[Thảo luận] Mới lấy bằng có nên lái đường dài không ợ

Nipo

Xe tải
Bạn em nick Takeshi trên diễn đàn này vừa lấy bằng B2 hôm trước.hôm sau thuê xe Getz chạy từ Hà nội về Móng Cái luôn.quá liều phải không các cụ.chỉ tập lái xe ở trung tâm thôi nhé.tuyến đường HN - MC đường đang làm rất xấu, thường xuyên tắc đường nhiều xe khách, xe hàng, xe tải công te nơ mà lắm tai nạn, xxx thì nhiều. thế mà ko bị phạt đồng nào.
Cụ nào tự tin, chắc tay, đi an toàn, tuân thủ luật, và năng khiếu 1 chút thì em nghĩ không sao đâu.

long way

Xe hơi
Cụ cứ đi dọc một vòng đất nước, nộp phạt hết tất cả các địa phương thì sẽ thành siêu nhân đường dài í mờ.
Cụ cứ đi dọc một vòng đất nước, nhưng nộp phạt thì đừng, em nói thật đấy.

Tribute

Xe container
hix, sao các cụ cứ khuyên chủ top không nên thuê xe tự lái nhỉ? Em nè, là con gái mà lấy bằng hôm trước hôm sau em thuê xe đi về tận Hạ Long, có sao đâu ạ. Em thấy đi đường dài còn dễ hơn đi trong TP.
Bái phục, bái phục. Em thì liều hơn mợ tí dưng mờ trên xe vẫn còn có thằng em lái cứng hơn dự phòng. Học xong, có bằng phát em thuê con Matit đi chuyến đầu tay, lấy xe bên Gia Lâm vừa lên cầu CD thì nghe tiếng leng keng dưới gầm, thấy mấy 2b chỉ trỏ, bấm còi chả thấy kêu sang bên kia cầu lại sợ xxx chả dám dừng, chui tận lên Long Biên mới dám dừng. Xuống xe ngó nghiêng thì... Cái còi nó được buộc vào 1 sợi dây điện và...đang được kéo lê dưới gầm xe. Xe trót thuê rồi, chiều muộn mất rồi, vẫn phải đi, thế mà đi tận Nam Định với cái xe ghẻ không còi. Đến đầu NĐ trời mưa, đang đi thấy tay lái loằng nhoằng, dừng lại xuống xem, thôi xong lốp trước xẹp lép, trời thì mưa lại tối mất rồi, kích xe, thay lốp dự phòng vào, lên xe đi tiếp, giời ạ, chỉ cần chạy 10km/h thôi em không giữ nổi cái vô lăng cho nó nằm yên, tiên sư nó cái lagang lốp dự phòng bị đảo khủng khiếp, bò 5km/h trời mưa, đèn xe tối như... cuối cùng cũng tìm được cái chỗ vá xăm.
Thế đấy, phải đi xe như thế mới mở mắt ra được.:-|

tuan5668

Xe hơi
phải mạnh dạn lên thì mới lái được cụ a.quan trọng la phải tụ tin và nắm chắc luật.e nè,e mới lấy bằng đi dường dài suốt có sao đâu

2Bdoc_2Bngang

Xe đạp
Theo mình k nên đi , trừ phi bạn có người lái giỏi đi cùng.
Thân!
các cụ tư vấn em với, sắp đám cưới thằng bạn ở Hưng Yên, em thì vừa lấy bằng, biết đến 4b từ lúc học lái xe :D có nên thuê xe để đi từ HN --> HY ko ợ. Em đi cùng với mấy ng bạn, nhưng cũng ko ai biết lx cả. Các cụ tư vấn e với nhé. Cảm ơn cả nhà ạ

tuanaudi

Xe đạp
Bái phục, bái phục. Em thì liều hơn mợ tí dưng mờ trên xe vẫn còn có thằng em lái cứng hơn dự phòng. Học xong, có bằng phát em thuê con Matit đi chuyến đầu tay, lấy xe bên Gia Lâm vừa lên cầu CD thì nghe tiếng leng keng dưới gầm, thấy mấy 2b chỉ trỏ, bấm còi chả thấy kêu sang bên kia cầu lại sợ xxx chả dám dừng, chui tận lên Long Biên mới dám dừng. Xuống xe ngó nghiêng thì... Cái còi nó được buộc vào 1 sợi dây điện và...đang được kéo lê dưới gầm xe. Xe trót thuê rồi, chiều muộn mất rồi, vẫn phải đi, thế mà đi tận Nam Định với cái xe ghẻ không còi. Đến đầu NĐ trời mưa, đang đi thấy tay lái loằng nhoằng, dừng lại xuống xem, thôi xong lốp trước xẹp lép, trời thì mưa lại tối mất rồi, kích xe, thay lốp dự phòng vào, lên xe đi tiếp, giời ạ, chỉ cần chạy 10km/h thôi em không giữ nổi cái vô lăng cho nó nằm yên, tiên sư nó cái lagang lốp dự phòng bị đảo khủng khiếp, bò 5km/h trời mưa, đèn xe tối như... cuối cùng cũng tìm được cái chỗ vá xăm.
Thế đấy, phải đi xe như thế mới mở mắt ra được.:-|
bà chị ey ! trên xe có 2 bác lái cứng thì mềnh đi nó cũng vững tâm hơn ak, có rỳ mấy sếp ý nhắc nhở luôn ak. Đi 1 mềnh khác hơn chị ak, với cả chạy đường dài h toàn đường cao tốc thì chạ dễ đi hơn ak :D

sansonsan

Xe tăng
cụ cứ đi nếu cụ tự tin vào tay lái vào tay lái của mình ,nhưng cụ cũng phải lường trước một số tình huống sẽ diễn ra, như đi tiệc đôi khi phải uống rượu ...xe không phải của mình nên cũng ko được tự tin lắm..xe để ngoài trẻ con vẽ bậy...rồi người nhà nhờ đi đón dâu rất dễ sảy ra va quyệt nhỏ làm trầy xước vỏ ..nói chung là nhiều thứ linh tinh .còn em ngày xưa và bây giờ ra đường,đường đông đèo cao và vực sâu cũng không sợ bằng mấy chú xxx và người ta đâm vào mình thôi..các cụ vẫn gọi em là hung thần nhưng lái xe tải đường dài là em.

Tiểu kê

Xe tăng
ngày đầu tiên em có bằng em thuê 1 em tự lái cùng 4 ông bạn chạy 1 mạch từ Hà Nội về Nghĩa Hưng Nam Định. trên xe 4 ông kia cũng chẳng có ông nào biết lái cả. em thuê xe của cụ 365vn nhà mình còn ko dám đi xe ra đường còn phải nhờ cụ ý đi cho 1 tí qua cái đường nhỏ đó. cụ cứ đi ra đường đi, căng thẳng 1 lúc thôi. cụ mà ko đi thì đến bao giờ mới dám đi đây.

Chỉnh sửa cuối:

T NT

Xe hơi
Cụ cứ đi không phải sợ có 60km đường lại dễ đi mà nếu cụ mà sợ thì cụ không bao giờ đi được đâu!
Chúc cụ co chuyến đi vui vẻ

hzen

Xe hơi
em mới lấy bằng xong là chạy tá lả toàn đường dài đi các tỉnh miền Tây trong SG, hà nội ninh bình...Còn leo lên cả đỉnh chùa Bái Đính :D. Theo em cứ tà tà chạy, bình tĩnh, tự tin và ko ham vượt, không sợ các bác tài già bóp còi là đi ngon lành.

tata

Xe máy
Xin khuyên cụ chủ thớt là nên thuê xe tập 1 mình trước 1 ngày cho quen xe, quen biển báo, quen giao thông, khi tập có thể đi xa xa 1 chút rồi vòng về, thậm chí khi đã quen thêm một chút có thể xông vào đoạn đường tắc vào giờ cao điểm, Sau đó cụ mới tự xem lại có đủ tự tin thì mới quyết định hôm sau có đưa người thân đi cùng không.
Xin cụ xác định đã lái xe thì đừng bao giờ chủ quan mà uống rượu, cả sau này.
Em ngày xưa sau khi lấy bằng hơn 1 năm, chả động gì đến xe cả, mà hôm có việc dám thuê em Gentra, xông thẳng vào đường Trường Chinh 5 giờ chiều, đi lang thang mãi về nghỉ, sáng hôm sau cùng ông anh lên Thái Bình, vấn đề là em tự tin vào những gì mình được học cụ ạ

PhuongDong

Xe tăng
Em cũng khuyên cụ là không nên tự lái xe đi. Đường 5 không đơn giản, tài già mà nhiều khi không đỡ được nữa là. Mà đi ăn cưới lại bảo lái xe của em nghe nó hoành hơn là mình lái, em thật.

Muốn có kinh nghiệm thì nên đi đường dài sẽ nhanh hơn, nhưng chọn cung đường khác và có thầy hoặc lái già bên cạnh kèm cho.

buiducmanh

Xe tải
Theo các cụ, mình có nên thuê xe rồi vào những khu ít người, đường rộng (VD như Linh Đàm, Văn Quán) để chạy tập kỹ thuật không? Không biết ở đâu có bãi to để mình có thể đi thử các tình huống khác nhau được nhỉ (phanh gấp, cua gấp, đánh võng...).

dpl

Xe lăn
Cụ lập thớt này thì chắc là k fai cực kì tự tin vào tay lái ùi + thêm cụ đi ăn cưới thì có thể vui quá nên quá chén thì k nên
còn nếu cụ tự tin vào tay lái + thêm k uống bia rượu hoặc bít giữ mình thì cũng k sao cả
e hồi mới đi học chưa lấy bằng vẫn phi sang hưng yên bt

thaptothanh13

Xe tải
Em vừa lấy bằng là làm luôn 1 chuyến, cả đi lẫn về khoảng 400 cây liền. Chỉ cần cụ tự tin, tập trung, quan sát kỹ càng và tuân thủ đúng luật là ok liền.
Cố lên nhá!!

anhtho

Xe ngựa
Theo các cụ, mình có nên thuê xe rồi vào những khu ít người, đường rộng (VD như Linh Đàm, Văn Quán) để chạy tập kỹ thuật không? Không biết ở đâu có bãi to để mình có thể đi thử các tình huống khác nhau được nhỉ (phanh gấp, cua gấp, đánh võng...).
Thằng bạn em hồi nó mới lấy bằng, nhờ em kèm chạy xuống tận Đồ Sơn tập nửa ngày. Hồi đó có cái khu đất rất rộng, cũng đường ô vuông (khu dự án) tập cua thoải mái !

Bino

Xe điện
Em khuyên thật là không nên. Mặc dù hồi mới lấy bằng em cũng làm 1 phát Hà Nội - Ninh Bình trong ngày, sau về mới thấy hú hồn vì mình liều. Thứ nhất là đi đường dài rất khó, nhiều khi bị xe khách nó ép cho lòi cả mỡ ra. Có lúc em dừng xe lại, kéo phanh tay ngồi thở giữa đường, kệ mẹ chúng mày muốn ép thế nào cũng được. Thứ hai, là xử lý tính huống trên đường, hoặc các tình huống lùi, đậu xe trong các địa hình khó khăn... Tất cả những điều này đòi hỏi cụ phải có ít nhất một người lái xe ngon để coaching cụ, và có như vậy mới học nhiều và tiến bộ.

@ Mod: B/c Mod là dạo này có tình trạng tự dưng bị tước bằng lái không có lí do. Không hiểu mình vi phạm lỗi gì

MsLove

Tháo bánh
Em cứ thắc mắc mãi là không đi bao giờ mới đi, ai chả có lúc mới, ai chả có lúc phải tự đi một mình.
Em nói thật là bác càng phụ thuộc vào người bên cạnh thì trình bác càng chậm lên, vì lúc nào cũng có tâm lý ỷ lại, lúc đi 1 mình sẽ cực kỳ dát tay.
Tất nhiên là lúc khởi hành thì lúc đầu tiên bác sẽ hơi ngợp, nhưng đi một lúc dẻo tay, dẻo chân sẽ khác ngay. Bác cứ mạnh dạn lên.
Gì thì gì cũng chỉ có 60km đường tốt.