[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ vào chia sẻ nhé

Nina Nguyen

Xe tăng
Úi đàn ngỗng kia mà vào tay anh thì cứ gọi là... Chẹp chẹp :))
Thịt vịt có mùi hôi nên khi vặt lông xong để khử hết mùi, cần phải xát muối, gừng giã giập
với chút rượu trắng xoa bóp kỹ bên ngoài. Khi nấu cũng cho một chuút gừng vào ;)
Ngừ ta nuôi để giữ nhà mà chưa gì đã đòi xào gừng là xao :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mợ cũng nuôi vịt giờ ạ? Hơi lạ là món vịt này nó vẫn hợp với khí hậu lạnh vừa phải,nên bên Khựa họ nuôi nhiều và các quán ăn ở ta đều nhập nguồn vịt này từ bên đó. Vịt giời bán ở ta đắt hơn bên tàu nhiều,thời điểm có trào lưu xơi vịt giời này ở HN thì các quán ăn thường bán 600k/con nhưng ở bên đó,1 nồi nẩu xào 2 con có giá 120 tệ,tương đương hơn 400k chút xíu.
Vịt giời to hơn con bồ câu,thịt chắc nhưng không dai lại ngọt lừ gần như các loại chim hoang dã. Đặc biệt món tiết canh vit giời này ngon hơn bất cứ món tiết canh nào. Ở HN có 1 quán chuyên vịt giời và tiết canh rất ngon,tên quán thì nhà cháu quên rồi, nó nằm ở phố Chương Dương Độ qua đê.
Món lẩu xào Vịt giời của khựa cũng khá ngon,nhược điểm duy nhất là họ làm rất mặn,nhất là lúc sắp tàn canh đáy nồi. Thường thì sau 1 hồi nhậu,cuối bữa bọn cháu vẫn dùng thêm ít mỳ,thay thế bằng nước dùng thêm của quán,bọn cháu vẫn đổ chai bia vào, bia sôi sùng sục sẽ làm bay đi chất men bia lẫn alcohol chỉ còn đọng lại vị thơm của ngũ cốc hoa quả,kết hợp với các loại gia vị cùng vị ngọt của thịt vịt làm nên loại nước dùng rất ấn tượng.
Mùa đông,trần vào nồi lẩu xào này bọn cháu vẫn dùng loại cải xoong và rau diếp. Sự thẩm thấu của 2 loại rau trên với nước dùng đậm đà ấy khiến rau có vị ngọt tuyệt vời ạ.
Ngày trước làm quán, em cũng mò mẫm đến mấy trang trại nuôi vịt trời, nhiều loại chim, ngỗng, vịt trời, sâm cầm...
Bây giờ vịt trời nuôi dễ lắm, muốn ăn ngon thì cụ anh chọn con lông đầu mầu xanh vòng trắng, là con vịt đực đủ tuổi trưởng thành.

L.C.D

Xe container
Em lại đạm bạc :P

chuot08

Xe lăn
Vịt giời ở ngoải hỏng biết phải vịt trời trong này hong hén? ( em fun tí :D), trước ba em đi về vùng đồng TM bắt trong đất nhà con nhỏ tầm 500gr khá nhiều, hay xào gừng hoặc nấu lẫu thuốc bắc, ăn cũng nhạt thôi không thích ăn mặn :D. Em con nhà nông đó giờ nuôi vịt bán kiếm tiền sống qua ngày hihi
Ảnh là vịt ta, ngỗng, vịt xiêm, em chụp hôm tết :D

Muốn ăn trứng gà cũng phải đợi nó sản xuất :D

Nhìn con vịt xiêm với ngỗng thích thế chắc vịt giời còn hơn! Đúng là đất tốt lại được tay chăm, nể ba má đằng mình quá!
Em mà vào em nâng vịt như nâng trứng, đâu như lão Xebanhlon, mới thấy ảnh đã đòi tiết canh! :P

Pumzen

Xe ba gác
Hôm nay nhà cháu có tý cải thiện ở nhà bà nội:

Bú bia U cà:

Ngắm thiên hạ đi chơi:

L.C.D

Xe container
Vịt giời ở ngoải hỏng biết phải vịt trời trong này hong hén? ( em fun tí :D), trước ba em đi về vùng đồng TM bắt trong đất nhà con nhỏ tầm 500gr khá nhiều, hay xào gừng hoặc nấu lẫu thuốc bắc, ăn cũng nhạt thôi không thích ăn mặn :D. Em con nhà nông đó giờ nuôi vịt bán kiếm tiền sống qua ngày hihi
Ảnh là vịt ta, ngỗng, vịt xiêm, em chụp hôm tết :D

Muốn ăn trứng gà cũng phải đợi nó sản xuất :D

Lông ngỗng lông gà lông vịt mà may áo may váy có khi ko bị zai nhân của chủ thớt chê là hàng chợ đâu mợ Ni nhể :))

meomun346

Xe container
Các cm cho em hỏi làm thế nào với 10 quả trứng vịt lộn trong 2 ngày khi mà chỉ có 1 mình em ạ? Liệu ăn nhiều trứng vịt lộn liền 1 lúc nt có sao ko ạ? :)) Em mua ủng hộ chị bán trứng vì nhà chị ý trứng đến lứa mà gđ lại có việc nghỉ mất mấy hôm mà h cho nhà hàng xóm ngta cũng ko thích ăn ạ :))
Mợ luộc lên, rồi bỏ tủ lạnh, khi nào ăn lấy ra, luộc lại hặoc quay vi sóng (nhớ chọc thủng vài lỗ cho nó thoát hơi nhé. Hoặc ủng hộ hàng xóm.

Nina Nguyen

Xe tăng
Lông ngỗng lông gà lông vịt mà may áo may váy có khi ko bị zai nhân của chủ thớt chê là hàng chợ đâu mợ Ni nhể :))
Váy lông ngỗng làm từ nguyên liệu gốc í hí hí

Tây Độc

Xe điện
Cụ làm gì mà hay được ăn ngon thế ạ :( nhìn các món cụ up thèm chết mất thôi
Em làm vớ vẩn thôi. Phải cái máu họ Trư, nên tập trung ăn uống cũng nhiều.

Trời đẹp là ohair ngồi chỗ ngập nắng mà ăn các cụ ạ.

Nina Nguyen

Xe tăng
Nhìn con vịt xiêm với ngỗng thích thế chắc vịt giời còn hơn! Đúng là đất tốt lại được tay chăm, nể ba má đằng mình quá!
Em mà vào em nâng vịt như nâng trứng, đâu như lão Xebanhlon, mới thấy ảnh đã đòi tiết canh! :P
Sẵn khoe nốt trái cây ba má trồng hí hí
E chụp hôm tết, mà lu bu không post :D

L.C.D

Xe container
Pún sườn hả Pẳng :D
Ông chủ Pẳng thích món này nên cứ hôm nào lười nấu cơm là Pẳng triển món này. Ông í ăn bún sườn còn Pẳng ăn bún chấm mắm chanh ớt tỏi, ơ thế mà cứ sạch bách đĩa bún to bác Xebanhlon ạ :P
Ngon, 1 mình Dì xơi hết chỗ nì à:)>-!
Đây ở quán hay tự làm?
Tự nàm chứ nị! Quán làm gì có nhiều sườn hả Kuu :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Ông chủ Pẳng thích món này nên cứ hôm nào lười nấu cơm là Pẳng triển món này. Ông í ăn bún sườn còn Pẳng ăn bún chấm mắm chanh ớt tỏi, ơ thế mà cứ sạch bách đĩa bún to bác Xebanhlon ạ :P

Tự nàm chứ nị! Quán làm gì có nhiều sườn hả Kuu :D
Phẳng ăn bún sườn tưới tý mắm chanh ớt tỏi với rau sống, ngon đáo để nhé ;)

Nina Nguyen

Xe tăng
Ảnh cuối nhìn màu nghi lắm! :D
Trong đấy có dâu ta ko nhỉ?

Màu thật tại ánh nắng vi diệu tí thôi :D
Quê em không có trồng dâu đó, có quả chín y vậy nhưng màu đỏ gọi là dâu tằm ăn, ở SG em trồng dâu tây và phúc bồn tử khá tốt ra quả mấy đợt rồi :D