[Funland] Mới chạy thì nên mua giày nào nhỉ?

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
em vote nike, cùng giá thì nike đẹp hơn hẳn, chs mn thích Das, em thấy das thiết kế còn hơi uê uê :v

Ở tầm tiền thấp hơn thì em thấy Reebok cũng rất ổn, thiết kế cũng đa dạng

Giày nội địa Trung thì em thấy có 361 sport, hay bán ở Hoàng Phúc/Shopee, em mua áo phao giữ nhiệt của bọn này thấy ổn, giày thì chưa test :v

Ryan848

Xe container
em vote nike, cùng giá thì nike đẹp hơn hẳn, chs mn thích Das, em thấy das thiết kế còn hơi uê uê :v
Cái này do dáng chân thôi cụ, chân em bè ngang nên chỉ chơi das, nike hợp chân gọn; về đế thì em thấy nike êm hơn.

lx125_black

Xe container
Em đi bộ cũng nhiều nhiều, trước hay mua Das nhưng đúng là từ lúc mua sang Nike thì khác hoàn toàn cảm giác chân. Ôm chân và mềm, thoải mái hơn nhiều. Chỉ là giá cao hơn tầm 30% so với Das.
À, với Das thì e thấy tùy đôi nhé, có đôi Bounce thì em đi sà sã mấy năm không hỏng, chỉ hơi bẹp đế. Nhưng cũng có đôi Alphaboost thì đi chưa nhiều nhưng cũng bung keo, bung đế :(

Chun SUV

Xe buýt
Em đang dùng đôi Acis gel nimbus 24, êm dễ chịu lắm.
Thấy ít cụ nói về đôi này nhỉ

Go on

Xe điện
Các cụ runner ơi cho em hỏi:

Em mới bắt đầu tập chạy, và đặt mục tiêu là từng bước tiến đến 21 km (mục tiêu :D).
Nhờ các cụ tư vấn giúp em nên mua giày chạy nào phù hợp cho người mới chạy nhỉ? loại nào giá cả hợp lý mà dễ mua ý ạ, em là sinh viên nghèo vượt khó :D

Cảm ơn các cụ.
Em không khẳng định nhưng có ông bạn mới 32t. Khoẻ mạnh, cao to tự dưng nổi hứng chạy. Cứ đặt mục tiêu mỗi hôm thêm 2km (cậu ấy up trên fb hàng ngày). Được 1 tháng thì nhận tin buồn, cậu ấy đột quỵ và ra đi mãi mãi khi đang chinh phục mốc 10km. Thiết nghĩ thể dục là tốt nhưng nên khoa học chứ ko nên như vận động viên chuyên nghiệp cụ ạ.

BMW Z69

Xe buýt
Em không khẳng định nhưng có ông bạn mới 32t. Khoẻ mạnh, cao to tự dưng nổi hứng chạy. Cứ đặt mục tiêu mỗi hôm thêm 2km (cậu ấy up trên fb hàng ngày). Được 1 tháng thì nhận tin buồn, cậu ấy đột quỵ và ra đi mãi mãi khi đang chinh phục mốc 10km. Thiết nghĩ thể dục là tốt nhưng nên khoa học chứ ko nên như vận động viên chuyên nghiệp cụ ạ.
Mỗi ngày tăng 2km thì em thấy hơi kinh quá :( chứ chạy dưỡng sinh thì em nghĩ ko đến mức ra đi. Mà đột quỵ nhiều nguyên nhân lắm :( có ông đang ngủ còn đi nữa là

hai.tranhr

Xe container
Các cụ runner ơi cho em hỏi:

Em mới bắt đầu tập chạy, và đặt mục tiêu là từng bước tiến đến 21 km (mục tiêu :D).
Nhờ các cụ tư vấn giúp em nên mua giày chạy nào phù hợp cho người mới chạy nhỉ? loại nào giá cả hợp lý mà dễ mua ý ạ, em là sinh viên nghèo vượt khó :D

Cảm ơn các cụ.
Cứ Dethcathlon cho ló rẻ ạ

C0NAN

Xe đạp
Đây nhé các bác, mới tập chạy cứ chơi dòng Easy Run trước đã. Khi nào thành thói quen rồi thì nâng cấp tếp theo trình tự Long Run và Race.
E thuộc dạng còi còi (mới đc vài cái FM) nhưng giày thì cũng có 3-4 đôi xoay nhau cho đa dạng, đỡ nhàm chân.

raisomoon

Xe tăng
Cụ biết cậu ấy 2 năm qua tiêm mấy mũi vx và tiêm loại nào ko? Năm qua tỉ lệ đột quị tăng đột biến ở người trẻ mà bộ té chẳng có thống kê điều tra nguyên nhân 1 cách rõ ràng, toàn đổ vấy cho csong áp lực

Go on

Xe điện
Cụ biết cậu ấy 2 năm qua tiêm mấy mũi vx và tiêm loại nào ko? Năm qua tỉ lệ đột quị tăng đột biến ở người trẻ mà bộ té chẳng có thống kê điều tra nguyên nhân 1 cách rõ ràng, toàn đổ vấy cho csong áp lực
Dạ 4 năm trước rồi cụ, lúc đó chưa tiêm

Go on

Xe điện
Mỗi ngày tăng 2km thì em thấy hơi kinh quá :( chứ chạy dưỡng sinh thì em nghĩ ko đến mức ra đi. Mà đột quỵ nhiều nguyên nhân lắm :( có ông đang ngủ còn đi nữa là
Vâng em cũng còm là em không khẳng định, chỉ chia sẻ để các cụ cẩn trọng, không cố quá chỉ vì cái mục tiêu đó. Mệt thì nghỉ

Hự.

Xe điện
Em cám ơn cụ nhiều. Cụ ơi em xin hỏi cụ: 1 đôi giày chạy thì mình chạy tầm bao nhiêu km (giống như xe máy đi 2000km là thay nhớt ý) thì nó sẽ mòn và phải thay giàu mới ạ? Theo kinh nghiệm của cụ. Hiện em đang dùng con Fly 4 ạ
Nó cũng như ô tô, phụ thuộc vào:
- Tần suất bảo dưỡng
- Cách lái (chạy).
Cụ năng vệ sinh làm sạch đế, ko để cao su lưu hoá nứt bong thì bền giày hơn. Động tác chạy cũng qđ tốc độ mòn đế giày. Cùng loại giày cụ sẽ thấy có người chạy nghe tiếng động chạm đất khá to, có người nhẹ nhàng lướt êm như mèo.

pooka

Xe container
Vâng em cũng còm là em không khẳng định, chỉ chia sẻ để các cụ cẩn trọng, không cố quá chỉ vì cái mục tiêu đó. Mệt thì nghỉ
Trước giờ giới chạy bộ vẫn thống nhất mức tăng độ dài đường chạy không quá 10% mỗi tuần mà. Tỷ dụ đang chạy 5km thì chỉ tăng tối đa 500m mỗi tuần. Trừ khi là thanh niên dưới 25 tuổi và không có bệnh nền gì thì tăng 20 %.
Ngay cả người khỏe mạnh mà một tuần chạy 3 buổi, mỗi buổi tăng 2km thì một tuần tăng 6km là mức quá lớn, phản khoa học nên dễ dính đòn.

Chỉnh sửa cuối:

Xetho_2sot

Xe tải
Chạy được chân trần là tốt nhất 😄

Bebon

Xe tăng
Mỗi hôm thêm được 2km mà 1 tháng vẫn đang chinh phục mốc 10km là sao hả cụ??

Go on

Xe điện
Mỗi hôm thêm được 2km mà 1 tháng vẫn đang chinh phục mốc 10km là sao hả cụ??
Đó là nguyên văn bài viết của bạn đó, không phải của em. Trước hôm mất thì đăng status ngày mai chinh phục mốc 10km. Hơn nữa cậu ấy cũng ko phải ngày nào cũng chạy, do làm sale bất động sản nên hôm nào rảnh mới chạy cụ ạ. Em lại 1 lần nữa ko khẳng định nhưng nghề đó hay nói quá về mục tiêu, phông bạt nên chuyện ko logic cũng ko lạ cụ ạ

cuongdiv

Xe container
Đây nhé các bác, mới tập chạy cứ chơi dòng Easy Run trước đã. Khi nào thành thói quen rồi thì nâng cấp tếp theo trình tự Long Run và Race.
E thuộc dạng còi còi (mới đc vài cái FM) nhưng giày thì cũng có 3-4 đôi xoay nhau cho đa dạng, đỡ nhàm chân.
View attachment 7757562
Nếu thêm Adidas ultraboots; Asics nimbus, Kayano; Nike fly…thì xếp vào mục nào cụ nhỉ

C0NAN

Xe đạp
Nếu thêm Adidas ultraboots; Asics nimbus, Kayano; Nike fly…thì xếp vào mục nào cụ nhỉ
Nó là dòng race rồi b. Thực ra giày nhiều loại lắm (chân bè, chân dày, rông mũi, gót nhọn v.v...), cái ảnh trên là gợi ý trọng tâm cho những b nào đang mông lung giữa 1 biển giầy. Vì kể cả các dòng bt 5-700K cũng làm giày chạy đại trà đc mà 😀

honglongit

Xe buýt
Mua con miband mấy trăm k ấy cụ ạ. Trước em có dùng rồi, rẻ , tiện điều khiển tai nghe blutooth nghe nhạc , xem tin nhắn , nghe dt các thứ. Cũng dễ thưo dõi các thông số tạo động lực hơn. ( chủ yếu là xem quãng đường, nhịp tim. Đừng để ý pace nhiều cụ nhé, mới chạy dễ ham đẩy pace là chấn thương đấy.)
con đó có gps ko cụ? e ngại mang đt theo vướng víu, đang muốn dùng đồng hồ đeo cho gọn nhẹ, về nó tự đồng bộ lên điện thoại sau

honglongit

Xe buýt
nghe ghê vậy cụ, em cũng đang chinh phục mốc 10km :(