Mọi thắc mắc - chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật, sử dụng Ford Laser

Trạng thái
Thớt đang đóng

daitabui

Xe đạp
Ford laser bị mất đèn táp lô, kim xăng, công tơ mét, đồng hồ tua vòng động cơ!!!

Hôm nay, Ford Laser nhà em thì tự nhiên thấy, đèn táp lô ko sáng, kim xăng không lên, công tơ mét, đồng hồ tua vong động cơ, nhiệt độ động cơ ở 0 hết. Xe em vẫn đề nổ ngon, đi lại bình thường mỗi tội giờ chả biết chạy bao nhiêu km/h cũng như bình xăng còn bao nhiêu nữa.
Không biết bác nào bị bệnh như em không? Giúp em với.

Translate

Xe hơi
Tháo 1 con vít lẫy mở cửa, 2 con vít tay vịn 2 chốt nhựa 1 phía gần loa tép, 1 gần ổ khóa ( dùng dao mỏng, hơi nhọn đầu lách vào nóm nhựa nhỏ cậy nhẹ lên rồi rú cả chốt. Tháo loa ra bật nhạc lấy đồng hồ vạn năng chọc hai que đo vào hai lỗ jact nếu thấy kim vung vẩy Ok, nếu không vung, vẩy = đứt dây = kiểm tra dây. Nếu k đứt dây = die 1 kênh trong đầu = mang thợ sửa hoặc thay đầu khác. Nếu dây, đầu OK bác chuyển qua kiểm tra loa ấn nhẹ vào côn nếu có tiếng rột rẹt = loa die > cuốn lại. Nếu không = đứt tôm > gẩy tôm. Bác có thể tự làm bằng cách dùng aceton quét lên gân loa ( phần dính vào xương loa), dùng dao dọc giấy tách gân loa ( nhẹ nhàng kẻo rách = phí ), tương tự tách mạng nhện ( phần gắn côn loa vào xương loa cái này có mầu vàng hoặc nâu). nhấc ra tìm đầu sợi dây bị đứt gỡ ra khoảng 1 - 2 vòng đủ đê hàn nối > hàn lại lắp vào dùng keo dog gắn lại gân loa và mạng nhện ( gắn thật chuẩn kẻo sát cốt = tèo). đợi keo khô lắp lại = OK.
Theo em thì đảo lại trình tự kiểm tra chút, sau khi tháo tapi:
- Dùng đồng hồ vạn năng đo ohm trên hai cực của loa để kiểm tra loa:
+ nếu lên 4ohm hay 8ohm (tùy loa) thì loa ko bị đứt -> ấn nhẹ màng loa xem có bị cứng ngắc ko, nếu vẫn di động bình thường thì loa tốt -> Kiểm tra nguồn âm thanh hoặc các mối tiếp xúc dây dẫn.
+ Nếu đồng hồ chỉ vô cực -> loa bị đứt -> tháo loa mang ra hàng sửa loa sửa cho nhanh và chuyên nghiệp;
+ Nếu màng loa cứng ngắc -> loa bị kẹt -> tháo loa mang ra hàng sửa loa để sửa;
- Nếu loa tốt (không đứt, không kẹt) -> kiểm tra nguồn âm thanh dùng đồng hồ đo VAC trên 2 cực loa, mở nhạc
+ nếu kim đồng hồ không nhảy -> mất nguồn âm thanh -> kiểm tra, xử lý các tiếp xúc dây dẫn;
+ Nếu dây dẫn tiếp xúc tốt -> amly của đầu âm thanh bị hỏng 1 kênh -> tháo mang ra hàng sửa hoặc đánh xe ra cửa hàng họ làm cho.
PS: Loa và amly là những thứ nếu không có chuyên môn thì không nên tự mày mò vì sẽ hỏng thêm ra, nếu không hỏng thì cũng có thể làm giàm chất lượng âm thanh -> nghe méo, nghẹt hoặc rè...-> tốn tiền mua mới.
Nghe 2 cụ mô tả thấy phức tạp tóa, mới nghe thôi đã thấy tốn ối thời gian rồi. Người chưa tháo tapi cửa bao h chắc làm xong theo hướng dẫn cũng mất vài tiếng đồng hồ. Nếu là e e chọn cách ra gara nhờ thợ kiểm tra, tiện thể học cách tháo tapi và cách đo đạc luôn :D

Mợ lang thang đâu mà bấy lâu nay ko thấy! Mợ mua cái đồ này giùm ai đấy? tiếc là em chả có để giúp mợ!
Cảm ơn cụ, e dạo này hay chạy lên ko OL đc nhiều. Hôm nay vừa về đến nhà lão hàng xóm sang nhờ nên e hỏi giúp.

phucloc8899

Xe container
Hôm nay, Ford Laser nhà em thì tự nhiên thấy, đèn táp lô ko sáng, kim xăng không lên, công tơ mét, đồng hồ tua vong động cơ, nhiệt độ động cơ ở 0 hết. Xe em vẫn đề nổ ngon, đi lại bình thường mỗi tội giờ chả biết chạy bao nhiêu km/h cũng như bình xăng còn bao nhiêu nữa.
Cụ còn đề nổ được ko , nếu ko cụ kiểm tra các cầu chì , xem có yếu bình thì cụ kiểm tra máy phát xem sao :)

1.6gli

Xe container
Máy móc thì em vào háng bác ạ. Còn những vụ nhì nhằng như thay gương, thay loa, đấu loa sub, thay bóng, chỉnh đèn...tốt nhất tự làm ổn hơn ạ. Bác từng gặp mấy anh thợ vườn học việc chưa xong mà chém bão như đúng rồi thì em tin bác sẽ nghĩ khác ạ.
Nghe 2 cụ mô tả thấy phức tạp tóa, mới nghe thôi đã thấy tốn ối thời gian rồi. Người chưa tháo tapi cửa bao h chắc làm xong theo hướng dẫn cũng mất vài tiếng đồng hồ. Nếu là e e chọn cách ra gara nhờ thợ kiểm tra, tiện thể học cách tháo tapi và cách đo đạc luôn :D

Cảm ơn cụ, e dạo này hay chạy lên ko OL đc nhiều. Hôm nay vừa về đến nhà lão hàng xóm sang nhờ nên e hỏi giúp.

ThangTocBac

Xe tăng
Chào các Cụ nhà FL! Tình hình là V2 Cháu đang sinh bệnh (Cháu ko bit co nặng ko)!!!? Chạy đường bằng thì bình thường, đường hơi có dốc, đạp ga lên là máy bị nóng: đồng hồ nhiệt chỉ số 3 (nếu chia đồng hồ là từ 0 đến 4), đến lúc đi đường bằng lại trở về số 2 bình thường??? Đã Cụ nào bị như cháu chưa? Cháu đang dự ko biết có phải két nước kém ko?
Cháu đã chuẩn bị sẵn riệu biếu!
Cụ xem mấy khả năng thế này:
- thiếu nước làm mát -> mở nắp két nước và bình nước phụ kiểm tra, bổ sung nếu thiếu.
- dàn tản nhiệt két nước bị bụi bần gây tắc giảm lượng gió làm mát -> xịt nước rửa.
- hỏng 1 quạt dàn nóng. -> mở máy bật điều hòa kiểm tra xem 2 quạt có chạy ko, nếu cái nào ko chạy thì sửa cáí ấy (kiểm tra các giắc cắm, cầu chì, kiểm tra chổi than...) .
- lưu lượng nước làm mát thấp -> tắc trong dàn nóng, bơm nước kém, van hằng nhiệt kém ...-> đưa thợ kiểm tra xử lý.

q84neu

Xe tải
Tình hình con Laser 2001 nhà e mới được đại tu, thay cao su đuôi càng A, cao su ốp cân bằng trước, 2 rotuyn lái ngoài, 4 giảm sóc và bát bèo mới. Cao su chân hộp số và bốn quả lốp mới, thay 4 bugi mới và vệ sinh hệ thống đánh lửa, vệ sinh cổ hút, duy chỉ có lọc xăng chưa thay, dây cao áp thợ đo vẫn chuẩn. Sau khi thay hết rồi, mà đi qua chỗ xóc vẫn kêu cục , chỗ xóc liên tục thì cục cục, khó chịu quá các cụ ah. Vòng tua máy lúc vệ sinh hết các thứ kia, khi để garranty chỉ là 600. Em đã mang qua Nam Truong Thanh và Ford Nguyên Xiển, mà thợ chưa tìm ra tiếng cục. Giờ em hoang mang quá, chảng lẽ phải thay cả xe chăng. Cụ nào có địa chỉ uy tín, hoặc bắt bệnh giúp e với.:-ss

1.6gli

Xe container
Em thấy còn mấy thứ có kn gây ra tiếng lục cục khi vào chỗ sóc mà chưa thấy bác đề cập tới đó là rô tuyn cân bằng, rotuyn dọc, ngang (cái mà các cụ nhà ta vẫn hay gọi nôm na là ba dọc ba ngang) trục sau nữa ạ bác thử kiểm tra kỹ lại mấy thứ đoa xem sao.
Tình hình con Laser 2001 nhà e mới được đại tu, thay cao su đuôi càng A, cao su ốp cân bằng trước, 2 rotuyn lái ngoài, 4 giảm sóc và bát bèo mới. Cao su chân hộp số và bốn quả lốp mới, thay 4 bugi mới và vệ sinh hệ thống đánh lửa, vệ sinh cổ hút, duy chỉ có lọc xăng chưa thay, dây cao áp thợ đo vẫn chuẩn. Sau khi thay hết rồi, mà đi qua chỗ xóc vẫn kêu cục , chỗ xóc liên tục thì cục cục, khó chịu quá các cụ ah. Vòng tua máy lúc vệ sinh hết các thứ kia, khi để garranty chỉ là 600. Em đã mang qua Nam Truong Thanh và Ford Nguyên Xiển, mà thợ chưa tìm ra tiếng cục. Giờ em hoang mang quá, chảng lẽ phải thay cả xe chăng. Cụ nào có địa chỉ uy tín, hoặc bắt bệnh giúp e với.:-ss

q84neu

Xe tải
Em thấy còn mấy thứ có kn gây ra tiếng lục cục khi vào chỗ sóc mà chưa thấy bác đề cập tới đó là rô tuyn cân bằng, rotuyn dọc, ngang (cái mà các cụ nhà ta vẫn hay gọi nôm na là ba dọc ba ngang) trục sau nữa ạ bác thử kiểm tra kỹ lại mấy thứ đoa xem sao.
Mới đầu thợ hãng Ford cũng nghi ngờ rotuyn ngang, nhưng tháo routyn ngang ra chạy vẫn tháy kêu lục cục, và thanh cân bàng này cũng mới được thay vài tháng trước thôi cụ ah. Sau đó quay ra nghi ngờ rotuyn dọc, vì tiếng cao kêu cục. các Cụ ấy mới dùng đòn bẩy kiểm tra độ dơ của rotuyn dọc (chưa tháo ra, mới dùng đòn bây kiểm tra). Nhưng kiểm tra ko thấy có độ dơ. Anh thợ cả của Ford đang nghi ngờ 2 cái giảm sóc sau mới thay hôm trước bị hỏng, nhưng giảm sóc này là e đặt hàng xịn. Nên em đoán chắc ít có khả năng. thế mới đau đầu cụ ah. Cứ đi vào chỗ xóc mạnh là kêu, còn đường bằng thì hổng thấy kêu, làm em hoang magn quá. Hay h nào cụ rảnh, e mang xe hầu cụ, cho cụ nghe thử rồi bốc e toa thuốc ah.

q84neu

Xe tải
ah, mẹ e hỏi cu, cái máy khi để garranty có 600 có hơi yếu ko cụ.

hat65

Xe điện
Mới đầu thợ hãng Ford cũng nghi ngờ rotuyn ngang, nhưng tháo routyn ngang ra chạy vẫn tháy kêu lục cục, và thanh cân bàng này cũng mới được thay vài tháng trước thôi cụ ah. Sau đó quay ra nghi ngờ rotuyn dọc, vì tiếng cao kêu cục. các Cụ ấy mới dùng đòn bẩy kiểm tra độ dơ của rotuyn dọc (chưa tháo ra, mới dùng đòn bây kiểm tra). Nhưng kiểm tra ko thấy có độ dơ. Anh thợ cả của Ford đang nghi ngờ 2 cái giảm sóc sau mới thay hôm trước bị hỏng, nhưng giảm sóc này là e đặt hàng xịn. Nên em đoán chắc ít có khả năng. thế mới đau đầu cụ ah. Cứ đi vào chỗ xóc mạnh là kêu, còn đường bằng thì hổng thấy kêu, làm em hoang magn quá. Hay h nào cụ rảnh, e mang xe hầu cụ, cho cụ nghe thử rồi bốc e toa thuốc ah.
Cụ bảo thợ tháo giảm xơc ra kiểm Tra lại xem lúc trước lắp có chuẩn ko, nhất là phần giảm xóc với bát bèo

q84neu

Xe tải
Cụ bảo thợ tháo giảm xơc ra kiểm Tra lại xem lúc trước lắp có chuẩn ko, nhất là phần giảm xóc với bát bèo
không có lý, thợ của hãng, mà lại lắp không chuẩn ah cụ.

ThangTocBac

Xe tăng
Em thấy ý kiến của cụ có cơ sở, có thể thợ siết ốc đầu giảm sóc chưa chặt chăng.
@q84neu: Cụ xem thêm rotuyn đứng phía trước, sau xem có bị hỏng ko, cao su giằng dọc phía sau có ổn ko nhé

Thêm: bị lục cục phần nhiều do đầu ti giảm sóc va chạm với ắc của bát bèo, nếu hai cái này bị bắt lỏng hoặc cao su bát bèo sẹp (do cũ) thì đầu ti giảm sóc sẽ va chạm với ắc bát bèo và gây ra tiếng lục cục khi vào các ổ gà...

Chỉnh sửa cuối:

ThangTocBac

Xe tăng
Khả năng hệ thống hiển thị bị mất nguồn cung cấp.

daitabui

Xe đạp
Cụ còn đề nổ được ko , nếu ko cụ kiểm tra các cầu chì , xem có yếu bình thì cụ kiểm tra máy phát xem sao :)
Xe em vẫn đề nổ và đi lại đc. Em đã ktra các cầu chì đều bình thường, em còn tháo cả cực âm (-) acqui (để reset ECU) nhưng ko đc.

truongvandesign

Xe hơi
Chào các cụ FLF! em tham gia phát, em ở Đồng Nai. Kính mỗi cụ một ly! xin mời ạ!
Em cũng vừa tậu FL ghia 1.8Mt 2003 được vài hôm: Màu xanh dưa, ghế da, TV... đầy đủ cả. Đây là V2 đầu tiên mong các cụ chia sẻ ít kinh nghiệm ví em non nớt lắm ạ.
Xin các cụ tư vấn giúp em ạ:
- Bệnh hay gặp của V2 và sửa ở đâu và như thế nào nếu tự mình sửa?
- Em phải thường kiểm tra gì trước khi khởi động máy để an toàn trên mọi nẻo đường?
- Hàng tuần, hàng tháng em cần phải kiểm tra như thế nào để V2 luôn xinh và bền bỉ?
- Các nội và ngoại thất có thể trang điểm cho V2 nhìn sáng sủa thêm và đẹp?
- cụ nào có hướng dẫn sử dụng cho em xin! Xin kính rượu các cụ

Thêm một ly nữa ạ!

q84neu

Xe tải
Em thấy ý kiến của cụ có cơ sở, có thể thợ siết ốc đầu giảm sóc chưa chặt chăng.
@q84neu: Cụ xem thêm rotuyn đứng phía trước, sau xem có bị hỏng ko, cao su giằng dọc phía sau có ổn ko nhé

Thêm: bị lục cục phần nhiều do đầu ti giảm sóc va chạm với ắc của bát bèo, nếu hai cái này bị bắt lỏng hoặc cao su bát bèo sẹp (do cũ) thì đầu ti giảm sóc sẽ va chạm với ắc bát bèo và gây ra tiếng lục cục khi vào các ổ gà...
.

Vệ vụ siết óc thì thợ đã siết chặt rồi cụ ah. Và kiểm tra tất cả các ốc gầm. Giờ chì còn cao su giằng dọc phía sau thôi, và kiểm tra lại giảm xóc xem sao. Đâu đầu quá cụ ah. Để e thử sẽ có gì báo cáo. Ah, mà vụ garranty nó ở mức 600 có thấp ko cụ. Hay chỉnh nó lên 700 nhỉ.

ThangTocBac

Xe tăng
.
Vệ vụ siết óc thì thợ đã siết chặt rồi cụ ah. Và kiểm tra tất cả các ốc gầm. Giờ chì còn cao su giằng dọc phía sau thôi, và kiểm tra lại giảm xóc xem sao. Đâu đầu quá cụ ah. Để e thử sẽ có gì báo cáo. Ah, mà vụ garranty nó ở mức 600 có thấp ko cụ. Hay chỉnh nó lên 700 nhỉ.
Vòng tua 600 thì hơi thấp so với tiêu chuẩn (650-750) xe dễ bị chết máy khi khởi hành nếu ko khéo chân.

hat65

Xe điện
không có lý, thợ của hãng, mà lại lắp không chuẩn ah cụ.
Chuyện bình thường mà cụ, thợ già đôi lúc còn quên nữa là máy chú học việc, thợ giỏi trong háng chỉ đc thời gian là tuột xích ra ngoài mở riêng ngay

hat65

Xe điện

Cháu thấy thợ hay ko để ý phần cuối của ren đầu ty giảm sóc có 2 cạnh vát để ăn khớp vào chỗ tương ứng của bát bèo, nếu lệch thì dù có siết chặt ốc chạy một lúc là nó nhai làm cho giảm xóc ko được bắt chặt vào bát bèo

dvc_hue

Xe buýt
@Cụ Adesign ơi, bộ loa FL có cái hình elip nào không?

Trạng thái
Thớt đang đóng