[Funland] Mời các cụ xem cao tốc China

ubisapro

Xe trâu
Năm 2000 em sang trùng Khánh cao tốc của họ mỗi bên 6 làn, toà nhà vp rồi cc như nấm hà nội còn chưa có Vincom , em như ở quê ra tỉnh cứ đứng đếm xem toà nhà được bao nhiêu tầng, mà họ có cả ngàn toà cao ốc, cty cho xe BMW đưa đón ăn chơi vip vcd hee
Năm 2000 thì cụ vào Sài Gòn đã thấy khác rồi chứ đừng nói sang bên kia :D. Nhưng HN phát triển nhanh thật, tiếc là quy hoạch quá kém nên nát :(

victory_1980

Xe điện
Mình so với TQ nghe buồn cười thật sự, nói thật là so ngay với Thái còn sau vài chục năm nữa là với TQ.
Thế mới thất TQ nó phát triển tốc độ nhanh thật, trong vòng 20 năm từ chỗ còn thua Thái Lan về CSHT, mà nó thành đi trước Thái Lan hàng chục năm. Giờ với tốc độ xây dựng hiện tại, TL cũng phải mất vài chục năm nữa may ra bằng TQ bây giờ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thế mới thất TQ nó phát triển tốc độ nhanh thật, trong vòng 20 năm từ chỗ còn thua Thái Lan về CSHT, mà nó thành đi trước Thái Lan hàng chục năm. Giờ với tốc độ xây dựng hiện tại, TL cũng phải mất vài chục năm nữa may ra bằng TQ bây giờ.
Em nghĩ ngoài việc quyết tâm cao, thời gian thủ tục đầu tư bên đó chắc cũng nhanh hơn mình nhiều. Hồi trước có ông bảo với em là bên mình thời gian để xong được thủ tục đầu tư một nhà máy điện thì bên kia họ xây xong rồi.

Moriarty

Xe container
Với lại không biết báo ta có dịch láo không chứ em thấy mỗi lần bầu bán, cơ cấu bên đó toàn ông phải có CV làm được những việc gì ở vùng khó khăn. Bên ta thì ông nào lên CV chỉ toàn thấy nhảy hết chỗ này đến chỗ nọ.
Thành tích người ta ở tầm vũ trụ rồi cụ ạ, mấy bố nhà mình thì thôi thành tích ao làng còn chả ăn thua
Nhóm kỹ sư vũ trụ lọt vào hàng ngũ lãnh đạo Trung Quốc - Thế giới - ZINGNEWS.VN

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Với lại không biết báo ta có dịch láo không chứ em thấy mỗi lần bầu bán, cơ cấu bên đó toàn ông phải có CV làm được những việc gì ở vùng khó khăn. Bên ta thì ông nào lên CV chỉ toàn thấy nhảy hết chỗ này đến chỗ nọ.
Cùng đỏ nhưng bên ấy khác lắm
Mà thấy các cụ tự diễn biến thế này, lại giống Thăng Long xưa, khi quân minh sang sau khi đánh bại hồ quý ly, vùng kẻ chợ toàn dân theo giặc 😂😂😂😂

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ngoài việc quyết tâm cao, thời gian thủ tục đầu tư bên đó chắc cũng nhanh hơn mình nhiều. Hồi trước có ông bảo với em là bên mình thời gian để xong được thủ tục đầu tư một nhà máy điện thì bên kia họ xây xong rồi.
Thì toàn tầm trần tuấn anh, Nông Đức Mạnh, nông quốc tuấn, Nguyễn tấn dũng, nên như vậy là phải thôi

BMW_X7

Xe điện
quả bom nguyên tử đầu tiên của trung quốc gần như tự lực .

vùng mãn châu lý đã có mức công nghiệp cực cao từ khi binh đoàn quan đông rồi .
vâng vùng giáp Nga công nghiệp TQ rất phát triển, nhất là công nghiệp chính xác cao như các máy tốc độ lớn.
các công trình công cộng nó cũng rất phát triển, em nhớ được đi 1 cái cầu kính âm dưới nước dưới 1 cái hồ công cộng, free chứ ko mất phí gì, nhìn thấy cua cá xung quanh, à cái hồ đó vị trí ko được như hồ Gương nhà mình đâu, chỉ là hồ ở 1 tỉnh lẻ

BMW_X7

Xe điện
Tôi xác định cho cháu nó học nghề luôn mà.
Sau này, nếu nó có chí hướng và khả năng, thì lên đại học cũng không muộn.

Bù lại, nó an toàn hơn cho cháu nó.
Thợ bên bển đang thiếu thê thảm, nhất là mấy ngạch IT, health care, rồi Hotel + ...
vâng em cũng tính cho con học nghề luôn, thành thợ lành nghề chứ ko dở ông dở thằng, nhưng mẹ và ông bà chưa đồng ý, con nhà em học cũng ko suất sắc gì, nên muốn định hướng luôn.
nếu học TQ thì em có nguồn đi du học luôn mà free còn được nuôi ăn học, bà chị em trước du học TQ về, và bắt được mối với ĐSQ bên đó để cấp các suất học bổng như thế (xưa bà ấy du học và làm thêm trong ĐSQ bênđó), 3 cháu họ hàng nhà em đang đi học theo diện thế, học nghề luôn.
nhưng khó cái là con em là con gái, nên mẹ và ông bà chưa xuôi

BMW_X7

Xe điện
Thằng em con cô ruột tôi, tôi bảo học luôn Cao Đẳng Cơ Điện Hà Nội, ngành cơ điện, về đứng máy cnc cho Đài Loan, lắp phôi+ bấm nút, cà phê cà pháo đứng trông máy chạy tại kcn Đồng Văn lương 18 củ (mới vào 13 củ)
Mấy đứa giỏi hơn học đại học giờ vất vưởng lương 8 -10 củ làm văn phòng
🤣🤣🤣, suốt ngày nói may hồi đó nghe anh, chứ 10tr nuôi con vất lắm
Làm 2 niên nhờ tôi mua con fadil lướt, con cái đi đâu sướng
vâng định hướng thế chuẩn ạ, nhưng ko mấy nhà ở VN lại nghĩ được thế đâu ạ, cứ phải học ĐH gì gì đó cơ, bạn em học Sư phạm ra trường giờ toàn đi bán hàng, thấy cuộc sống vất lắm.
em thì muốn định hướng cho đi học nghề, thành thờ lành nghề, vì con em học làng nhàng, ko giỏi, nhưng mẹ và ông bà chưa ok

haiyen1012

Xe điện
Cách đây 5 năm em sang Nam Ninh đã thấy hạ tầng của nó gấp SG và Hà Nội cả chục lần rồi.
Nói chung là dân mình về thù hận lịch sử thì cứ chửi nó thôi chứ đi sau nó nhiều lắm

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 5 năm em sang Nam Ninh đã thấy hạ tầng của nó gấp SG và Hà Nội cả chục lần rồi.
Nói chung là dân mình về thù hận lịch sử thì cứ chửi nó thôi chứ đi sau nó nhiều lắm
Thù hằn lịch sử tốt, vậy mới không mất nước
Còn giàu hay nghèo, do quyết sách của giới lãnh đạo, quyết sách đúng thì đi nhanh

haiyen1012

Xe điện
Thù hằn lịch sử tốt, vậy mới không mất nước
Còn giàu hay nghèo, do quyết sách của giới lãnh đạo, quyết sách đúng thì đi nhanh
Vậy là đổ lỗi cho lãnh đạo mình stupid hơn lãnh đạo nó hả =))
Thế thì lại nói đến tầng lớp thấp trong xã hội là công nhân. Em đã làm việc với 1 nhà thầu đưa toàn công nhân TQ sang thi công, công nhân của nó về ý thức và tay nghề hơn nhiều công nhân VN, đương nhiên là lương của chúng nó cao hơn (cỡ 10-12 nghìn tệ) nhưng hiệu quả thì hơn hẳn

favorit

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe ăn nhau ở cái ý thức. Kiểu lái của nhà mình là kiểu khôn lỏi. Còn lâu mới khá lên được.

Matxech

Xe container
Chúng ta luôn học theo bạn
Nhưng học 1/2 thôi

khanhtb

Xe điện
khen Tàu thì khen cả ngày ko hết, Mỹ còn phải nể sợ tìm cách giảm ảnh hưởng của China

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì lại nói đến tầng lớp thấp trong xã hội là công nhân. Em đã làm việc với 1 nhà thầu đưa toàn công nhân TQ sang thi công, công nhân của nó về ý thức và tay nghề hơn nhiều công nhân VN, đương nhiên là lương của chúng nó cao hơn (cỡ 10-12 nghìn tệ) nhưng hiệu quả thì hơn hẳn
Thì cụ cứ nhìn thành tựu của nó, quyết sách của lãnh đạo bọn nó thì biết mà
Em không dám đổ lỗi cho ai, chỉ đưa ra những sự việc khách quan mà thôi
🤣🤣🤣🤣, em làm việc với các nhà máy trung nhiều (không làm với đội thương mại đâu ạ)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Theo bác, công bằng mà xét thì công nhân khựa (trình cao + lương cao) xứng đáng hơn hay công nhân ta xứng đáng hơn?

Tôi có vô 1 trường cao đẳng nghề, đúng lúc các cháu đang học sửa ô tô, cụ thể là đánh bóng matit thân xe.
Nhìn ề à ì ạch, cứ như chỉ mong đến giờ nghỉ vậy.

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Em sang đoa hồi đầu năm nay, riêng khoản đường xá thì Việt nam còn chạy theo dài dài mới kịp. Dân họ tham gia giao thông rất ý thức, 8 ngày ở cả ở Quảng Châu lẫn Thẩm Quyết ko thấy cảnh sát đứng phân làn giao thông như ở Việt Nam, thi thoảng thấy vài xe cảnh sát đi tuần hoặc làm nhiệm vụ thôi. Nhưbg hệ thống camera giám sát giao thông thì chụp ảnh liên tục…….
Em cũng ước Việt nam sẽ coa ngày giao thông được như họ bậy giờ. Và quan trọng nhất là bên đó chỉ có xe máy điện, ô tô điện và ô tô chạy xăng. Tuyệt nhiên không thấy XE MÁY chạy xăng

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Tầm quản trị của tàu, thôi, đừng khen nhiều mất công
Dân họ sợ nhà nước 1 phép
Những chính sách vĩ mô của họ rất có tầm nhìn và đồng nhất
Hồi 2010, họ đã làm hàng chục nghìn km Đường Sắt cao tốc, trong khi đó tổng nông nhà ta đi đâu cũng bi bô "các đồng chí phải nghiên cứu trồng cây gì nuôi con gì"

Nút giao Trùng Khánh
Lại nhắc đến cụ Răng chắc, sống vô tư, vô vị lợi nên hình như nhiều tuổi hơn cụ Bạc mà vẫn khoẻ mạnh, béo tốt quá.