[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kitcat

Xe container
Em giờ nhìn món cháy này là thấy cứng, sợ rồi. Ngày xưa còn rảnh rang, em còn làm cơm cháy cơ. Mợ hôm nào thử nấu cơm bằng nước luộc rau cải nhé, cháy cơm mùi ngọt ngọt thơm thơm lạ, cháy cơm khi ấy dẻo chứ không cứng như bt.
Ăn cơm em thường ăn cháy trước tiên, cơm dành cho mọi người. Thỉnh thoảng cho tí mỡ xuống đáy nồi là cháy dầy & giòn đáo để :D

Nay em dỡ mẻ giá hỏng, cho uống nước xong bỏ quên luôn. Mấy năm rồi không trồng giá.
Được 2 đĩa xào

Chỉnh sửa cuối:

gatronggoloa

Xe hơi
E thì phở.. và chỉ có phở là món ngon mỗi ngày!

Kitcat

Xe container
Lâu lắm rồi em chưa ăn lại món này, còn món sâu cây sắn làm bột sắn và món mối rang. Ngày xưa mưa, có khi mối bay khắp nơi.
Thương a vất vả đi cả năm mới về.Cậu e không quản hiểm nguy vào rừng vặt đánh nhóe phát cái tổ ong bò vẽ 5 tầng to vật.Lụi hụi ngồi nhặt cả buổi chiều đc âu nhọng tướng.Một nửa nấu với nước măng chua đùm lâ lốt.Nửa xào mướp còn lại thì nấu cháo.Đơn giản vậy mà có mâm cơm rượu ngon lành.Với tay vặt lắm lá lốt dăm quả ớt hiểm thêm chai rượu ngâm mà ngồi lai zai.Ngoài trời thì mưa.Cuộn một cái phễu bằng lá lốt.Xúc 1 thì nhọng ong .Bỏ tọt vào miệng.Cắn cái bụp.Ôi nó béo nó ngậy.Nhần nhận thú lắm amh chị e à
Tiệc rượu mềm môi xong húp đánh xoạt cái bát cháo nóng nấu với nhọng ong và nấm rơm.Đánh một giấc no kềnh.Ngẫm đời sống vậy cũng đủ anh chị e nhỉ

Mr. Hung Son
Làm để bán thì mợ thử mua muối tôm tây ninh hàng xịn về làm. Em làm rồi, hiệu quả ngon nhanh và kinh tế hơn đun nước ngâm tôm ạ,
Để em bảo mami thử cách của mợ xem, mami em tết cũng bán kim chi

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Lâu lắm rồi em chưa ăn lại món này, còn món sâu cây sắn làm bột sắn và món mối rang. Ngày xưa mưa, có khi mối bay khắp nơi.
Làm để bán thì mợ thử mua muối tôm tây ninh hàng xịn về làm. Em làm rồi, hiệu quả ngon nhanh và kinh tế hơn đun nước ngâm tôm ạ,
Mợ nhắc em mới nhớ món sâu cây sắn dây, béo mẫm. Có lẽ bây giờ chỉ còn trong ký ức :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

197716102003

Xe container
Mời các cụ ăn tối

Món cụ up em thấy đẹp và bắt mắt dù biết rằng nhà hàng thì luôn khác với đồ làm ở nhà như bọn em.Nhưng có 1 góp ý nho nhỏ với cụ,mợ.Trong thớt này em để ý rất nhiều cụ quất lại cmt của cụ hỏi về địa chỉ hay tên món ăn mà cụ cứ lờ đi.Em không hiểu do cụ,mợ vào đây chỉ lo post ảnh mà quên đọc bài khi có tên mình được quất lại hay do đọc hiểu của cụ,mợ có vấn đề.Việc trả lời em nghĩ chắc không tốn thời gian lắm đâu,nó vừa mang tính chia sẻ vừa thể hiện sự tôn trọng người khác.Đằng này kiểu của cụ,mợ như xe tao,tao phóng còn kệ cmn nhà chúng mày muốn nói gì thì nói ý.
Em xin lỗi cả nhà vì chiều nay em lỡ ăn bát bún dọc mùng lại đúng dọc mùng ngứa.:D

công nông tàu

Xe container
Ăn cơm em thường ăn cháy trước tiên, cơm dành cho mọi người. Thỉnh thoảng cho tí mỡ xuống đáy nồi là cháy dầy & giòn đáo để :D

Em giống cụ. Về nhà chị dâu có cái nồi cơm điện nấu có cháy. Em cứ xới cơm cho cả nhà trước rồi em làm bát cháy. Ngon tuyệt :P

Kitcat

Xe container
Cảm ơn mợ nhiều :x
Hóng bữa cơm đầu tuần nhà mợ:D
Em up bữa tối, món bạch tuộc nhỏ đặt mua ng ta làm sạch đóng đá sẵn, hình như do em ko biết cách sơ chế nên màu nó như này hay là màu nó bt cũng thế ạ?
Bạch tuộc hấp rượu nếp ngâm cánh sen, bạch tuộc xào xả (nhẽ có ớt bột, nhưng có trẻ con nên e ko cho), dưa muối kiểu hàn, mướp xào, canh tập tàng, chả cốm và tý tẹo khoai rán

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em up bữa tối, món bạch tuộc nhỏ đặt mua ng ta làm sạch đóng đá sẵn, hình như do em ko biết cách sơ chế nên màu nó như này hay là màu nó bt cũng thế ạ?
Bạch tuộc hấp rượu nếp ngâm cánh sen, bạch tuộc xào xả (nhẽ có ớt bột, nhưng có trẻ con nên e ko cho), dưa muối kiểu hàn, mướp xào, canh tập tàng, chả cốm và tý tẹo khoai rán

Màu bt cũng ntn!

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Món cụ up em thấy đẹp và bắt mắt dù biết rằng nhà hàng thì luôn khác với đồ làm ở nhà như bọn em.Nhưng có 1 góp ý nho nhỏ với cụ,mợ.Trong thớt này em để ý rất nhiều cụ quất lại cmt của cụ hỏi về địa chỉ hay tên món ăn mà cụ cứ lờ đi.Em không hiểu do cụ,mợ vào đây chỉ lo post ảnh mà quên đọc bài khi có tên mình được quất lại hay do đọc hiểu của cụ,mợ có vấn đề.Việc trả lời em nghĩ chắc không tốn thời gian lắm đâu,nó vừa mang tính chia sẻ vừa thể hiện sự tôn trọng người khác.Đằng này kiểu của cụ,mợ như xe tao,tao phóng còn kệ cmn nhà chúng mày muốn nói gì thì nói ý.
Em xin lỗi cả nhà vì chiều nay em lỡ ăn bát bún dọc mùng lại đúng dọc mùng ngứa.:D

Mợ số bao giờ cũng chuẩn!
Ngoài những món không cần phải giới thiệu thì em nghĩ mọi người có mẹo nấu nướng nào ngon thì đưa lên để mọi người học hỏi lẫn nhau!
(một thằng thích vào bếp, ham nhậu nghĩ thế!) :P

công nông tàu

Xe container
Em vừa muối xong lọ dưa chuột, kiểu muối 3-4 ngày sau ăn ngay nên muối nhộn nhạo thôi chứ muối để ăn mùa đông phải muối hàng 2-3 chục cân dưa chuột ấy.
Em mua nắm lá của mấy cụ già bán ven đường gồm : thìa là gìa, vài cành lá mâm xôi, mấy lá cải dại và vài cành rau dền dại. Lá này về rửa sạch cắt khúc.

Lá gia vị xếp xuống đáy bình , dưa chuột rửa sạch xếp lần lượt vào bình. Đun nước sôi đổ vào bình dưa chuột để 3 phút rồi chắt nước đi rồi cho tỏi xắt lát, ớt cay vào bình.
Lấy nước ấm khoảng 70 độ hòa muối , đường, dấm ( như nước mình muối dưa cải) rồi đổ ngập dưa. Đóng nắp kín để chỗ mát. Chắc khoảng 5-7 ngày ăn được.

Trạng thái
Thớt đang đóng