Mời các cụ làm toán lớp 6 ạ

Thịnh An

Xe tải
F1 nhà e cũng học lớp 6 nhưng chưa thấy những bài khó như lày bao giờ, chắc mà có nó hỏi e cũng chệu :))

hanoi beer

Xe điện
Ngô Bảo Châu thì làm được gì ở VN ta.. ? .Xin thưa, làm thơ chứ còn làm gì nữa...ứng dụng toán học vào đâu ..???

kiamorning2007

Xe tăng
Công nhận bọn trẻ con bi giờ nó giỏi thật, em học xong đại học rồi mà không giải nổi, vậy thì phải đăng ký học thêm lên cao hơn nữa ngay chứ không thì tụt hậu quá :((
Không biết có cụ nào suy nghĩ giống em không nhỉ.

lexus315

Xe điện
Chính xác là em muốn F1 nhà em học toán lớp 6 như cụ nêu ở đây. Học sinh lớp 6 thì cũng chỉ nên nắm kiến thức đến thế thôi. Lớp 6 kiến thức đã có gì nhiều đâu mà cũng vẽ vời chuyên với chiếc cho mệt mỏi. Thời gian thừa để các em học kiến thức xã hội hay hơn.

Nếu cụ muốn biết một bài test với học sinh lớp 6 nó nên như thế nào thì cụ cứ vào link dưới đây mà thử.
http://www.softschools.com/quizzes/
Thế túm lại, cụ muốn giề!
Lớp 1 học giề, làm được giề, trong thời gian bao lâu, thời gian còn lại làm giề
Lớp 2 học giề, làm được giề, trong thời gian bao lâu, thời gian còn lại làm giề
...
Lớp n học giề, làm được giề, trong thời gian bao lâu, thời gian còn lại làm giề
n chạy từ 3 - 8 nằm ngang (tức là vô cùng)
Hề hề!

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận bọn trẻ con bi giờ nó giỏi thật, em học xong đại học rồi mà không giải nổi, vậy thì phải đăng ký học thêm lên cao hơn nữa ngay chứ không thì tụt hậu quá :((
Em dạy ĐH còn không giải được đây :-ss
Nói thật là em đíu hiểu được cái chương trình GD của ta để làm gì:
- Học sử mà chỉ bắt nhớ ngày tháng, bắn được bao nhiêu cái máy bay, xe tăng... mà đíu chịu giải thích xem nó có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới -bằng chính suy luận của mình.
- Học toán, lí, hóa toàn công thức thật dài, khó - nhưng đíu áp dụng được được vào cuộc sống.
- Học môn chủ nghĩa XH để vỗ ngực tự hào là hướng đi của văn minh nhân loại - sự thực thì nhân loại nó vứt vào sọt rác.
- Cả nước chạy theo bệnh hình thức, bằng cấp. Em đã gặp 1 bác học từ trung cấp - cao đẳng - đại học tại chức - thạc sĩ khoa học. Vãi luyện.

Tóm lại là học thì thật khó, nhưng đíu hiểu học xong dùng để làm gì.

12hdem

Xe máy
Cánh báo chí thì hay có kiểu đưa tít giật gân thôi. Những bài toán mà phóng viên chụp đưa lên được các học sinh lớp 6 trong bản tôi giải ầm ầm. Có ai còn bài toán lớp 6 nào cực khó nữa không đưa lên xem nào, cho mấy cu cậu giải nốt?! ^_^

lovespeed

Xe tải
Mấy cái thể loại nâng cao này nên để những em nào có hứng thú thì tự tìm hiểu, thầy cô có thể hướng dẫn thêm chứ không nên cho vào giáo trình dạy, càng không nên cho làm bài kiểm tra với cả thi. Mà đã là toán nhằm nâng cao khả năng suy luận thì chỉ nên 1 ngày 1 bài thôi chứ ai lại gần 10 bài trong 1 lần kiểm tra. Ra đề thế này thì nâng cao cái gì ngoài khả năng làm thợ tính, mà cũng chỉ là thợ tính ớ trình độ lớp 6.

Cụ nào phát biểu học gì cũng tốt là rất sai lầm. Trẻ con không bao giờ ngừng học, chỉ có điều là học cái gì thôi. Để học hết và làm thành thạo mấy dạng bài tập kiểu này một em học sinh lớp 6 sẽ mất hết 1 năm học. Kiến thức học xong cũng sẽ vứt đó, không dùng cho các lớp cao hơn. Xét cho cùng có bao nhiêu cụ ở đây đã từng quan tâm đến 3^1999 tận cùng là bao nhiêu? Kể cả về sau có học chuyên ngành toán hay nối hứng quan tâm thì với trình độ 1 sinh viên đại học hoàn toàn có thể đọc và hiểu cả lí thuyết số cổ điển chỉ trong 1 ngày. Trong khi đó nếu dành thời gian một năm đó dạy các em về lịch sử, ngoại ngữ, văn hóa thì các em sẽ có một nền tảng kiến thức mà một sinh viên đại học cho dù có cố trong bao nhiêu năm cũng không bù được.

Mà nếu thực sự muốn tạo niềm say mê khoa học cho các em thì nên kể cho các em quá trình loài người giải quyết tiên đề thứ 5 của Euclid, về Newton với định luật vạn vật hấp dẫn, về Einstein với đường cong không thời gian hay thậm chí cách chứng minh 1+1=2. Những thứ đó cho dù các em không hiểu hay chỉ hiểu một phần nhỏ thì nó cũng có tác dụng thúc đẩy trí tưởng tượng của học sinh, tạo tiền đề cho sự phát triển sau này.

Chứ còn mấy thứ trong bài kiểm tra trên, em khắng định lại hoàn toàn vô bổ. Tất nhiên cô giáo nào mà ra bài kiểm tra thế này cho con em thì em xin chuyển lớp hoặc chuyển trường ngay lập tức.

Website
www.facebook.com
Cánh báo chí thì hay có kiểu đưa tít giật gân thôi. Những bài toán mà phóng viên chụp đưa lên được các học sinh lớp 6 trong bản tôi giải ầm ầm. Có ai còn bài toán lớp 6 nào cực khó nữa không đưa lên xem nào, cho mấy cu cậu giải nốt?! ^_^
Mấy bài này có ứng dụng gì vào thực tế nhỉ?:102:

hmpstudio

Xe điện
Bài khó thế mà. các cụ ko giải lại còn quay sang đầu ít... Cụ nào giải hết đề đi để e chép và truyền cho F1 luôn, mặc dù bây h cháu mới 5t, hy vọng về sau kiếm đc cái biệt thự ở Tuần Châu chứ

CIB

Xe điện
lịch học cả chính cả thêm f1 nhà cháu đây các cụ tham khảo. F1 nhà cháu lớp 6 ạ
6 buổi chiều học chính 1 buổi chiều chủ nhật học thêm vẽ vời âm nhạc
5 buổi sáng từ thứ 2 đến thứ 6 học thêm ở trường. Toán, văn, lý, ngoại ngữ, học xong vào căng tin trường ăn trưa rồi vào học chính ngay ạ
Tối nào cũng phải học làm bài về nhà, trong đó 3 buổi gia sư
Chiều thứ 7 nghỉ ngơi

Lịch học f1 nhà các cụ thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

Tít Mù

Xe tải
Phải luyện thế thì mới giỏi hơn máy , ơ người có phải là là máy đâu nhỉ. Con đi học vất vả hơn bố mẹ đi làm.

3_banh

Xe điện
Ngay đầu sách bài tập toán lớp 2 có bài này mà em chệu (hay đề sai?):

Chỉ dùng 1 đoạn thẳng để kẻ và chia hình sau thành 3 hình tứ giác:

phdNguyenQAnh

Xe buýt

đề ko sai đâu cụ ạ. Có điều, các cháu ko thể phân biệt đc tứ giác độc lập và tứ giác ko độc lập thôi. Và có điều em băn khoăn là các cháu lớp 2 đã đc học định nghĩa về tứ giác chưa hay rồi...Mịe, cái nầy chắc để cho con mấy cụ Lãnh Đạo ngâm cứu quá...

CIB

Xe điện

Cái này dễ mà cụ

3_banh

Xe điện
đề ko sai đâu cụ ạ. Có điều, các cháu ko thể phân biệt đc tứ giác độc lập và tứ giác ko độc lập thôi. Và có điều em băn khoăn là các cháu lớp 2 đã đc học định nghĩa về tứ giác chưa hay rồi...Mịe, cái nầy chắc để cho con mấy cụ Lãnh Đạo ngâm cứu quá...
Cái này dễ mà cụ
À, em lại nghĩ là thành 3 hình tứ giác mới. Thế thì em phải đi học lại từ lớp 1 rồi.

Chỉnh sửa cuối:

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Xin lỗi cụ, chứ cụ học đại học khoa học xã hội à?

bes

Xe lăn
ối dời, cụ nâng cao quan điểm, độc lập với chả không độc lập. Trẻ con lớp 2 nó đếm nhoay nhoáy rồi cụ ạ.
Chắc hẳn cụ 3_banh không thường xuyên theo dõi con học.

phdNguyenQAnh

Xe buýt
ối dời, cụ nâng cao quan điểm, độc lập với chả không độc lập. Trẻ con lớp 2 nó đếm nhoay nhoáy rồi cụ ạ.
Chắc hẳn cụ 3_banh không thường xuyên theo dõi con học.

HỊ HỊ,... mừng cụ, con nhà em nó ko được thông minh, nên em quen thói giảng cho nó hiểu kĩ vấn đề cụ ạ. Con cụ giỏi thì nó cứ đếm nhoay nhoáy...mừng cụ.

tailieu

Xe tăng

Thế thì quá siêu! Các cụ có biết ở Đức (nước nói về giáo dục là một trong những hàng đầu TG) có bài KT vào một trường ĐH như sau (trong số rất nhiều câu hỏi như KT chỉ số IQ): Hãy tính diện tích hình chữ nhật sau (dài 100, cao 60)!
Đào tạo toán, lý, hoá nhà mình đúng là dở hơi, nhưng cứ động đến là bọn chúng lại ný nuận, phân tích, dẫn chứng, chứng minh đủ các kiểu... rằng thì mà là GD là xã sách hàng đầu, nào là đào tạo nhân tài, nào là đi trước thời đại...