[Thảo luận] Mới lấy bằng có nên lái đường dài không ợ

Lac CDX 1.8

Xe điện
Em là em sợ nhất mấy cái vụ tập xe trên đường ^:)^ Kụ chủ thớt hãy nghĩ đến vợ con và những người cùng tham gia giao thông trên đường.

Khi nào thấy lái ngon rồi thì hẵng ra đường, đặc biệt là lái đi đường trưởng. Có những việc không Undo được đâu kụ ạ, mạng người chứ không phải đùa đâu.

Xe điên toàn là do ảo tưởng về khả năng cầm lái của mình đấy kụ ạ ^:)^

Cần thì thuê xe có lái cho nó lành, vừa Tết nhất xong ....

neubje

Đi bộ
e mới nhận bằng lần đầu tiên ra đường là đi HN - Sơn Tây đường 32 #:-s

e ủng hộ bác chủ thớt thuê xe đi, bình tĩnh + 1 chút tự tin và cẩn thận quan sát biển báo là ok ngay thôi

bác ko đi lần này thì lần sau, lần sau nữa vẫn mãi mãi là lần đầu

dũng cảm lên bác :D dũng cảm chứ ko phải liều lĩnh các bác nhé ^^

anhtho

Xe ngựa
Em thấy cái thớt này đã dài, vì nhiều cụ mới lái và tất cả các cụ đều qua giai đoạn lái mới. Có ý kiến cứ đi, và có ý kiến chưa nên đi. Theo em là điều đó phụ thuộc vào độ tự tin và năng khiếu của cụ chủ thớt. Theo em, lái mới mà chưa đi đâu bao giờ thì nên có một lái cưng cứng đi cùng vì có thể sẽ xẩy ra nhiều tình huống như:
- Bị va chạm sơ sơ thì 2 người xử lý sẽ chuẩn hơn
- Nếu bị vào ngõ hẹp mà ra ko nổi thì có anh kia làm giúp
- Anh kia sẽ nhìn hộ biển và nhắc nhở vì lái mới tác phong nhìn biển chưa thành phản xạ tự nhiên, nhiều khi cứ chú tâm vào các tình huống trên đường mà quên mất cái biển cấm to tổ bố
- Đi vào làng xóm, các đường liên huyện, liên thôn, sự phản ứng của người đi đường sẽ khác nữa. Nhiều chỗ làng xóm họ cứ nghêng ngang đi và ta phải tự tránh hoặc chờ đợi.
Còn nhiều tình huống khác nữa mà em không thể hình dung ra hết. Vậy cụ cứ nên đi nhưng cố gắng mời một ông bạn, ông anh, thằng em nào đó có bằng lái lâu hơn đi cùng là ổn.

rgvmen

Xe container
Cụ chủ thớt đã về tới nhà chưa nhể, chắc gồng nhiều dẫn đến mỏi dức toàn thân nên chửa bốt được bài rồi :D

thule6

Xe điện
Hồi em mới lấy bằng được 1 tháng, em đã lái lên Mẫu Sơn. Trên xe chở theo 4 người lớn, xe matiz nhá. Đang lên dốc gặp 1 chú Pajero đỗ dọc đường. Em lái sát mép vực, mớm ga lên. Lúc qua rồi mới biết là đề pa bằng số 3:-O. Lúc xuống bị sương mù, cách độ 3 m đếch thấy giề. Em bảo thằng bạn là tao đi lán trái đường, mày ngồi bên phải quan sát đường nháb-):ar!(~~)
Cụ chém kinh quớ, cụ lói cứ như anh em chưa đi Mẫu Sơn bao giờ. Cụ đi matiz lên Mẫu Sơn mà lại đề pa = số 3 đi được thì cụ siêu quớ em ạ cụ !!!

anhtho

Xe ngựa
Xeđịahình viết
Hồi em mới lấy bằng được 1 tháng, em đã lái lên Mẫu Sơn. Trên xe chở theo 4 người lớn, xe matiz nhá. Đang lên dốc gặp 1 chú Pajero đỗ dọc đường. Em lái sát mép vực, mớm ga lên. Lúc qua rồi mới biết là đề pa bằng số 3:-O. Lúc xuống bị sương mù, cách độ 3 m đếch thấy giề. Em bảo thằng bạn là tao đi lán trái đường, mày ngồi bên phải quan sát đường nháb-):ar!(~~)
Cụ chém kinh quớ, cụ lói cứ như anh em chưa đi Mẫu Sơn bao giờ. Cụ đi matiz lên Mẫu Sơn mà lại đề pa = số 3 đi được thì cụ siêu quớ em ạ cụ !!!
Đồng ý với cụ thule, số 1 còn lo khó nữa là bởi vì nó nhiều yếu tố KHÓ : lái mới, ma tiz yếu, lên dốc, sát mép vực, chở hết tải v.v...
Nếu depa = số 3 thì em đảm bảo chắc cụ ý nói lúc xuống dốc !

MsLove

Tháo bánh
Một lưu ý nữa là lái mới chớ có thuê xe số tự động đấy.
Cái xe AT nó có rất nhiều cái hay và hiện đại nhưng nó có cái dở nhất theo em là nó đek chết máy được :-<, cụ cứ thử 1 lần xem.

Cụ là thần tượng của em 8-}=))8-}

Relaxtech

Xe buýt
các cụ tư vấn em với, sắp đám cưới thằng bạn ở Hưng Yên, em thì vừa lấy bằng, biết đến 4b từ lúc học lái xe :D có nên thuê xe để đi từ HN --> HY ko ợ. Em đi cùng với mấy ng bạn, nhưng cũng ko ai biết lx cả. Các cụ tư vấn e với nhé. Cảm ơn cả nhà ạ
Chưa rõ cụ nói về ôtô hay về đám cưới? Nhưng xin thưa với cụ, đường dài và đường không dài, mới có bằng hay không mới có bằng không liên quan gì đến việc cụ có nên hay không nên đâu.

New_Carens

Xe điện
Em thấy cái thớt này đã dài, vì nhiều cụ mới lái và tất cả các cụ đều qua giai đoạn lái mới. Có ý kiến cứ đi, và có ý kiến chưa nên đi. Theo em là điều đó phụ thuộc vào độ tự tin và năng khiếu của cụ chủ thớt. Theo em, lái mới mà chưa đi đâu bao giờ thì nên có một lái cưng cứng đi cùng vì có thể sẽ xẩy ra nhiều tình huống như:
- Bị va chạm sơ sơ thì 2 người xử lý sẽ chuẩn hơn
- Nếu bị vào ngõ hẹp mà ra ko nổi thì có anh kia làm giúp
- Anh kia sẽ nhìn hộ biển và nhắc nhở vì lái mới tác phong nhìn biển chưa thành phản xạ tự nhiên, nhiều khi cứ chú tâm vào các tình huống trên đường mà quên mất cái biển cấm to tổ bố
- Đi vào làng xóm, các đường liên huyện, liên thôn, sự phản ứng của người đi đường sẽ khác nữa. Nhiều chỗ làng xóm họ cứ nghêng ngang đi và ta phải tự tránh hoặc chờ đợi.
Còn nhiều tình huống khác nữa mà em không thể hình dung ra hết. Vậy cụ cứ nên đi nhưng cố gắng mời một ông bạn, ông anh, thằng em nào đó có bằng lái lâu hơn đi cùng là ổn.
Chuẩn không cần chỉnh!

New_Carens

Xe điện
Đây chưa phải là đề pa mà là xe vẫn đang chạy chậm ở số 3, đỡ chân côn và ga rống lên để xe vẫn chạy được tiếp. Những trường hợp cho mượn xe kiểu này về chủ xe chuẩn bị mấy triệu thay côn là vừa!

BinhminhCDS

Xe buýt
Công nhận ofer nhà mình tư vấn tận tình thật. Nhiều người khuyên nên và cũng có nhiều người can. Thế cụ chủ thớt đi về thế nào rồi không thấy len báo cáo báo cò gì với các cụ trên này à?

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Theo em thì tùy tính chất công việc thôi, quan trọng thì không nên còn đi chơi vớ vẩn thì cứ mạnh dạn mà đi, ko có lúc bắt đầu thì đến bao giờ mới giỏi đc.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
các cụ tư vấn em với, sắp đám cưới thằng bạn ở Hưng Yên, em thì vừa lấy bằng, biết đến 4b từ lúc học lái xe :D có nên thuê xe để đi từ HN --> HY ko ợ. Em đi cùng với mấy ng bạn, nhưng cũng ko ai biết lx cả. Các cụ tư vấn e với nhé. Cảm ơn cả nhà ạ
Xe lạ, người đồng hành không lái được thì thôi bạn ah.
Cho nó lành.

lamvietcuong

Xe tải
Xe lạ, người đồng hành không lái được thì thôi bạn ah.
Cho nó lành.
Theo em thì cứ đi cho học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm, lẫn kỹ năng, Quê em ở Cao Bằng vừa lấy bằng nhưng em dám thuê xe quất chuyến đi huyện Hạ Lang, toàn đường đèo dốc, hôm đó thuê xe chở cả nhà đi đám ma, chằng lo lắm đâu cụ ạ.

mapmaphp

Xe máy
Em khuyên một câu rất là chân tình nhé: không nên. Lý do có 2 điều:
1- Cụ mới lái, chưa tự tin nên cụ mới lên đây hỏi. Cái này thì cũng bình thường, dần sẽ quen, nhưng nó liên quan đến điều 2
2- Đi ăn cưới --> rượu chè --->bốc, đến khi ra về gặp điều 1 thì khó lường lắm cụ ạ.
Chúc cụ có buổi tiệc cưới vui vẻ!
cụ ơi,e ko bít đánh chắn đâu,e mời cụ một ly đây.mà theo e thì mới lái cứ mạnh dạn mà đi,uống ít thôi là ổn ấy mà

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
Cứ từ từ đi 50 Km đổ xuống, đi chậm thì lúc khởi hành mình đi sớm hơn chút. Cụ nào có lái giỏi thì cũng đi nhanh hơn cụ 1 tiếng là cùng. Cái chính của người mới biết lái là khả năng căn đường chưa được chuẩn. Nhưng cứ tự tin lên, chính ra đi kiểu thế mới lái tiến bộ nhanh

namviet2008

Xe buýt
Đi nhiều cho quen cụ ạ.
Chúc cụ thượng lộ bình an!

ngvbang

Xe buýt
Đi đường dài nò tự tin hơn nhiều, nếu không đi thì biết đến bao giờ mới đi?

7magic

Xe hơi
Các cụ cứ yên tâm, lần lái cuối cùng trên OF của cụ chủ thớt là: 21-02-2011 00:57 nên có lẽ là không sao rồi ạ!

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cứ yên tâm, lần lái cuối cùng trên OF của cụ chủ thớt là: 21-02-2011 00:57 nên có lẽ là không sao rồi ạ!
Vâng, có lẽ bây giờ cụ chủ đã không còn là "lái mới" nữa rồi !