[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

KhieuDauDo

Xe điện
Chúc các cụ tháng mới vui vẻ & may mắn

Pumzen

Xe ba gác
Mời cả nhà xơi điểm tâm quà sáng món bún ốc sườn Cali phoóc ni ...Mơ! :))
Nhìn chung cũng chả có vị gì đặc biệt khi mùi lá tía tô là chủ đạo. :D

Chỉnh sửa cuối:

Traubotube

Xe điện
Em xào món tai mũi như sau ạ:
Ướp tai mũi với hành khô, nước mắm, hạt tiêu và một chút đường, khi xào thì cho thêm mộc nhĩ, nấm hương, khi xào lửa to chút để cho tai mũi hơi xem xém, khi gần đc thì cho chút hành tây vào, bỏ ra đĩa có mùi thơm ngào ngạt lão anh ạ :D
Bài xào này em biến tấu từ xào để gói giò xào ạ
Uh, cụ thật tinh đời. Nhà em cũng gói giò xào vào dịp tết và xào như trên, chỉ khác là làm giò thì ko cho hành tây. Hơn nữa, làm giò xào thì em luộc thịt sơ qua, chín độ 80% rồi vớt ra đợi hơi nguội tí rồi thái miếng dài, to bản và xào như cụ tả. Rất thơm ngon.
Nhưng có bọn nó thấy mình làm ngon rồi chuyên nhờ gói mà ko chịu học. Đỉnh cao là gửi toàn bì lợn để mong mấy hôm sau có được 1 cài giò xào :)):)):)), cụ nào gói được ngon ko? :)):)):))
Vâng tất nhiên rồi, tai mũi khi sơ chế bằng cách luộc sôi khoảng 4-5 phút là để sạch mùi mà mợ. Sau đó mới tẩm ướp
Em thắc mắc với 2 ẩm thực gia: cái món tai mũi kể trên là luộc qua rồi thái và ướp như đoạn in đậm ở trên hay là luộc qua ướp rồi mới thái để xào ạ???

Nghe danh phở Thìn trên phố Lò Đúc đã lâu mà trưa qua e mới dc mục sở thị các cụ ạ. Công nhận ngon và lạ ghê. Tô phở to như cái chậu, thịt bò thì nhiều dã man mà lại xào trước khi cho vào bát phở. E vote cho quán này.
Quán này lão tỷ phú thời gian ở trển đã từng có miêu tả cực kỳ đặc sắc (nếu em nhớ k nhầm ở thớt trước). Giờ cụ nhắc đến quán làm mùi dầu mỡ, bồ hóng, hành tây xào hơi ddenqua giọng văn của lão ấy lại quyện lại trong em.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em thắc mắc với 2 ẩm thực gia: cái món tai mũi kể trên là luộc qua rồi thái và ướp như đoạn in đậm ở trên hay là luộc qua ướp rồi mới thái để xào ạ???

Quán này lão tỷ phú thời gian ở trển đã từng có miêu tả cực kỳ đặc sắc (nếu em nhớ k nhầm ở thớt trước). Giờ cụ nhắc đến quán làm mùi dầu mỡ, bồ hóng, hành tây xào hơi ddenqua giọng văn của lão ấy lại quyện lại trong em.
Luộc sơ rồi thái xong thì ướp cụ à.

5starsdba

Xe buýt
Mời các cụ các mợ tráng miệng mít quê ạ :)

boss1253

Xe máy
bún đậu mắm tôm mời các cụ

LehmanBrothers

Xe điện
Đây là cụ LehmanBrothers học theo nghệ thuật đỉnh cao của bầy biện ẩm thực đấy cụ Xe bo 4 banh à. Đúng kiểu resort :))

Kiểu cá hồi nướng thế này :D

Đúng là cụ ý bầy theo phong cách ẩm thực Tây phương, nhưng món đấy em lại nhớ đến cụ Ê dốp ạ :))
Lưỡi vịt em hấp cách thủy cho tao nhã đấy , ko phàm tục luộc trần đâu :D . Hồi cấp 3 hội thi cắm hoa tỉa quả mùng 8-3 đám con gái ở lớp phải kéo em vào để tỉa hoa dưa chuột đấy ạ. Sau này sv làm thêm em đều xin làm bồi mấy nhà hàng, hotel cho tây cả nên cũng võ vẽ được tí.

Miếng cả của cụ Lai bầy theo cái thế : cá ngã sóng xoài :)) .

Pumzen

Xe ba gác
Mồng 1 tháng cô hồn nhà cháu xơi đạm bạc thôi ạ! Cơm canh cà với đĩa chả cá đạm bạc:

Kitcat

Xe container
Cuối tuần em mời cccm

Bồ câu hầm thuốc bắc

Salad giá bao tử.

Tôm hấp bia, e chụp trước khi bóc vỏ. Vỏ tôm bóc ra em giữ lại, ninh 10ph rồi lấy nước đó nấu canh.

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Nếu xào thì xào với gì? Em chưa làm bao giờ, cứ mặc định tai, mũi là luộc. :P
Tai, cụ chã luộc xong có thể trộn thính hoặc để nguyên rồi cho vào món nộm hoặc salad ăn ròn ngon ạ.
Còn món cổ truyền là tai mũi đem nấu thịt nấu đông.

Galaxy.vn

Xe tải
Các anh chị trên thông thiên văn dưới tường địa lý.Mong giải đáp giúp e
Số là hôm qua.Khi đang lặn ngụp dưói suối kiếm chút sa khoáng.Đặng đổi rượu qua ngày.Thì e vấp phải cục này.Mới đầu e tưởng kiếm đc mớ to.Hóa ra không phải.Thôi có duyên thì e vác về.Kính mong anh chị e chi e đc hỏi đây là quặng j.Đặng có phần hậu tạ.E cám ơn

chuot08

Xe lăn
Các anh chị trên thông thiên văn dưới tường địa lý.Mong giải đáp giúp e
Số là hôm qua.Khi đang lặn ngụp dưói suối kiếm chút sa khoáng.Đặng đổi rượu qua ngày.Thì e vấp phải cục này.Mới đầu e tưởng kiếm đc mớ to.Hóa ra không phải.Thôi có duyên thì e vác về.Kính mong anh chị e chi e đc hỏi đây là quặng j.Đặng có phần hậu tạ.E cám ơn

Khoanh giò tai mũi của bác Pumzen hóa thạch đấy cụ! :D

Trạng thái
Thớt đang đóng