[Thảo luận] Mời các cụ lý luận, giải quyết triệt cái "bẫy" ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải Bà Triệu

hung303

Xe điện
Thế này nhé, cụ đi 4 bánh từ Trần Hưng Đạo muốn rẽ phải Bà Triệu. Khi gặp đèn to (đi thẳng) đỏ, đèn rẽ trái xanh. Cụ có 3 option:

1. Làm người nhát gan: tránh cái làn có vạch kẻ cấm dừng đỗ, chờ đèn đỏ (ở làn bên trái) chuyển xanh rồi mới rẽ phải vào Bà Triệu, trong khi đèn tín hiệu rẽ trái vẫn xanh ngắt

2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ trái vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết)

Cụ sẽ đấu lý với xxx trong phương án 2 và 3 như thế nào ? để không bị gãi đầu gãi tai và ú ớ 50-50.

Nếu cụ chọn phương án 1: em không bàn vì cụ chọn lối đi an toàn nhất rồi ạ. Nếu chẳng may rơi vào 2 và 3 thì mới hay ạ. Phần lớn chưa lên HN bao giờ rời vào trường hợp 2 và 3.
Theo e cụ với PA 2 & 3 cụ phải lý luận thế này! :
- Theo điều 18 luật GTDB: 1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.
2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Theo luật GTDB thì cụ ko thể phạm lỗi "Dưng xe" đc
- Ở đây đúng là mình đi vào làn đường cấm dừng và đỗ xe, nhưng ơ đây là mình ko hề dừng hay đỗ mà là đang tham gia giao thông và tuân thủ theo tín hiệu chỉ dẫn giao thông của đèn và biển báo, chứ ko "Dừng xe" theo như khái niệm của luật GTDB,
khi mình tuân thủ rẽ phải theo chỉ dẫn của đèn báo GT, nhưng đi vào làn rẽ phải rồi mới phát hiện ra biển báo phụ ko cho 4b rẽ phải (do chữ quá bé) . Do ko thể lùi hoặc đè vạch để sang làn bên đc nên bắt buộc phải tuân thủ hiệu lệnh của biển báo phụ. Cụ cần khẳng định: là ko "Dừng xe" mà là "đang tham gia GT" nhé!

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Bác ít đi đường này, nhà em ở Ngô Thì Nhậm, cơ quan cũ ở Ngọc Hà cho nên đó là đường em về thường xuyên (em thường từ Bà Triệu rẽ vào Nguyễn Du để về nhà). Từ khi Thợ Nhuộm em còn chạy 2 chiều rồi rẽ từ TN ra thoải mái rồi họ kẻ vạch rồi muốn rẽ vào Bà Triệu vẫn qua mặt cả 2 và 4B chờ đèn đỏ rồi như bây giờ từ TN phải vòng phải 1 chút để cùng chờ với nhưng xe 4B khác chạy thẳng THĐ...!
Cụ lắm rồi quá, em đọc mà hoa cả mắt. hihi,

em nghĩ là hồi mà qua mặt 2b và 4b để rẽ vào bà triệu, là xxx k bắt thôi. Chứ đi như thế có ràng là đi vào phần đường của xe ngược chiều (là chiều từ trần hưng đao ra ga)

xehop.lad

Xe hơi
Đấy người ta gọi là văn hóa lùn đấy, có cụ nào biết đứa nào làm cái biển đấy ko méc em để em tháo cái biển đấy đập vào cái mặt nó.

anhtho

Xe ngựa
Hình như em chưa bao giờ rẽ phải ở đoạn này (hơi lạ), nhưng nếu chỗ đó không có biển phân làn 411 thì các cụ cứ chờ đèn đỏ như thường lệ, nhưng dừng chờ ở làn sát với cái làn có gạch chéo, và khi đèn chính xanh thì rẽ phải là ổn thôi. Để làn có gạch chéo cho 2b rẽ phải thoải mái.

Website
www.facebook.com

Tình hình là như sau: chỗ ngã tư này hướng rẽ phải có vạch cấm dừng cấm đỗ, đèn báo hiệu rẽ phải, và biển hiệu cho phép xe máy xe đẹp rẽ phải nhỏ tý treo ngay góc cột (như hình vẽ) 

2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ phải vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết) [/B]

Cụ sẽ đấu lý với xxx trong phương án 2 và 3 như thế nào?

--------

Xin phép được phản biện với kụ chủ như sau ợ.
1- Vạch mắt võng màu trắng trên hình của kụ chủ không có trong Điều lệ báo hiệu đường bộ. Lái xe không có nghĩa vụ phải tuân thủ các biển báo vạch kẻ không có trong luật.

2- Vạch này màu trắng nên hoàn toàn không phải là vạch số 56 trong Điều lệ (vạch 56 là vạch màu vàng).

Nếu có ai đó coi màu trắng và màu vàng cũng có giá trị pháp lí như nhau, hãy trả lời giúp "một lá cờ nền đỏ, ngôi sao 5 cánh màu Trắng (không phải màu vàng nhé) có phải là cờ Việt nam hay không ạ?

Website
www.facebook.com
 Minh hoạ thêm về "khác màu ---> khác chất":

Cờ Rumani, có vạch màu vàng

Khi vạch màu vàng đổi thành màu trắng, lá cờ không còn là cờ Rumani mà trở thành cờ Reunion (Pháp).

Tương tự, cờ nhật có hình tròn màu đỏ trên nền trắng.

Khi thay nền màu trắng bằng màu xanh như này, lá cờ có còn là cờ Nhật nữa không ạ?

Xin thưa là không. Nó là của Băngladesh ợ.

Chỉnh sửa cuối:

corolla antils

Xe buýt
MÌnh thường xuyên đi đoạn đường này và nếu như đèn tín hiệu như trong ảnh ( đèn báo bên phải xanh, cụm đèn trước mặt đèn xenh bên phải sáng thì chủ động rẽ phải luôn ( đi ô tô ). Thực sự không nhìn rõ dòng chữ nhỏ phía dưới biển xanh ( xe máy, xe đạp được rẽ phải..chỉ nhìn rõ dòng chữ Đèn đỏ được rẽ phải ). Và theo cảm nhận thấy rằng việc có thêm dòng chữ nhỏ phía dưới là không cần thiết. Nên ể cho cả ô tô, các phương tiện khác cùng rẽ phải phù hợp hơn. Tránh ùn tắc.

thinhkieuphong

Xe điện
MÌnh thường xuyên đi đoạn đường này và nếu như đèn tín hiệu như trong ảnh ( đèn báo bên phải xanh, cụm đèn trước mặt đèn xenh bên phải sáng thì chủ động rẽ phải luôn ( đi ô tô ). Thực sự không nhìn rõ dòng chữ nhỏ phía dưới biển xanh ( xe máy, xe đạp được rẽ phải..chỉ nhìn rõ dòng chữ Đèn đỏ được rẽ phải ). Và theo cảm nhận thấy rằng việc có thêm dòng chữ nhỏ phía dưới là không cần thiết. Nên ể cho cả ô tô, các phương tiện khác cùng rẽ phải phù hợp hơn. Tránh ùn tắc.
vậy là ô tô cũng được rẽ phải như xe máy sao, vậy cần ghi ghi thêm câu xe đạp xe máy ở dưới nhỉ ???

luannguyen9036

Xe hơi
Mợ đấy đi 2b mà cụ, theo em thì vẫn cãi được.
Đèn cho phép rẽ phải nhưng không bắt buộc phải rẽ phải khi có đèn đỏ đi thẳng. Tôi dừng chờ đèn đỏ cũng không sao cả.

Theo em nhớ thì cái ngã tư này cũng rất rõ ràng mà.
- Có biển phân làn, làn trong cùng cạnh vỉa hè là làn rẽ phải. 4b, 2b muốn rẽ phải thì phải đi vào cái làn có vạch sọc chéo í, đèn mà đỏ thì 4 bánh phải dừng chờ đèn, cón 2b thì được phép rẽ.
- còn đèn mà xanh thì cả 4b và 2 b đều đc rẽ phải, nhưng phải ở đúng làn đó.
- Cụ từ làn khác mà rẽ phải thì là sai làn.
Nhưng vấn đề là nếu 4b dừng ở làn rẽ phải, tức là làn cấm dừng đỗ thì lại dính lỗi dừng đỗ sai qui định cụ ạ.

quocviet

Xe container
 Minh hoạ thêm về "khác màu ---> khác chất":

Cờ Rumani, có vạch màu vàng

Khi vạch màu vàng đổi thành màu trắng, lá cờ không còn là cờ Rumani mà trở thành cờ Reunion (Pháp).

Tương tự, cờ nhật có hình tròn màu đỏ trên nền trắng.

Khi thay nền màu trắng bằng màu xanh như này, lá cờ có còn là cờ Nhật nữa không ạ?

Xin thưa là không. Nó là của Băngladesh ợ.
bangladesh ạ? :))

ichbinminh

Xe buýt
Em chỉ biết rằng: Luật là tường minh, không được phép ẩn dụ, ngầm hiểu hay suy diễn. Như vậy, trên biển phụ không có chữ "Ô tô" thì không được ngầm hiểu là "Ô tô thì không được rẽ phải khi đèn đỏ". Vì nếu muốn cấm ô tô rẽ phải tại làn đó thì nội dung đầy đủ phải là "ĐÈN ĐỎ - Xe đạp, xe máy được phép rẽ phải. Cấm ô tô rẽ phải".

Em xin hết ợ!

xemayno12345

Xe hơi
em mù tịt,cụ nào lý luận cũng có tí "ní".cái này để lên phường trình bày thôi :))

Bách Việt

Xe đạp
the em thì qua đó để cho chắc ăn các cụ cú cho xe rẽ phải thôi nhưng nhớ đi đúng làn đường rẽ phải là được

caocuongx1

Xe hơi
lằng ngoằng quá nhỉ

Website
www.facebook.com

khoainuongchip

Xe buýt
Tốt nhất là cứ đi vào làn giữa thôi, vì đèn xanh rẽ phải đề rõ là chỉ dành cho xe máy và đạp. Có đề cập đến ô tô đâu, như thế ô tô cứ tuân theo đèn to đùng thôi.

--> như đoạn ngã tư Daewoo Nguyễn Chí Thanh, nó nói rõ là đường được phép rẽ phải. Không có chỉ rõ là các phương tiện nào. Các bác cứ xem lai mà xem

Civic to Merc.

Xe container
Khó giề, cứ đi 100m/h trên làn phải đấy thằng nào bắt xuống cãi kịch liệt vào. Tao vẫn đang đi cực chậm ko dừng ko đỗ, chúng mày chứng minh tao dừng đỗ đi ...hê hê =))

romantic_kt1

Xe tăng
Nói chung là biển và tín hiệu không rõ ràng:
1. Biển "xe đạp - xe máy được rẽ phải" là biển phụ cho đèn đỏ không phải đèn mũi tên xanh.
2. Vạch liền 1.2 có bề rộng 20cm là vạch phân làn phần đường xe thô sơ và xe cơ giới, 4b không thể đi vào phần đường này mà chỉ được lấn khi cần thiết (QCVN: 41/2012/GTVT). Vì vậy, 4b đi vào phần đường này nhiều khả năng sẽ bị vim lúc đấy lại phải chiến vì không có biển 141 phân làn.
==> Cố gắng chấp hành nếu đã biết hiện trạng ngã tư này nên chọn phương án 1 để đỡ mất thời gian và lằng nhằng.
Tuy nhiên, nếu rơi vào trường hợp không quan sát được biển, vạch vẫn cứ rẽ theo tín hiệu đèn mũi tên xanh thì cãi theo lý như sau:
1. Biển chỉ dẫn không nói về đèn mũi tên và xe 4 bánh.
2. Khi tham gia giao thông ta phải đi theo tín hiệu biển, đèn nhưng ở đây không cấm 4b rẽ phải, đèn mũi tên xanh cho phép các loại xe đi theo hướng đèn mũi tên chỉ dẫn.

Kính các cụ,

Nhân có một thớt của một cụ gì đó bị vịn lỗi dừng đỗ ở ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải ra Bà Triệu, em xin mở thớt để cùng các cụ giải quyết triệt để điểm "đen" này, giúp cho cánh lái xe đỡ khổ với sự ngu và hiểm của xxx và "Gia tăng cống cứ..t" (GTCC)

Tình hình là như sau: chỗ ngã tư này hướng rẽ phải có vạch cấm dừng cấm đỗ, đèn báo hiệu rẽ phải, và biển hiệu cho phép xe máy xe đẹp rẽ phải nhỏ tý treo ngay góc cột (như hình vẽ)

Thế này nhé, cụ đi 4 bánh từ Trần Hưng Đạo muốn rẽ phải Bà Triệu. Khi gặp đèn to (đi thẳng) đỏ, đèn rẽ phải xanh. Cụ có 3 option:

1. Làm người nhát gan: tránh cái làn có vạch kẻ cấm dừng đỗ, chờ đèn đỏ (ở làn bên trái) chuyển xanh rồi mới rẽ phải vào Bà Triệu, trong khi đèn tín hiệu rẽ phải vẫn xanh ngắt

2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ phải vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết)

Cụ sẽ đấu lý với xxx trong phương án 2 và 3 như thế nào ? để không bị gãi đầu gãi tai và ú ớ 50-50.

Nếu cụ chọn phương án 1: em không bàn vì cụ chọn lối đi an toàn nhất rồi ạ. Nếu chẳng may rơi vào 2 và 3 thì mới hay ạ. Phần lớn chưa lên HN bao giờ rời vào trường hợp 2 và 3.

------------
Nếu nhìn trên hình thì thấy là khi đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải vẫn xanh -- > oto vẫn rẽ phải được ? (vì không có biển cấm oto rẽ phải, vạch cấm dừng cấm đỗ, biển báo hiệu không có ý nghĩa nói là làn rẽ phải này dành riêng cho xe máy)

Em liệt kê các khả năng khác ở chỗ ngã tư này:

A) Nếu Đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải không xanh, không đỏ ---> oto vẫn rẽ phải được, vì đoạn đấy cấm dừng cấm đỗ, nên vào đấy là chỉ có đi tiếp, đi thẳng không được vì vường đèn đỏ. Chỗ này có đèn tín hiệu rẽ phải nên rẽ phải được hay không thì phụ thuộc vào đèn này. Chỗ này có thể lý luận là 4 bánh đi vào làn rẽ phải, thấy đèn tín hiệu rẽ phải không đỏ suy ra không có hiệu lực cấm rẽ phải, vạch sơn lại cấm dừng cấm đỗ nên rẽ được.

B) trường hợp b vô lý nên loại bỏ ( có trường hợp này ko nhỉ : đi thẳng đỏ, rẽ phải đỏ. Lúc đấy biển phụ có tác dụng chỉ cho xe máy rẽ phải, oto đi chót đi vào làn này thĩ cãi xxx thế nào ạ ?

Phải không các cụ ? Cho ý kiến đi các cụ hiểu luật.

Trong trường hợp cuối cùng có thể chuyển sang nước cờ "hòa" :

1. Đèn nào đỏ thì xe đạp xe máy đựoc phép rẽ phải ? không ghi rõ làm sao biết mà tuân thủ <-- biển không có hiệu lực
2. Biển hiệu treo nhỏ không đúng kích cỡ chuẩn, lại nằm trong đoạn vạch có hiệu lực nên không kịp đọc và tuân thủ được <-- không có tác dụng hướng dẫn và thực thi
3. Biển báo hiệu vạch không rõ ràng xxx không hướng dẫn, rình bắt <--- ghi vào biên bản và sẵn sàng khướu kiện

Em nghĩ thế thì xxx cũng phải nhả thổi ^_^

Các cụ ném đá giúp em nhé, ...:D

--------

747

Xe tăng
Đoạn này chỉ có đi quen đường rồi mới ít bị vợt. Ko quen lớ ngớ có khi thoát được cái vụ đèn xanh đỏ thì sang đến bà triệu lại dính vào vụ phân làn. vì vừa rẽ phải xong chưa kịp định thần chắc chắn sẽ đi vào làn xe máy. ĂN CẠP NONG.