[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tarra

Xe tăng
Ui bị dị ứng hải sản thường chỉ dị ứng do vỏ tôm cua thôi, các món đấy bóc hết vỏ đi mợ vẫn chén được bình thường đấy mợ. Nhà em có mấy ng dị ứng vỏ tôm, ăn tôm cứ bỏ hết vỏ thì ok, còn dính tẹo vỏ thôi là y như rằng mặt mũi sưng vù ngứa điên ngay. Đến khổ.
Mợ LCD nói đúng đới ạ. Em cũng dị ứng tôm cua, nhg mà nếu bỏ vỏ sạch sẽ đi thì ko sao :D
Em không bị dị ứng tôm cua. Em bị dị ứng thuốc kháng sinh và râu bạch tuộc. Nhưng khi đang dị ứng mà ăn bất kể loại hải sản nào, cũng làm cho dị ứng nặng hơn. Phải kiêng đến khi khỏi :)

Hoanganha84

Xe tải
Thú thật nhà cụ, đầu năm em bị Milu xực phát vào chân làm em suy nghĩ mãi! Đã thế cô y tá tiêm em cũng tuổi Tuất răng khểnh lại hay dọa! Thế là em tịnh món Milu được nửa năm rồi!
Em ko măm xịt dog 5 năm òi, thấy cụ up quả bún đùi dog làm miệng em ứa nước, em loanh quanh đấy 3 lần rồi với í định phá giới, chả hiểu sao đến nơi em lại đi về...may quá vẫn giữ được cụ ợ

Kitcat

Xe container
Hạt sen có tính bình, dễ ngủ, em nghĩ có tác dụng với bác chã là ăn xong dễ ngủ đỡ đi chơi đêm ạ :))
Công nhận cơ thể con người là bộ máy hoàn hảo,khi nó thấy cần bổ xung chất gì cần thiết cho cơ thể,tự động não bộ sẽ điều khiển đến các cơ quan khác làm việc như 1 bộ máy đã có lập trình sắp xếp tổ chức.
Các cụ các mợ ở thớt ẩm thực này đều là những chuyên gia về chế biến món ăn và rất hiểu biết về chất dinh dưỡng. Vậy cccm có thể giải đáp thắc mắc của nhà cháu,hạt sen và hành có tác dụng dư lào đối với cơ thể người "già" như cụ Chã này ạ?

Bình thường thì em làm món hầm kia không có hành
Em hơi lăn tăn là hành lại có tính chất hơi ngược lại với sen, nó thông dương hoạt huyết khiêu khích phết thì phải ạ. Em từng nghe 1 ông bác sỹ khuyên cô con gái thế này : thằng ấy ko biết ăn hành, yếu lắm, đừng yêu nó.
Thế nhưng tra trong sách cây thuốc và vị thuốc Vn thì có vẻ như không tới nỗi như vậy :P

Pumzen

Xe ba gác
Hôm nay nhà cháu đc ng quen cho quà,món nem chua ống tre. Đóng gói nhìn qua khá giống với hộp thịt ngoài siêu thị:

Cũng phủ 1 lớp kẽm như tây,bóc ra thì dư lày:

Nén ko chặt như nem chua cuốn lá chuối nên cắt ra hơi bở:

Đận này nhà cháu đang uống thuốc,phải kiêng bia rượu nhưng trước sự cám rỗ của nó,thôi đành chép miệng làm tạm lon bia đưa đẩy ạ;

:D

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Em mời các cụ ăn tối với nhà em. Em đã chủ định triển canh rong biển nấu ngao nhưng khi cho ra bát lại thành canh ngao rong biển

Đã có ngao rồi, em lục tủ đông còn khay cá trứng nên mang rán nốt. Vậy là em có bữa tối thịnh soạn rồi ạ.

sinichit52

Xe container
Hôm nay nhà cháu đc ng quen cho quà,món nem chua ống tre. Đóng gói nhìn qua khá giống với hộp thịt ngoài siêu thị:

Đận này nhà cháu đang uống thuốc,phải kiêng bia rượu nhưng trước sự cám rỗ của nó,thôi đành chép miệng làm tạm lon bia đưa đẩy ạ;

Chỗ nem kia mà nhà em ngồi đủ người chắc cũng tốn kha khá bia đấy ạ. Nem thanh hóa đúng không cụ=P~

công nông tàu

Xe container
Hôm nay bên em nóng 35 độ. Thương 2 F1 đi làm về nóng bức em làm 1 nồi súp lạnh 4l chắc chúng nó về thích lắm đây.

197716102003

Xe container

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay bên em nóng 35 độ. Thương 2 F1 đi làm về nóng bức em làm 1 nồi súp lạnh 4l chắc chúng nó về thích lắm đây.

Súp lạnh là món gì đó cụ ơi? Cụ có thể chia sẻ công thức và cách chế biến được không?

Roses

Xe điện
Mưa mưa có món này và dưa chua ngon toẹt ợ :)

L.C.D

Xe container

Đợt tết vừa rồi ng ta cho nhà em chục hộp nem này mà cả nhà bận và nhiều thức ăn nên ko có lúc nào ăn đến, em phải cho hết đi. Giờ nhìn ảnh cụ mà thèm :((

Light

Xe tăng

Đêm hôm cháu vào đặt cốc chờ cụng beer với cụ. Chả biết còn gì để cụng không cụ ơi ! :D

công nông tàu

Xe container
Súp lạnh là món gì đó cụ ơi? Cụ có thể chia sẻ công thức và cách chế biến được không?
Về cơ bản nó là món xalat Nga cho thêm nước dùng hoặc kvas hoặc nước có gas, hoặc sữa sau khi kết tủa lấy phomai còn lại nước loãng, cũng có người đun hoa quả lấy nước rồi hòa vào với rau củ quả xắt hạt lựu, rắc rau mùi tây hoặc thìa là để lạnh ăn với bánh mì đen.
Thông thường món này họ ít khi cho củ dền nhưng tính em đồng bóng cứ là phải có tí xanh đỏ cho nó màu sắc :)
Hôm nay em nấu thế này.
-1 bộ xương gà tây ninh lấy nước
- khoai tây, cà rốt, củ dền luộc chín xắt hạt lựu
- 2 quả trứng luộc kỹ xắt lòng trắng hạt lựu, lòng đỏ nghiền nát.
-Dưa chuột tươi xắt hạt lựu.
- thịt từ bộ xương gà gỡ ra ( do có 3 mẹ con nên không có nhu cầu ăn nhiều thịt. Bình thường có thể thêm ít ức gà hoặc vài cái xúc xích)
Tất cả các nguyên liệu trộn đều, gia giảm ít muối gia vị để 1 lúc cho ngấm.
- cho 0,5l sữa chua kefi ( nếu không có thì dùng mayonnaise)
- nước ninh gà để thật nguội cho thêm vào tùy ý. Súp này thường rất loãng, nước là chính.
Nêm nếm lại vừa miệng rồi bỏ tủ lạnh.
Đi nắng về làm bát súp là quên sầu.
Ở đây mùa hè nhà tây họ làm bỏ tủ lạnh ăn vài ngày. Hết lại làm tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
Em ăn món này do tây nấu rồi và không thích lắm, chắc với em súp phải nóng hổi.
Kefir và mayonnaise cấu trúc khá khác nhau, 1 loãng 1 đặc, nếu dùng mayo thì định lượng cũng giống kefir ạ ? Mợ dùng kefir bn % ?
Em cho kefi vào và khoắng lên. Nếm vừa miệng là ok chứ có định lượng gì đâu :) mà đằng nào thì cũng hòa vào nước dùng loãng mà :)
Món này theo em cũng là món ngẫu hứng kiểu có gì nấu đó chứ không nhất thiết theo quy chuẩn nào.
Kefi em dùng loại 0,5%. Mọi khi em dùng mayonnaise với сметана. Hôm nay tiện trong tủ có kefi thì em cho kefi. Hôm sau có lẽ em thử dùng kvas xem ra sao. Tây nấu thì cũng ngẫu hứng từng người từng gia đình chứ không có vị cố định.
Món này về cơ bản là món chống nóng ngày hè mà :)

Trạng thái
Thớt đang đóng