[Funland] Môi trường làm việc, chế độ của Vingroup?

khanhnguyen09

Xe container
Thực ra Vin nó đạo tạo cho cụ kỹ năng làm vệc như 1 bộ phận của 1 cỗ máy vì quy trình sắp đặt sẵn hết, đồng thời dưới áp lực chỉ tiêu hoàn thành công việc rất cao, lương cũng cao tương ứng. Tuy nhiên kỹ năng tổng thể thì lại kém đi vì khâu khác có thằng khác lo, sau này cụ chuyển công ty khác sẽ yếu thế trong công việc, điều mà rất nhiều người lầm tưởng sau khi làm cho Vin thì sẽ lơi thế khi làm chỗ khác. Em có kinh nghiệm phỏng vấn các ứng viên nên biết rõ đều này.
Cụ chuẩn, làm cho Vin chỉ áp lực, và thực hiện như một cái máy, vì mọi việc cứ theo barem mà làm. Cty em co mấy bạn năng lực quá bình thường vẫn vào làm ngon.

• Vodka
Reactions: EPL

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra Vin nó đạo tạo cho cụ kỹ năng làm vệc như 1 bộ phận của 1 cỗ máy vì quy trình sắp đặt sẵn hết, đồng thời dưới áp lực chỉ tiêu hoàn thành công việc rất cao, lương cũng cao tương ứng. Tuy nhiên kỹ năng tổng thể thì lại kém đi vì khâu khác có thằng khác lo, sau này cụ chuyển công ty khác sẽ yếu thế trong công việc, điều mà rất nhiều người lầm tưởng sau khi làm cho Vin thì sẽ lơi thế khi làm chỗ khác. Em có kinh nghiệm phỏng vấn các ứng viên nên biết rõ đều này.
Chuẩn cụ, VIN chuyên môn hoá và người nào chuyên mảng người đó nên kỹ năng tổng hợp hơi kém, nên nếu chuyển đi làm các cty khác mà cần kỹ năng này thì rất khó làm việc

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Như thế này: cụ sẽ nhận được 70% lương cụ được offer, hoặc ít hơn, vì ít nhất 30% charge vào việc bị phạt. Nếu nhân viên bị lỗi thì nv đó bị phạt, và direct supervisor của nv đó cũng bị phạt. Mà lỗi phạt thì rất nhiều, VD: được yêu cầu nộp báo cáo trong ngày (nghĩa là trước 12h đêm), nếu gửi báo cáo ra lúc 12h01 (đêm ấy) là sẽ bị phạt, hoặc ko đc đi thang máy từ tầng 1 đến tầng 5, mà bị bắt quả tang đi thang máy là bị phạt, vân vân và mây mây. Luật bất thành văn khi nv vẫn còn đang làm cho tập đoàn là ko đc nói xấu, than thở, ám chỉ... trên các mạng xh :D
Em là em ưng quả đi bộ tầng 1-5 rồi, kiểu gì cũng giảm cân, dáng thon đẹp :))

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
một số cụ hình như đang thần thánh hóa Vin , nghe như kiểu vào Vin phải hạng anh hùng xuất chúng lắm. Người ta đã có ý định vào thì chắc chắn năng lực cũng khá tương xứng, quan tâm đến môi trường và phúc lợi cũng chẳng có gì là sai. Nói như các cụ người tài vào Vin làm hết rồi chắc. Nói lại tự ái , đúng giọng của bọn ếch.
Cụ nghe gì mấy con ếch đấy , toàn dạng năng lực thấp nên thấy tập đoàn lớn là sợ. Trước khi làm tìm hiểu về môi trường và đãi ngộ là điều tất nhiên, đâu phải cái gì cũng tốt như vẻ bề ngoài của nó.
Cụ nói đúng lại còn nói to. Thì trên này toàn bọn loser, grab lên đây hóng hớt chém gió mà cụ:P=))

ATG

Xe buýt
Em tường quen biết mới xin đc vào vin, bảo vệ oách phết cứ ngỡ mình là FBI rõ hài

m4s

Xe điện
Em nghe nhiều nv nói sếp bất tài, vô dụng, sợ trách nhiệm, chỉ ăn tục nói phét lắm rồi.
Và thường những nhân viên kiểu ấy lại có đủ những đức tính như đang nói về sếp. Thế mí tài!
Vin cũng có một số leader & manager như vậy nhưng cũng ko nhiều. Vẫn thọ vì là đệ của sếp to hơn. Cái này dễ hiểu vì khi sếp nghỉ sang Vin là kéo các đệ theo. Chả ở đâu 100% được cả, đen thì rơi vào team có sếp kém thì phải chịu. Vấn đề là phải nhìn toàn cục, chứ nhặt sạn rồi quy chụp cho cả hệ thống thì em cũng ko đồng tình. Cụ nào có vợ làm sếp ở Vin mà vẫn tối tối ăn cơm vợ nấu thì em quá nể. Giờ e ko rõ chứ trước kia đêm ngủ cũng éo yên vì bị dựng dậy, nói chung làm ở Vin bị ảnh hưởng kha khá đến cuộc sống gia đình (ko phải tất cả, vẫn có cty con làm như chơi). Đó cũng là một phần khiến tỷ lệ in/out khá cao so với mặt bằng chung ;))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vin cũng có một số leader & manager như vậy nhưng cũng ko nhiều. Vẫn thọ vì là đệ của sếp to hơn. Cái này dễ hiểu vì khi sếp nghỉ sang Vin là kéo các đệ theo. Chả ở đâu 100% được cả, đen thì rơi vào team có sếp kém thì phải chịu. Vấn đề là phải nhìn toàn cục, chứ nhặt sạn rồi quy chụp cho cả hệ thống thì em cũng ko đồng tình. Cụ nào có vợ làm sếp ở Vin mà vẫn tối tối ăn cơm vợ nấu thì em quá nể. Giờ e ko rõ chứ trước kia đêm ngủ cũng éo yên vì bị dựng dậy, nói chung làm ở Vin bị ảnh hưởng kha khá đến cuộc sống gia đình (ko phải tất cả, vẫn có cty con làm như chơi). Đó cũng là một phần khiến tỷ lệ in/out khá cao so với mặt bằng chung ;))
Vin em không rõ, vì em chưa từng làm Vin.
Nhưng nếu em có sếp mà vừa ngu, vừa sợ trách nhiệm, lại chỉ giỏi nịnh hót thì em biến trong 1 nốt nhạc. Chứ em không ngồi đến 4 năm dưới quyền rồi lại đi nói xấu ở chỗ khác.

endz

Xe buýt
Anh V chuẩn xịn thế mà sao có ông em tệ hại thế nhờ các cụ nhờ o:-)

Gentleness

Xe tải
Em thời gian trước làm cho BRG của chị Nga Seabank, sau nghỉ ra định làm anh hùng "khởi nghiệp" nhưng thất bại,
Giờ covid cũng xuôi xuôi, em đang tính apply vào Vin.
Các cccm có ai đã, đang làm việc cho Vin chia sẻ về môi trường làm việc, chế độ lương thưởng của anh Vin Vượng được không ạ
Cụ đang thất nghiệp thì xin vào đó làm cũng đc.
Còn đang có việc làm mà nhảy sang đó (theo dạng săn đầu người) thì đừng. E can đc bao người dồi! :))

cocsku

Xe cút kít
Bên Vin có việc nhẹ lương cao thì em xin 1 suất?

m4s

Xe điện
Vin em không rõ, vì em chưa từng làm Vin.
Nhưng nếu em có sếp mà vừa ngu, vừa sợ trách nhiệm, lại chỉ giỏi nịnh hót thì em biến trong 1 nốt nhạc. Chứ em không ngồi đến 4 năm dưới quyền rồi lại đi nói xấu ở chỗ khác.
Thế mới in out nhiều ;)) Nói chung ko tuyệt đối 100% được. Đâu chả thế :T

tranmanhha

Xe điện
Các cụ cứ thần thánh hóa Vin.
Em có thằng bạn. làm leader ở 1 chỗ nào đó của Vin. Đánh chắn thua em suốt.