[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

momoyama68868

Xe điện
Nay em có món đặc sản quê hương ngon độc lạ, thứ lá thơm nồng cuốn thịt luộc chấm chẩm chéo hay mắm tép ngon thơm cực kỳ.
Cụ mợ nào đã từng ở miền núi như cụ Xe bo 4 banh chắc biết là này :)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nay em có món đặc sản quê hương ngon độc lạ, thứ lá thơm nồng cuốn thịt luộc chấm chẩm chéo hay mắm tép ngon thơm cực kỳ.
Lá dổi thơm quá :)
Cơ mà em thích đĩa rau sống với thân chuối và lá kinh giới ăn với riêu cua thì nhất luôn

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ chuẩn ạ, đúng là em có nồi riêu cua đậu nữa, nhưng món lá dổi này lâu lắm hôm nay mới được ăn. Về vườn dược liệu, nó mọc lẫn 1 cây mà lá tốt um.
Món lá dổi này mợ ăn kèm với nem chua Hà nội ngon phết, hôm trước lên miền núi em có mang nem đi, ăn cùng chấm tương ớt cũng rất ra dì :)

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy Nam định là vùng trũng ẩm thực Bắc bộ mợ ơi, em chưa thấy món gì ở đấy gọi là ngon cả. Hôm phải về nhà sớm sợ tắc đường, em hỏi ông xã dừng ở đâu ăn sáng ? Bố nó bảo mua bánh mỳ mà ăn trên đường ý chứ làm gì có quán ăn ngon. :((
Có thể chồng mợ cũng không rành khu vực đó hoặc muốn đi một mạch cho nhanh. Chứ ở địa phương nào cũng có những quán ăn khá ổn và giá cả hợp lý. Nếu mình không thấy ngon mà quán vẫn đông nườm nượp thì là do khẩu vị mình khác. Còn muốn những món đặc sản, đặc biệt thì có khi phải nhờ thổ địa đặt trước mới có. :)

197716102003

Xe container
Có thể chồng mợ cũng không rành khu vực đó hoặc muốn đi một mạch cho nhanh. Chứ ở địa phương nào cũng có những quán ăn khá ổn và giá cả hợp lý. Nếu mình không thấy ngon mà quán vẫn đông nườm nượp thì là do khẩu vị mình khác. Còn muốn những món đặc sản, đặc biệt thì có khi phải nhờ thổ địa đặt trước mới có. :)
Đúng rồi đấy cụ. Ở đâu họ cũng sẽ có món ăn ngon, chứ làm gì đến nỗi cả tỉnh không có gì bỏ được vào miệng. Em đi ND 1 lần mục đích là đi phượt thôi nhưng ăn phở thấy khá ngon và có vị khác ở những nơi em đã từng ăn. Chân cầu Đò Quan ND có mấy hàng bánh mỳ đông nườm nượp người. Ăn cũng ngon phết ạ. Ăn uống là do khẩu vị mỗi người, nhưng chắc tại mình dân dã nên mỏ cứ đc quẹt vào đâu cũng thấy ngon. Đôi khi ngước ra khỏi cái vung là mình nhìn thấy bầu trời to lớn phải k cụ ? :D

Yeuaibaygio

Xe container
Đúng rồi đấy cụ. Ở đâu họ cũng sẽ có món ăn ngon, chứ làm gì đến nỗi cả tỉnh không có gì bỏ được vào miệng. Em đi ND 1 lần mục đích là đi phượt thôi nhưng ăn phở thấy khá ngon và có vị khác ở những nơi em đã từng ăn. Chân cầu Đò Quan ND có mấy hàng bánh mỳ đông nườm nượp người. Ăn cũng ngon phết ạ. Ăn uống là do khẩu vị mỗi người, nhưng chắc tại mình dân dã nên mỏ cứ đc quẹt vào đâu cũng thấy ngon. Đôi khi ngước ra khỏi cái vung là mình nhìn thấy bầu trời to lớn phải k cụ ? :D

Vâng Cụ. Nói đến vùng miền, địa phương thì hơi nhạy cảm. Nhưng cá nhân em đã từng lê la ở các tỉnh khu vực Hà Nam Ninh, Thái Bình, Hưng Yên, Hải Dương thì em thấy ở Nam Định dễ kiếm cái bỏ vào miệng mà giá cả, chất lượng ở các hàng đa phần same same, không chặt chém khách lạ.

114hangbong

Xe cút kít
Hôm qua em thấy trên fb có cô bán bánh mỳ nhân dừa còn đăng Bánh nhà em là bánh Thái Nguyên giá nó đắt hơn chút các bác đừng so với bánh Nam định nhà khác rẻ hơn nhé.... :))
Em kêu có cái bánh mỳ mà họ cũng sợ ăn phải bánh Nam định đấy anh ạ. Chồng em bảo Khổ, quê anh toàn người giỏi chuyên nghĩ việc lớn chứ ai hơi đâu lo mấy việc mắm muối dưa cà như em. :))
Em đùa thôi, không phải không có cái gì vừa miếng nhưng chém to kho mặn là có thật ạ. Ở Hải phòng em thấy hợp khẩu vị hơn, mà nhà em hôm nào cỗ bàn mà có cô em dâu người Hải phòng nó về làm thì khác hẳn ạ.

Binhyennoiay

Xe điện
Hôm qua em thấy trên fb có cô bán bánh mỳ nhân dừa còn đăng Bánh nhà em là bánh Thái Nguyên giá nó đắt hơn chút các bác đừng so với bánh Nam định nhà khác rẻ hơn nhé.... :))
Em kêu có cái bánh mỳ mà họ cũng sợ ăn phải bánh Nam định đấy anh ạ. Chồng em bảo Khổ, quê anh toàn người giỏi chuyên nghĩ việc lớn chứ ai hơi đâu lo mấy việc mắm muối dưa cà như em. :))
Em đùa thôi, không phải không có cái gì vừa miếng nhưng chém to kho mặn là có thật ạ. Ở Hải phòng em thấy hợp khẩu vị hơn, mà nhà em hôm nào cỗ bàn mà có cô em dâu người Hải phòng nó về làm thì khác hẳn ạ.
Hải phòng nấu đồ ăn hương vị đậm đà mặn mòi mợ chị nhỉ. Quê ngoại em ở Phòng, mỗi lần về cúng giỗ các dì các mợ nấu cỗ em cứ lác cả mắt. Mà kể cả ăn quán cũng ngon đều í ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Có phải lá trong hình này không cụ ơi, em ăn ở xứ 23 mà quên tên rồi, nó còn to hơn bàn tay của mợ Toét nhà mình.