lắm
Cá nhân em nghĩ không nên, làm kiểu đó thấy giống style vn lắm, mầu đỏ là mầu của cá hồi tự nhiên, còn trên thị trường đa số là cá hồi nuôi nên mầu nó nhạt.
Hôm nào cụ thử không gói trong túi mà cứ để ở khay xem, nhưng tủ lạnh phải cực sạch không ló mốc. :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cá nhân em nghĩ không nên, làm kiểu đó thấy giống style vn lắm, mầu đỏ là mầu của cá hồi tự nhiên, còn trên thị trường đa số là cá hồi nuôi nên mầu nó nhạt.
Hôm nào cụ thử không gói trong túi mà cứ để ở khay xem, nhưng tủ lạnh phải cực sạch không ló mốc. :D
Hôm trước lượn vào siêu thị, đi qua quầy bán cá hồi, em thấy nhân viên họ lọc cá ra mà xương cá bên trong đã chuyển sang mầu đen, em không dám mua luôn, mặc dù thịt cá lọc ra vẫn đỏ hhồng, vậy theo cụ như thế có phải cá ko đạt chuẩn ăn sashimi đúng ko ạ

sinichit52

Xe container
Cụ có qua đầm Ô Loan thì mật thư cho em. Em quen một bạn làm nhà hàng ở đấy, lần nào qua cũng được ăn món sò huyết to đùng luôn. Rất giòn và ngọt... cua gạch toàn gạch và tính giá cân không dây luôn. À mà có món tôm đất tẩm nước mắm nướng than hoa nhậu bia rất ngon nữa
Ăn xong cách đàm 5-7km lại có món HÀU đấy
Em note lại khi đó xin cụ địa chỉ nhé;)