[Thảo luận] Mời các cụ lý luận, giải quyết triệt cái "bẫy" ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải Bà Triệu

coolpix8700

Xe ngựa
Với giao thông VN, biển 103C chưa đủ vì xxx vịm quá nhiều họ còn làm thêm một loại biển mới giúp cho lái xe hiểu hơn
Chỗ này, cũng như cái ngã tư BT/THĐ cái với xxx là cái biển đỏ ấy không có tên trong Luật?

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
EGút lại ngã 4 THĐ-BT như sau:
1 - Biển phụ không phải hiệu lệnh, không có trong Luật GTĐB, biển bằng chữ chỉ có tác dụng với xe thô sơ và người đi bộ.
2 - Đèn tín hiệu rẽ phải luôn xanh và có giá trị cao nhất.
Rẽ phải thoải mái
Cụ nói hết ý của em rồi,.... vote cụ cái nhóe?
Cụ Newdrive ơi: chỗ này chỉ có rẽ phải thôi, cụ chỉnh lại cái. Em chi cần biết là không có cái gì cấm xe ô tô dừng chờ đèn ở chỗ đó, với lại đi ô tô không phải nhìn mấy cái biển có chữ kiểu như kia nhóe.

xeruabo2

Xe điện
Em nhát gan thì sẽ theo phương án 1 rồi
Có điều trc khi đến kẻ sọc kia cho 10 ông GTCC và xxx thì chín ông chả dọcndc cái chữ tin hin, khi đọc dc thì đã chui gọn vào rọ
Chuẩn ạ ! Vấn đề là cắm biển kiểu ấy chỉ có khi chui vào '' rọ'' rồi mới đọc được chữ ở biển phụ ( nghĩa là xe đã vào làn chéo chéo rồi ), biết trước thì đi làn giữa cho lành thì nói làm gì ? Ngoại trừ ngã tư này có vạch chéo ở làn phải mà ô.tô ko được phép ' chui vào ' thì , ở HN , còn có ngã tư nào tương tự nữa không các cụ ?
@ Ngã ba Lê Duẩn rẽ phải TNT cũng rất nguy hiểm cho người đi lần đầu . Mặc dù chỗ này có đầy đủ biển báo, vạch kẻ và cho phép tất cả các PT đều được rẽ phải khi đèn đỏ nhưng cái củ chuối ở đây là : Biển phân làn 411 nó cắm quá sát ngã ba , nếu các cụ không chuyển đúng làn trước khi đi qua biển 411 thì cụ hết cơ hội chuyển đúng làn vì ngay sau biển 411 là vạch liền luôn ? Lần đầu e đi chỗ này cũng buộc phải đè tí vạch liền mới chuyển được làn rẽ phải , may ko bị túm :))

newdrive

Xe tải
Em hỏi các cụ trường hợp B này nữa:

Có trường hợp này ko nhỉ : đi thẳng đỏ, rẽ phải đỏ. Lúc đấy biển phụ có tác dụng chỉ cho xe máy rẽ phải, oto đi chót đi vào làn này thĩ cãi xxx thế nào ạ ?

sudoku

Xe buýt
Mắt em cũng tèm nhèm, phải cảnh giác

phutrong_nguyen

Xe tăng
Em đã có cái lý để đấu khẩu ở ngã tư này rồi. Tuy nhiên để ko mất time đấu khẩu thì lành nhất là cứ đi theo phương án an toàn thay vì đợi 30s lại mất 30p chiến đấu

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Em suy nghĩ chậm lắm nên tốt nhất là cứ lót dép mà hóng!

windys

Xe tăng
Với giao thông VN, biển 103C chưa đủ vì xxx vịm quá nhiều họ còn làm thêm một loại biển mới giúp cho lái xe hiểu hơn
Chỗ này, cũng như cái ngã tư BT/THĐ cái với xxx là cái biển đỏ ấy không có tên trong Luật?

Cụ không đọc kĩ luật rồi, cái biển màu đỏ nền trắng và biển màu trắng nền xanh đều có trong điều lệ an toàn giao thông mà cụ. Có điều là họ k có hình ảnh về cái biển mà họ mô tả. Biển phụ mà chỉ dẫn cho biển cấm thì nền đỏ chữ trắng, còn biển hướng dẫn là nền xanh chữ trắng. Cụ đọc lại phần biển phụ giúp em với.

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Trời đất ơi, tại sao lại nhầm lẫn nghiêm trọng vậy. Biển phụ phải là biển có trong Luật GTĐB 2008 và phải được qUỐC HỘI PHÊ DUYỆT. bIỂN PHỤ CHỈ ĐƯỢC KẾT HỢP VỚI BIỂN CHINHNHAASST ĐỊNH CHỨ gtcc KHÔNG THỂ SÁNG TÁC VÀ MANG RA TREO. cÁC cỤ PHẢI HIỂU LÀ vn KÝ KẾT hIỆP ĐỊNH VỚI CÁC NƯỚC tIỂU VUNG SÔNG mÊ kÔNG NÊN BIỂN BÁO ĐƯỜNG BỘ PHẢI THEO THÔNG LỆ Asean

blackpaint

Xe container
Cụ không đọc kĩ luật rồi, cái biển màu đỏ nền trắng và biển màu trắng nền xanh đều có trong điều lệ an toàn giao thông mà cụ. Có điều là họ k có hình ảnh về cái biển mà họ mô tả. Biển phụ mà chỉ dẫn cho biển cấm thì nền đỏ chữ trắng, còn biển hướng dẫn là nền xanh chữ trắng. Cụ đọc lại phần biển phụ giúp em với.
Các loại biển nếu có chữ cũng chỉ là bổ trợ cho cái biển cấm hay chỉ dẫn khác thôi... vì với người điều khiển lái xe, có thể đến từ một nước khác vẫn có thể tham gia giao thông ở Việt Nam, chứ không thì VN nghĩ riêng ra hệ thống biển hiệu cho xong.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác đã tự giải thích cho câu hỏi của em về sao lại có cái topic này rồi đấy!
Hình dáng-sơn vẽ... của các loại biển họ đã đưa vào quy chuẩn, ý nghĩa của từng loại biển đã có ở trong Luật. Đất đai, đường xá HN do ông CT UBNN TP HN quy định, các quy định của họ chỉ không trái luật là nó thành hợp pháp của TP. Họ có cắm biển, kẻ đường có vô lý, thì người dân chỉ có quyền kêu, nhưng khi họ chưa nghe thì vẫn phải chấp hành!
Khi cãi với xxx thì các bác phải chỉ được ra phần nào trong cái quy định của họ trái luật thì khả năng thắng sẽ cao, áp dụng tiếp được cho lần sau, còn không nếu chỉ có lần thắng, thì là do họ không công tâm. Họ thả ra để bắt người khác "hiệu quả" thu tiền cao hơn thôi!

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Trời đất ơi, tại sao lại nhầm lẫn nghiêm trọng vậy. Biển phụ phải là biển có trong Luật GTĐB 2008 và phải được qUỐC HỘI PHÊ DUYỆT. bIỂN PHỤ CHỈ ĐƯỢC KẾT HỢP VỚI BIỂN CHINHNHAASST ĐỊNH CHỨ gtcc KHÔNG THỂ SÁNG TÁC VÀ MANG RA TREO. cÁC cỤ PHẢI HIỂU LÀ vn KÝ KẾT hIỆP ĐỊNH VỚI CÁC NƯỚC tIỂU VUNG SÔNG mÊ kÔNG NÊN BIỂN BÁO ĐƯỜNG BỘ PHẢI THEO THÔNG LỆ Asean
Hê hê, e vừa đọc lại luật và điều lệ, thì vì là biển phụ nên các bạn í đưa ra cũng lung tung lắm. Nhưng biển phụ cũng có 2 loại, loại giải thích cho biển chính và loại đứng đôc lập.

Hoặc chỉ ra : loại mà dành cho tất cả các phương tiện thì dùng kí hiệu và hình vẽ, số. Còn loại mà k áp dụng đc loại tất cả các phương tiện thì dùng chữ, mà dùng chữ thì lại chỉ dành cho ng đi bộ và xe thô sơ thôi.

Đấy là điều lệ cụ, còn điều lệ mới e chưa xem qua.

Nhưng với những ngã tư mà biển cấm rẽ ở bên phải hay bị che khuất, thì gtcc có cắm 1 cái biển ghi là cấm rẽ ở giải phân cách, cho dù có đúng hay k đúng luật thì cũng giúp cho lái xe nhìn được dễ dàng hơn.

Tuôi

Xe tăng
Đèn đỏ thì dừng, nhanh chậm gì mà các cụ cứ tranh luận thế. Em là em dừng đèn đỏ, tất nhiên không dừng trên phần gạch vàng. Cụ nào giỏi cứ đi, em chả dám có ý kiến gì.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Đèn đỏ thì dừng, nhanh chậm gì mà các cụ cứ tranh luận thế. Em là em dừng đèn đỏ, tất nhiên không dừng trên phần gạch vàng. Cụ nào giỏi cứ đi, em chả dám có ý kiến gì.
Nhưng ở ngã 4 này bên cạnh đèn ĐỎ thì vẫn luôn có đèn (mũi tên rẽ phải) XANH, hiểu chưa?

pham minh

Xe container
Cụ phân biệt nơi cấm dừng đỗ với dừng chờ đèn đỏ

Việc dừng chờ đèn đỏ là cụ đang lưu thông nhưng vì đèn đỏ, hoặc tắc đường, hoặc chắn tàu mà xe k di chuyển được....
Còn dừng đỗ là cụ không lưu thông cho dù đằng trước, sau xe không có gì cản trở.
cụ này trả lời chuẩn này

windys

Xe tăng
Ngoài ra các cụ còn có thể dừng trên vạch vàng khi có đèn đỏ với lí do: đèn có hiệu lực cao hơn biển, vạch kẻ đường. Nên rõ ràng là gặp đèn thì phải theo đèn, sau đó mới đến biển và vạch.

Mazdacuz

Xe đạp
Công trình này do bác Tân Phá GĐ giao thông cục XXX sáng tác ra đấy các cụ ợ (bạn cụ ấy bẩu với em là phàn nàn với bác Tân về việc rẽ ở BT gặp ngay cái phân làn, bác Tân vì hăng hái nên đặt cái biển cấm ô tô rõ phải thế là càng sai nhưng éo dám sửa nữa). Có gì cứ tên cúng cơm của bác ấy mà gọi

superdrives

Xe điện
Kính các cụ,

Nhân có một thớt của một cụ gì đó bị vịn lỗi dừng đỗ ở ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải ra Bà Triệu, em xin mở thớt để cùng các cụ giải quyết triệt để điểm "đen" này, giúp cho cánh lái xe đỡ khổ với sự ngu và hiểm của xxx và "Gia tăng cống cứ..t" (GTCC)

Tình hình là như sau: chỗ ngã tư này hướng rẽ phải có vạch cấm dừng cấm đỗ, đèn báo hiệu rẽ phải, và biển hiệu cho phép xe máy xe đẹp rẽ phải nhỏ tý treo ngay góc cột (như hình vẽ)

Thế này nhé, cụ đi 4 bánh từ Trần Hưng Đạo muốn rẽ phải Bà Triệu. Khi gặp đèn to (đi thẳng) đỏ, đèn rẽ phải xanh. Cụ có 3 option:

1. Làm người nhát gan: tránh cái làn có vạch kẻ cấm dừng đỗ, chờ đèn đỏ (ở làn bên trái) chuyển xanh rồi mới rẽ phải vào Bà Triệu, trong khi đèn tín hiệu rẽ phải vẫn xanh ngắt

2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ phải vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết)

Cụ sẽ đấu lý với xxx trong phương án 2 và 3 như thế nào ? để không bị gãi đầu gãi tai và ú ớ 50-50.

Nếu cụ chọn phương án 1: em không bàn vì cụ chọn lối đi an toàn nhất rồi ạ. Nếu chẳng may rơi vào 2 và 3 thì mới hay ạ. Phần lớn chưa lên HN bao giờ rời vào trường hợp 2 và 3.

------------
Nếu nhìn trên hình thì thấy là khi đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải vẫn xanh -- > oto vẫn rẽ phải được ? (vì không có biển cấm oto rẽ phải, vạch cấm dừng cấm đỗ, biển báo hiệu không có ý nghĩa nói là làn rẽ phải này dành riêng cho xe máy)

Em liệt kê các khả năng khác ở chỗ ngã tư này:

A) Nếu Đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải không xanh, không đỏ ---> oto vẫn rẽ phải được, vì đoạn đấy cấm dừng cấm đỗ, nên vào đấy là chỉ có đi tiếp, đi thẳng không được vì vường đèn đỏ. Chỗ này có đèn tín hiệu rẽ phải nên rẽ phải được hay không thì phụ thuộc vào đèn này. Chỗ này có thể lý luận là 4 bánh đi vào làn rẽ phải, thấy đèn tín hiệu rẽ phải không đỏ suy ra không có hiệu lực cấm rẽ phải, vạch sơn lại cấm dừng cấm đỗ nên rẽ được.

B) trường hợp b vô lý nên loại bỏ ( có trường hợp này ko nhỉ : đi thẳng đỏ, rẽ phải đỏ. Lúc đấy biển phụ có tác dụng chỉ cho xe máy rẽ phải, oto đi chót đi vào làn này thĩ cãi xxx thế nào ạ ?

Phải không các cụ ? Cho ý kiến đi các cụ hiểu luật.

Trong trường hợp cuối cùng có thể chuyển sang nước cờ "hòa" :

1. Đèn nào đỏ thì xe đạp xe máy đựoc phép rẽ phải ? không ghi rõ làm sao biết mà tuân thủ <-- biển không có hiệu lực
2. Biển hiệu treo nhỏ không đúng kích cỡ chuẩn, lại nằm trong đoạn vạch có hiệu lực nên không kịp đọc và tuân thủ được <-- không có tác dụng hướng dẫn và thực thi
3. Biển báo hiệu vạch không rõ ràng xxx không hướng dẫn, rình bắt <--- ghi vào biên bản và sẵn sàng khướu kiện

Em nghĩ thế thì xxx cũng phải nhả thổi ^_^

Các cụ ném đá giúp em nhé, ...:D

--------
Nhìn cái hình cụ đưa em chả thấy có gì là vô lý cả.
- Khi đèn đỏ (ko có biển, đèn chỉ dẫn các loại phương tiện đc phép rẽ phải) thì cấm tuyệt đối không phương tiện nào đc rẽ đi đâu khi đèn đỏ.
- Nếu có biển, đèn chỉ dẫn cho phép rẽ thì mới đc rẽ thôi nhé.
Ở đây chỉ cho phép Xe máy và xe đạp rẽ phải thôi (ô tô rẽ theo là ăn đòn). Muốn để xe máy và xe đạp rẽ phải khi có đèn đỏ được thì họ phải kẻ cái vạch cấm dường cấm đỗ ở bên phải đường là đúng chứ còn gì nữa, ko kẻ cái vạch đó thì ô tô đỗ tràn sang cả bên đó thì xe máy, xe đạp lên hè mà rẽ phải được à ?Lúc đó biển cho phép rẽ mất cả tính khả dụng!

windys

Xe tăng
- Hnay e đi qua ngã tư này, theo hướng cụ chủ thớt mô tả thì không có biển 141 phân làn thật. Nên các cụ thích rẽ từ làn nào cũng được, không cần thiết phải vào cái phần có kẻ vạch (e đang nói 4b nhé).

- Nhưng không được đi sai phần đường: các cụ từ Thợ Nhuộm đi vào ngã tư này hay đi thẳng rồi rẽ phải tạt hết qua các xe chờ đèn đỏ mà không đi vào phần đường bên phải theo hướng từ ga đến.

coolpix8700

Xe ngựa
- Hnay e đi qua ngã tư này, theo hướng cụ chủ thớt mô tả thì không có biển 141 phân làn thật. Nên các cụ thích rẽ từ làn nào cũng được, không cần thiết phải vào cái phần có kẻ vạch (e đang nói 4b nhé).
- Nhưng không được đi sai phần đường: các cụ từ Thợ Nhuộm đi vào ngã tư này hay đi thẳng rồi rẽ phải tạt hết qua các xe chờ đèn đỏ mà không đi vào phần đường bên phải theo hướng từ ga đến.
Bác ít đi đường này, nhà em ở Ngô Thì Nhậm, cơ quan cũ ở Ngọc Hà cho nên đó là đường em về thường xuyên (em thường từ Bà Triệu rẽ vào Nguyễn Du để về nhà). Từ khi Thợ Nhuộm em còn chạy 2 chiều rồi rẽ từ TN ra thoải mái rồi họ kẻ vạch rồi muốn rẽ vào Bà Triệu vẫn qua mặt cả 2 và 4B chờ đèn đỏ rồi như bây giờ từ TN phải vòng phải 1 chút để cùng chờ với nhưng xe 4B khác chạy thẳng THĐ...!