[Thảo luận] Mời các cụ lý luận, giải quyết triệt cái "bẫy" ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải Bà Triệu

N70

Xe hơi
Đ. con m. nhà nó, em cũng chết ở đây 1 lần rồi. Cụ nào có cách gì cảnh tỉnh cho ae off với.

ca_ce

Xe tăng
Có tý ý kiến với 4b các cụ nhé :( tại đây không có biển 141 )
1. Đèn đỏ TO - ĐỎ, đèn nhỏ ( mũi tên rẽ phải ĐỎ) cụ 4b nào đã vào phần kẻ này rẽ phải chắc chết, đợi đèn xanh BÉ mới rẽ, nếu bị bắt khi đợi thì CÃI vì không có 141 do đó tôi được ĐỢI, không sai làn
2. ĐÈN TO XANH, đèn bé XANH -- Đi vô tư
3. Đèn To - ĐỎ, đèn BÉ - mũi tên xanh : các cụ đang trong vạch kẻ rẽ PHẢI vô tư ( vì biển phụ xanh ), nếu các cụ không ở vạch kẻ re PHẢI khả năng bị vịn cao nhưng CÃI vì đèn phụ XANH và không có 141
4. Đèn To - XANH, đèn bé - ĐỎ : các cụ rẽ phải bị VỊN vì áp dụng biển phụ trước

Chỉnh sửa cuối:

newdrive

Xe tải
Có tý ý kiến với 4b các cụ nhé :( tại đây không có biển 141 )
1. Đèn đỏ TO - ĐỎ, đèn nhỏ ( mũi tên rẽ phải ĐỎ) cụ 4b nào đã vào phần kẻ này rẽ phải chắc chết, đợi đèn xanh BÉ mới rẽ, nếu bị bắt khi đợi thì CÃI vì không có 141 do đó tôi được ĐỢI, không sai làn
2. ĐÈN TO XANH, đèn bé XANH -- Đi vô tư
3. Đèn To - ĐỎ, đèn BÉ - mũi tên xanh : các cụ đang trong vạch kẻ rẽ PHẢI vô tư ( vì biển phụ xanh ), nếu các cụ không ở vạch kẻ re PHẢI khả năng bị vịn cao nhưng CÃI vì đèn phụ XANH và không có 141
4. Đèn To - XANH, đèn bé - ĐỎ : các cụ rẽ phải bị VỊN vì áp dụng biển phụ trước
----
đợi đèn xanh BÉ mới rẽ, nếu bị bắt khi đợi thì CÃI vì không có 141 do đó tôi được ĐỢI, không sai làn <-- nếu đợi ở làn kẻ sọc sẽ bị quy vào tội cản trở xe máy rẽ phải.

Còn trường hợp đèn to đỏ và đèn rẽ không xanh không đỏ , tính thế nào ạ ?

Em đã nhìn thấy trường hợp đèn to đỏ, đèn trái xanh, 4 bánh rẽ phải (ở làn kẻ sọc) vẫn bị tóm.

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Chả có gì mà khó hiểu, không đọc biển cứ rẽ bị bắt thì phải chịu. Hôm nào nó mát tính không bắt thì thôi. Ô tô cứ len vào đỗ mà bị nó bắt cũng đúng còn gì. Biển báo nó đúng kích cỡ, kiên cáo gì.

newdrive

Xe tải
Chả có gì mà khó hiểu, không đọc biển cứ rẽ bị bắt thì phải chịu. Hôm nào nó mát tính không bắt thì thôi. Ô tô cứ len vào đỗ mà bị nó bắt cũng đúng còn gì. Biển báo nó đúng kích cỡ, kiên cáo gì.
Thường gặp trường hợp là, đèn đi thẳng đỏ, các xe đi thẳng đang đỗ rồi, đèn rẽ trái đang xanh, cụ đi 4 bánh và vào làn kẻ sọc, đến gần ngã rẽ, cụ đọc vội cái biển nhỏ ("Đèn đỏ Xe máy đựoc phép rẽ phải"):

1. Hoặc là cụ hoảng quá dừng chờ luôn tại vạch này <--bị vịn
2. Hoặc là cụ rẽ phải luôn <-- bị vịn vì xxx vin vào cái bảng phụ "Đèn đỏ xe máy đựoc phép rẽ phải" mà nói rằng làn này chỉ cho xe máy rẽ phải khi đèn đỏ.

Cụ trả lời bâng quơ hơi thiếu trách nhiệm, em vote trừ.

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Em đã 3 lần đi 4B bị vịn ở đây + 2 lần đi 2B dừng lại cứu Net 2 cụ 4B khác và xxx đều thua. Theo em thì GTCC rất sai và em đã comment rồi không nhắc lại nữa. Nhưng lật lại vấn đề em thấy hiểu biết của người thamh gia GT và đặc biệt là xe tỉnh lẻ cần xem lại. Em xin VD: phỏng vấn vạch chéo màu vàng cấm dừng, cấm đỗ nhiều người không biết hoặc biết nhưng không nhìn mặt đường và không chấp hành. Túm lại người hiểu luật không ngại gì ngã 4 này và các chỗ khác cũng như không ngại đấu khẩu với xxx. Gút lại ngã 4 THĐ-BT như sau:
1 - Biển phụ không phải hiệu lệnh, không có trong Luật GTĐB, biển bằng chữ chỉ có tác dụng với xe thô sơ và người đi bộ.
2 - Đèn tín hiệu rẽ phải luôn xanh và có giá trị cao nhất.
Rẽ phải thoải mái

dongkijote

Xe điện
Không bao giờ có tình huống này cụ ạ :"B) Đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải đỏ "

TND

Xe hơi
Website
www.tnd.vn
Em xem mỗi cái tấm hình này nên không biết từ đầu đoạn đường nó như thế nào

Nhưng nếu không có biển 411 mà chỉ có vạch kẻ liền phân làn và đèn như trên thì:

-Đèn xanh nhỏ rẽ phải không bao giờ chuyển sang đỏ.
- Mọi ô tô đều được rẽ phải bất kể thời điểm đèn tín hiệu to màu gì hoặc đi vào làn đường nào.
- Biển nhỏ xanh xe máy xe đạp được rẽ phải không có nghĩa là cấm ô tô rẽ phải.
- Khi ô tô đi thẳng gặp đèn đỏ và đang đi trong làn cấm dừng đỗ thì tốt nhất cứ cho sẽ rẽ phải luôn rồi tính sau. (e chỉ đọc được cái luật đèn tín hiệu hiệu lực cao hơn biển báo thôi)

Vài chút ý kiến anh em thấy sai chỗ nào thì góp ý em với ạ :(

TVPL

Xe container
Em đã 3 lần đi 4B bị vịn ở đây + 2 lần đi 2B dừng lại cứu Net 2 cụ 4B khác và xxx đều thua. ...Túm lại người hiểu luật không ngại gì ngã 4 này và các chỗ khác cũng như không ngại đấu khẩu với xxx. Gút lại ngã 4 THĐ-BT như sau:
1 - Biển phụ không phải hiệu lệnh, không có trong Luật GTĐB, biển bằng chữ chỉ có tác dụng với xe thô sơ và người đi bộ.
Rẽ phải thoải mái
Em chưa qua đấy nhưng thấy lý luận này chuẩn. Vote cụ !

newdrive

Xe tải

coolpix8700

Xe ngựa
Rẽ phải thoải mái
Em nghĩ bác có thể đọc lại Điều 10, Mục 4 khoản Đ trong Luật GTĐB (2008): Biển phụ để thuyết minh bổ sung các loại biển báo cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh và biển chỉ dẫn.

Biển phụ bản thân nó được định nghĩa để thuyết minh, bổ sung...
Ra ngoài đường bác thấy đầy các biển phụ này, hiệu lực của nó phụ thuộc vào biển (tín hiệu) chính. Chỉ là chỉ dẫn nếu biển (tín hiệu) chính chỉ là chỉ dẫn và bắt buộc nếu biển (tín hiệu) chính là bắt buộc. Có những biển phụ còn là yêu cầu bắt buộc ngay cả với xe ưu tiên (xe cứu hoả, xe cứu thương, xe xxx)!
Còn chắc chẳng ai phủ nhận bác đã thắng xxx, nhưng điều đó chỉ nói là mấy ông xxx kia ngớ ngẩn thôi!
Còn cái đèn giao thông ở ngã tư này, biển phụ thông báo tín hiệu mũi tên xanh chỉ có giá trị với mấy loại xe ghi trong biển!
Bác nào thấy đèn tín hiệu chính đỏ, đèn cho phép rẽ phải ấy xanh vẫn rẽ phải, bị xxx giữ lại rồi mà vẫn đi được thì điều này chứng minh mục đích vịm người vi phạm của xxx chỉ để thu tiền, thấy thu khó họ bỏ để thu tiếp những người khác. Xxx chỗ đó không hề có ý định điều tiết giao thông!

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container

Em nghĩ bác có thể đọc lại Điều 10, Mục 4 khoản Đ trong Luật GTĐB (2008): Biển phụ để thuyết minh bổ sung các loại biển báo cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh và biển chỉ dẫn.

Biển phụ bản thân nó được định nghĩa để thuyết minh, bổ sung...
Ra ngoài đường bác thấy đầy các biển phụ này, hiệu lực của nó phụ thuộc vào biển (tín hiệu) chính. Chỉ là chỉ dẫn nếu biển (tín hiệu) chính chỉ là chỉ dẫn và bắt buộc nếu biển (tín hiệu) chính là bắt buộc. Có những biển phụ còn là yêu cầu bắt buộc ngay cả với xe ưu tiên (xe cứu hoả, xe cứu thương, xe xxx)!
Còn chắc chẳng ai phủ nhận bác đã thắng xxx, nhưng điều đó chỉ nói là mấy ông xxx kia ngớ ngẩn thôi!
Còn cái đèn giao thông ở ngã tư này, biển phụ thông báo tín hiệu mũi tên xanh chỉ có giá trị với mấy loại xe ghi trong biển!
Bác nào thấy đèn tín hiệu chính đỏ, đèn cho phép rẽ phải ấy xanh vẫn rẽ phải, bị xxx giữ lại rồi mà vẫn đi được thì điều này chứng minh mục đích vịm người vi phạm của xxx chỉ để thu tiền, thấy thu khó họ bỏ để thu tiếp những người khác. Xxx chỗ đó không hề có ý định điều tiết giao thông!
Cụ xem lại cái ảnh trang 1, đọc lại mấy cái chữ ghi ở biển phụ hộ em với.
Đèn rẽ phải xanh như này mà muốn cấm 4b thì phải có biển 103a hoặc 123b. Cụ chỉ cho em cái nó ở chỗ nào cái đi.

windys

Xe tăng
Rẽ phải thoải mái
Cái này lúc nãy e cũng hiểu nhầm í. Biển phụ k phải là biển biển hiệu lệnh, biển phụ bổ xung cho biển chính hoặc đèn. Trong trường hợp này là biển phụ giải thích cho đèn. Khi mà đèn đỏ thì xe máy và xe đạp được rẽ phải, tất nhiên đồng nghĩa là 4b k đc rẽ phải.

Còn tùy thuộc vào có biển phân làn hay k mà làn nào được rẽ và làn nào k được rẽ khi có đèn hoặc k có đèn

Việc dừng chờ đèn đỏ khác với việc dừng đỗ. Dừng chờ đèn đỏ thì xe vẫn đang trong trạng thái lưu thông nên các cụ có đứng chình ình ở vạch kẻ chéo thì cũng k sao.

Cụ 2b mà dừng trên vạch đó trong khi được phép rẽ phải có nghĩa là cụ đấy k tuân theo tín hiệu đèn ---> có lỗi này k hả các cụ ?

congnong1975

Xe tải
Em đã 3 lần đi 4B bị vịn ở đây + 2 lần đi 2B dừng lại cứu Net 2 cụ 4B khác và xxx đều thua. Theo em thì GTCC rất sai và em đã comment rồi không nhắc lại nữa. Nhưng lật lại vấn đề em thấy hiểu biết của người thamh gia GT và đặc biệt là xe tỉnh lẻ cần xem lại. Em xin VD: phỏng vấn vạch chéo màu vàng cấm dừng, cấm đỗ nhiều người không biết hoặc biết nhưng không nhìn mặt đường và không chấp hành. Túm lại người hiểu luật không ngại gì ngã 4 này và các chỗ khác cũng như không ngại đấu khẩu với xxx. Gút lại ngã 4 THĐ-BT như sau:
Rẽ phải thoải mái
Nhà cụ này nói chuẩn luôn - Các Mợ, các Cụ căn cứ vào đây mà nói chuyện với xxx nhé ! Bọn xxx toàn lập lờ đánh lận con đen ở đây thôi, Nhiều lần em đi qua đây thấy xxx vịn phải người hiều luật và thường xuên qua chỗ này bộp cho ,mặt ngắn tũn đi vào:o)

sleepdriver

Xe buýt
Thường gặp trường hợp là, đèn đi thẳng đỏ, các xe đi thẳng đang đỗ rồi, đèn rẽ trái đang xanh, cụ đi 4 bánh và vào làn kẻ sọc, đến gần ngã rẽ, cụ đọc vội cái biển nhỏ ("Đèn đỏ Xe máy đựoc phép rẽ phải"):

1. Hoặc là cụ hoảng quá dừng chờ luôn tại vạch này <--bị vịn
2. Hoặc là cụ rẽ phải luôn <-- bị vịn vì xxx vin vào cái bảng phụ "Đèn đỏ xe máy đựoc phép rẽ phải" mà nói rằng làn này chỉ cho xe máy rẽ phải khi đèn đỏ.

Cụ trả lời bâng quơ hơi thiếu trách nhiệm, em vote trừ.
Làm lái xe thì phải quan sát đọc biển, đọc Vội mà đâm chết người tính sao bác? Bác cứ vote trừ em thoải mái vì cái comment bâng quơ có Trách Nhiệm của em ;)) Bác không nghĩ ra tại sao họ không cho ô tô rẽ phải ở đấy nữa à?

vietran

Xe ba gác
Em nhát gan thì sẽ theo phương án 1 rồi
Có điều trc khi đến kẻ sọc kia cho 10 ông GTCC và xxx thì chín ông chả dọcndc cái chữ tin hin, khi đọc dc thì đã chui gọn vào rọ

Rickyman

Xe điện
Mợ đấy đi 2b mà cụ, theo em thì vẫn cãi được.
Đèn cho phép rẽ phải nhưng không bắt buộc phải rẽ phải khi có đèn đỏ đi thẳng. Tôi dừng chờ đèn đỏ cũng không sao cả.

Theo em nhớ thì cái ngã tư này cũng rất rõ ràng mà.
- Có biển phân làn, làn trong cùng cạnh vỉa hè là làn rẽ phải. 4b, 2b muốn rẽ phải thì phải đi vào cái làn có vạch sọc chéo í, đèn mà đỏ thì 4 bánh phải dừng chờ đèn, cón 2b thì được phép rẽ.
- còn đèn mà xanh thì cả 4b và 2 b đều đc rẽ phải, nhưng phải ở đúng làn đó.
- Cụ từ làn khác mà rẽ phải thì là sai làn.
Cụ bảo là rõ ràng, cụ cho hỏi là 4b đã chuyển làn để chuẩn bị rẽ phải, đến nơi thì đèn đỏ thì có đc dừng chờ đèn ở cái làn kẻ sọc ko? Dcm mấy thằng kẻ biển ngu như mứt ấy...về nguyên tắc ko phương tiện nào đc phép dừng ở cái làn ấy cả...mà cố tình đi thì nó đè ra thịt vì cái biển phụ dc nghĩ ra bởi mấy thằng ko có não...

windys

Xe tăng
Cụ bảo là rõ ràng, cụ cho hỏi là 4b đã chuyển làn để chuẩn bị rẽ phải, đến nơi thì đèn đỏ thì có đc dừng chờ đèn ở cái làn kẻ sọc ko? Dcm mấy thằng kẻ biển ngu như mứt ấy...về nguyên tắc ko phương tiện nào đc phép dừng ở cái làn ấy cả...mà cố tình đi thì nó đè ra thịt vì cái biển phụ dc nghĩ ra bởi mấy thằng ko có não...
Không bắt được cụ ạ, vì rõ ràng là cụ phải dừng chờ đèn đỏ. Trong hiệu lực của hệ thống giao thông, thì cụ phải tuân theo tín hiệu của ng điểu khiển giao thông, đèn cờ, biển báo, vạch.

Cho nên đèn đỏ sẽ có hiệu lực cao hơn là vạch kẻ đường, nên cụ phải tuân theo đèn trước sau mới đến vạch, nếu cả 2 cái xảy ra cùng 1 lúc (như trường hợp trên) thì cụ cứ tuân theo đèn.

ninhcd

Xe tăng
Cái kiểu lập lờ để cái bọn đứng đường nóa làm xiền dư lày theo ý kiến của e nên chọn P.Á 1 có lành, các phương án tranh luận khác dùng để dự phòng chiến nhau với xxx, tiện đứng cháo ám + quay phim chộp ảnh...cản trở hành vi ăn bửn qua đó thủ hòa thì có khi ok.
Mục đích cuối cùng là khỏi mất vài bịch Bỉm cho F1, càn cái mục đích cao hơn để làm trong và sạch cái gì gì đó thì chắc còn lâu lắm lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái đèn xanh rẽ phải hoặc biển phụ (chỉ dẫn tín hiệu đèn) được phép rẽ phải khi đèn đỏ không phải nước nào trong bộ luật giao thông của họ cũng có. Nhưng như định nghĩa của biển phụ, khi họ làm csai biển phụ theo quy chuẩn và do cơ quan quản lý giao thông (tỉnh lộ trở xuống do cấp tỉnh quản lý) thì cái biển phụ đã có giá trị. Nếu không thì mấy ông xxx cứ đứng chờ ô tô rẽ phải sau cái biển này khi đèn đỏ?