Mỗi ngày em làm một bài thơ

cwise

Xe container
Lá có còn xanh? Khi Chiều bớt tím?

Có lẽ đây là câu hay nhất trong bài, một câu thơ xuyên suốt hành trình thời gian: tổng hòa đủ cái bạc bẽo "Hạnh phúc chỉ là lời nói dối..." và cả hạnh phúc chớp mắt: "Này đây gối chăn còn vương hơi ấm...".

Một câu hỏi bất tận cho một tình yêu dang dở.

atumi

Xe tải
Lá có còn xanh? Khi Chiều bớt tím?

Có lẽ đây là câu hay nhất trong bài, một câu thơ xuyên suốt hành trình thời gian: tổng hòa đủ cái bạc bẽo "Hạnh phúc chỉ là lời nói dối..." và cả hạnh phúc chớp mắt: "Này đây gối chăn còn vương hơi ấm...".

Một câu hỏi bất tận cho một tình yêu dang dở.
Mỗi người tìm thấy cái tâm đắc ở một điểm khác nhau cụ nhỉ ? bên văn kia em cũng vừa cập nhật mới nhé.

atumi

Xe tải
Một cái tâm đắc = đa cái tri kỷ + tri bỉ nhỉ?
Cụ ơi, chỉ cần 1 cái tri kỉ tri bỉ thôi, là có khi đã sinh ra nhiều cái tâm đắc rồi chứ, e nghĩ vậy

DG8809

Xe tải
Thì chắc cụ Kim Trọng này lúc được Thúy Kiều ''bàn giap''Thúy Vân cũng đã nảy sinh tình cảm với mợ Vân rồi, nên chỉ thương mợ Kiều thôi, còn lúc nhớ thì lại nhớ mợ Vân. Em đồ thế. Với cả cái câu '' Ngũ Hành Sơn có nhớ Tây Du'' cũng hơi...í ẹ có phải k các cụ ? Vì Tây Du không phải tên người là thứ nhất, Ngũ Hành Sơn không phải nơi ở của Tề thiên đại thánh là thứ 2, đáng nhẽ phải là Hoa quả sơn phỏng? Dù sao cũng cảm ơn cụ DG8809 nhá
Em chép nguyên lời của bài hát (còn bản thơ gốc không tìm thấy), em nghĩ tác giả thơ cũng như nhạc sĩ đều có ẩn ý riêng của mình bởi riêng đoạn chàng Kim nhớ Thúy Vân thì với vốn Kiều của em em cũng không rành lắm. Còn tích đoạn Ngũ Hành Sơn thì theo em như sau:
[FONT=&quot]Ngũ Hành Sơn (Huashan) ở miền Tây Trung Quốc trong dãy Ngũ Ðài Sơn và Trường Bạch Sơn[/FONT]
[FONT=&quot]Khi nói đến Ngũ Hành Sơn [/FONT][FONT=&quot]hay Ngũ Ðài Sơn [/FONT][FONT=&quot]là nói trong truyện Tây Du Ký gồm 5 ngọn núi đè Tôn Ngộ Không ở đầu và hai tay hai chân do Ðức Quan Âm trừng phạt cho đến khi Hòa Thượng Huyền Trang đi thỉnh kinh ở Thiên Trúc ngang qua Ngũ Hành Sơn được Tôn Ngộ Không kêu cứu, nên Ðường Huyền Trang đã cầu xin Ðức Quan Âm tha tội cho Tề Thiên để y đi theo bảo hộ Ðường Tăng trên đường đi Tây Trúc thiển kinh.
[/FONT][FONT=&quot]Ngũ Hành Sơn gồm 5 đỉnh - Kim Dung đã dùng những đỉnh núi này làm bối cảnh cho những tiểu thuyết kiếm hiệp của ông, điển hình là "Tiếu Ngạo Giang Hồ". Mỗi giáo phái trụ trì một đỉnh - Thái Sơn, Hành Sơn, Hằng Sơn, Hoa Sơn và Tung Sơn - gom lại là Ngũ Nhạc Kiếm Phái
Tây du ở đây là nói về câu truyện Thầy trò Đường tam tạng đi Tây Trúc thiển kinh, tích đó gắn liền với ngọn Ngũ Hành Sơn nổi tiếng.
@ atumi: Em đoán ở ngoài đời mợ là người hoạt ngôn, học rộng, hiểu biết, đặc biệt đông tây kim cổ mợ cũng thông. Ở diễn đàn này em nghĩ, thơ phú hay chém gió gì gì đó cũng đều là cái thú. Em nói thật em đánh giá cao [/FONT]
[FONT=&quot]tài làm thơ và đối đáp của mợ, [/FONT][FONT=&quot]những suy nghĩ cũng như cảm nhận của mợ. Chỉ có điều dùng ý của người khác viết thành của mình thì liệu có phải với lòng mình không? Nói thật hay mất lòng có vài nhời ngang tai thỉnh mợ! Trân trọng.

[/FONT]

atumi

Xe tải
Em chép nguyên lời của bài hát (còn bản thơ gốc không tìm thấy), em nghĩ tác giả thơ cũng như nhạc sĩ đều có ẩn ý riêng của mình bởi riêng đoạn chàng Kim nhớ Thúy Vân thì với vốn Kiều của em em cũng không rành lắm. Còn tích đoạn Ngũ Hành Sơn thì theo em như sau:
[FONT=&quot]Ngũ Hành Sơn (Huashan) ở miền Tây Trung Quốc trong dãy Ngũ Ðài Sơn và Trường Bạch Sơn[/FONT]
[FONT=&quot]Khi nói đến Ngũ Hành Sơn [/FONT][FONT=&quot]hay Ngũ Ðài Sơn [/FONT][FONT=&quot]là nói trong truyện Tây Du Ký gồm 5 ngọn núi đè Tôn Ngộ Không ở đầu và hai tay hai chân do Ðức Quan Âm trừng phạt cho đến khi Hòa Thượng Huyền Trang đi thỉnh kinh ở Thiên Trúc ngang qua Ngũ Hành Sơn được Tôn Ngộ Không kêu cứu, nên Ðường Huyền Trang đã cầu xin Ðức Quan Âm tha tội cho Tề Thiên để y đi theo bảo hộ Ðường Tăng trên đường đi Tây Trúc thiển kinh.
[/FONT][FONT=&quot]Ngũ Hành Sơn gồm 5 đỉnh - Kim Dung đã dùng những đỉnh núi này làm bối cảnh cho những tiểu thuyết kiếm hiệp của ông, điển hình là "Tiếu Ngạo Giang Hồ". Mỗi giáo phái trụ trì một đỉnh - Thái Sơn, Hành Sơn, Hằng Sơn, Hoa Sơn và Tung Sơn - gom lại là Ngũ Nhạc Kiếm Phái
Tây du ở đây là nói về câu truyện Thầy trò Đường tam tạng đi Tây Trúc thiển kinh, tích đó gắn liền với ngọn Ngũ Hành Sơn nổi tiếng.
@ atumi: Em đoán ở ngoài đời mợ là người hoạt ngôn, học rộng, hiểu biết, đặc biệt đông tây kim cổ mợ cũng thông. Ở diễn đàn này em nghĩ, thơ phú hay chém gió gì gì đó cũng đều là cái thú. Em nói thật em đánh giá cao [/FONT]
[FONT=&quot]tài làm thơ và đối đáp của mợ, [/FONT][FONT=&quot]những suy nghĩ cũng như cảm nhận của mợ. Chỉ có điều dùng ý của người khác viết thành của mình thì liệu có phải với lòng mình không? Nói thật hay mất lòng có vài nhời ngang tai thỉnh mợ! Trân trọng.

[/FONT]
Cảm tạ cụ đã có nhời. Quả là em còn non kém nhiều, nên ngay cả ý tứ của tác giả cũng không tìm hiểu kĩ, lại cứ tưởng ngũ hành sơn là của mình. Em không dám nhận đông tây kim cổ cũng thông, chỉ có chút say mê nhiều khi hơi quá, nên mới tâm đắc đến độ vơ quàng xiên ý của bài thơ này. e nhìn thấy nó dưới dạng 1 bài thơ , vô cùng thích thú nên có dụng công một chút cho thuận tay mình.
Đã làm cụ phải bận tâm , thật có lỗi. Xin rộng lòng ! :)

atumi

Xe tải
Cụ DG, e có nói với 1 người bạn ngay khi đọc những vần thơ đầu tiên cụ viết ở đây, rằng giọng thơ của cụ giống giọng của em. Cụ ấy có nói hay là cố nhân hạnh ngộ ? Em thì biết là không phải. Nhưng có thể đối đáp với cụ như vầy, đã thấy vô cùng ngưỡng mộ rồi. Mong được thỉnh giáo cụ thường xuyên !

cwise

Xe container
Sáng nay chưa có thơ!

atumi

Xe tải

atumi

Xe tải
[FONT=&quot] Ngày 14/12/11
[/FONT]

[FONT=&quot]VÀ TỪ ĐÓ KHÔNG CÒN NHỮNG GIẤC MƠ[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]Đôi lúc thấy nhớ một bờ vai
Đã từng run lên trong một đêm đông lạnh ngắt
Người đã lạnh lùng bước về phía ngôi nhà ấm êm hạnh phúc
Tiếp nối một hành trình....
[/FONT]

[FONT=&quot]

[/FONT]

[FONT=&quot] Cúi đầu lặng thinh
Chẳng dám ngước lên để nhìn nhau lần cuối
Có những thứ suốt cả cuộc đời khi nghĩ về nó - chỉ có thể gọi tên bằng 2 từ : PHẢN BỘI
Nhức nhối hồn xưa......

Đôi lúc chập chờn nhớ về những cơn mưa
Ướt trong tim nơi một ngày hửng nắng
Về những đêm thức trắng
Ngậm ngùi nhỏ xuống đời nhau

Nhớ giấc mơ yên bình của những ngày sau
Ung dung hai mái đầu bạc
Trong nắng giao mua, bên hiên nhà nhổ cho nhau từng sợi tóc trắng
Hoài niệm bóng thời gian...

Ngày người bước chân về ngôi nhà ngập tràn một màu tím thủy chung
Khoảnh khắc ấy biết rằng giấc mơ xưa rất cần khép lại....
Nơi ngôi nhà với bữa cơm chiều đón đợi
Tiếng trẻ vui đùa và hạnh phúc ngát hồn hoa..

Mỉm cười xót xa
Tự nhủ lòng hát lời thanh thản và nhẹ nhàng chúc phúc
Người vô tình hay ta vô tâm - thôi không cần phải biết
Vẫn cám ơn người làm mây ngang đời - dù mây gió thoảng qua

Những tin nhắn ân cần ùa vào nỗi nhớ như chưa hề chia xa
Bàn tay lại tìm nhau trong đêm dưới hiên mùa đông lạnh
Nụ hôn chia đôi không còn đủ sức mạnh
Để quyện hòa tan vào sự đồng lõa lòng đêm...

Thương những ngày nắng thắp tím môi mềm
Nhưng lòng vẫn mây trôi về u ám
Thương những bước chân gần chạm đích rồi - mới biết mình đi lạc
Thương những nụ cười còn buồn hơn cả giọt nước mắt - khi chẳng thể nào bồi đắp được đời nhau

Rồi vẫn sẽ giữ mãi trong lòng một nỗi đau
Khắc khoải yêu thương giấu nơi góc nhỏ tim mình một hình bóng
Nhận ra yêu thương lớn gấp trăm lần khổ đau sầu hận
Trái tim vẫn chan chứa tình - nguyên vẹn một màu yêu !

Có đôi khi thầm thì - mong hạnh phúc mới của người sẽ chẳng được bền lâu
Đôi khi hụt hẫng, muốn thét lên, lòng đầy gió giông mà vẫn chỉ câm lặng
Giây phút lòng không vấn vương, mơ tìm một chốn bình yên khác
Vẫn hư ảo ngang lưng trời, hạnh phúc mịt mờ xa...

Và từ đó không còn những giấc mơ...
Về ngôi nhà bình yên ung dung hai mái đầu bạc
Niềm tin mằn mặn, mỏng manh như nước mắt
Trong gió chiều, tan nhẹ trước hoàng hôn ![/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]

cwise

Xe container
Khà khà: Bài này bản lĩnh ra phết, ủng hộ. Khóc một lần rồi thôi, rồi cũng như nước chảy bèo trôi.

atumi

Xe tải

CAP_bl

Xe điện
Đã kết luận thế rồi thì rũ bỏ mà đi tiếp thôi, có điều tình cảm có rạch ròi vậy được không, hay là đi qua lối cũ, lại chợt nhói lòng...

atumi

Xe tải
Đã kết luận thế rồi thì rũ bỏ mà đi tiếp thôi, có điều tình cảm có rạch ròi vậy được không, hay là đi qua lối cũ, lại chợt nhói lòng...
E từng có những kết luận rạch ròi hơn nhiều. Nhưng trong tình cảm, nhiều khi chỉ là kết luận tại 1 thời điểm và chủ quan phía mình thôi. cho nên, những gì em viết ngày hôm nay là cho ngày hôm nay, có thể qua 1 đêm e sẽ nghĩ khác, và mai lại viết theo 1 kiểu khác, lối nghĩ khác, kết luận khác. kiểu nó vậy

atumi

Xe tải
Nhà em chỉ vào hai mục của mợ là: Mỗi ngày em làm một bài thơ và Ta chờ em từ trăm năm vạn kiếp. :P
Cụ đi các nơi khác nữa. Cụ chả bao giờ giả nhời em ở bên hội nhà cụ, làm e thấy tủi quá. nên k thấy cụ e lại mò sang đấy.mà các cụ mợ ý giữ cụ kinh quá

cwise

Xe container
Cụ đi các nơi khác nữa. Cụ chả bao giờ giả nhời em ở bên hội nhà cụ, làm e thấy tủi quá. nên k thấy cụ e lại mò sang đấy.mà các cụ mợ ý giữ cụ kinh quá
Nhà em giả nhời mợ ở bên này cho chắc ăn, tránh lộ hàng. Nhà em được phong là HOT BOY ĐỒNG TRINH của Hội, nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa, mong manh dễ vỡ...:>;)):D

cwise

Xe container
Ý nhà em là mợ chỉ có 2 mục riêng nên em luôn vào hai mạc này ạ.

CAP_bl

Xe điện
E từng có những kết luận rạch ròi hơn nhiều. Nhưng trong tình cảm, nhiều khi chỉ là kết luận tại 1 thời điểm và chủ quan phía mình thôi. cho nên, những gì em viết ngày hôm nay là cho ngày hôm nay, có thể qua 1 đêm e sẽ nghĩ khác, và mai lại viết theo 1 kiểu khác, lối nghĩ khác, kết luận khác. kiểu nó vậy
Em cũng nghĩ thế.