Mời các cụ làm toán lớp 6 ạ

Hanoi2travel

Xe tăng
Thế thì quá siêu! Các cụ có biết ở Đức (nước nói về giáo dục là một trong những hàng đầu TG) có bài KT vào một trường ĐH như sau (trong số rất nhiều câu hỏi như KT chỉ số IQ): Hãy tính diện tích hình chữ nhật sau (dài 100, cao 60)!
Đào tạo toán, lý, hoá nhà mình đúng là dở hơi, nhưng cứ động đến là bọn chúng lại ný nuận, phân tích, dẫn chứng, chứng minh đủ các kiểu... rằng thì mà là GD là xã sách hàng đầu, nào là đào tạo nhân tài, nào là đi trước thời đại...
E nghĩ là dài 100, rộng 60 chứ cụ nhỉ ?

potter.nguyen

Xe buýt
cái này là làm theo mẹo. Có công thức cả thôi mà. Ngày xưa mấy bài này thường để phân loại là chính. Ngày xưa em học lớp toán thì mấy kiểu này bọn em làm được. Không chém gió đâu ạ. Cái cơ bản là nó rèn luyện tư duy thôi. Nhưng mà một đề thì chỉ có 1 2 câu thôi. Chắc cô giáo này có chuyện nên mới ra kiểu thế này.

tailieu

Xe tăng
cái này là làm theo mẹo. Có công thức cả thôi mà. Ngày xưa mấy bài này thường để phân loại là chính. Ngày xưa em học lớp toán thì mấy kiểu này bọn em làm được. Không chém gió đâu ạ. Cái cơ bản là nó rèn luyện tư duy thôi. Nhưng mà một đề thì chỉ có 1 2 câu thôi. Chắc cô giáo này có chuyện nên mới ra kiểu thế này.

Vấn đề là với tuổi ấy mà bắt chúng xử lý quá nhiều tình huống, quá nhiều dạng, tham lam vô độ thì ... bố chúng nó cũng không nhớ nổi chứ nói gì đến chúng nó? Sau khi học xong lại chẳng ứng dụng làm gì.
Ai đã qua ĐH mới thấy ngay cả quá trình học (ở ĐH) cũng chẳng áp dụng nhiều mấy cái toán lý hoá như thế. Vậy chúng học xong để vứt đi thì học làm cái gì? Mấy ông dạy toán thì hiển nhiên các ông ấy cần, từ đó mà bắt cả XH phải làm theo cái cần chủ quan của các ông ấy.

tdang1

Xe tăng
Maqcj dù biết là giải được mấy bài này cũng chẳng giúp gì về sau nhưng F1 đi học thì phải làm được bài ợ :P Các cụ cứ theo sát chương trình của F1 là thấy nó cũng đơn giản thôi ợ :)
Em thấy F1 nhà em cũng hỏi bài tương tự thế này rồi nên em cũng biết sơ bộ.
Vd bài 7^99 thì có công thức 7^4n có số tận cùng là 1 (F1 nhà em mới học mỗi công thức a^4n thôi ợ)
Vậy 7^99=7^(100-1)=(7^100):7=(7^4.25):7
7^4.25 có số tận cùng là 1, chia cho 7 thì có số tận cùng là 3

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cụ cứ nói thẳng luôn là ngu còn tỏ vè nguy hiểm cho xong, nói bóng nói gió làm gì.

Uh thì ngu cũng được, nhưng tôi rất thực tế.

Bài toán này có khác gì con trai anh A hỏi bố tại sao bố bạn B lại có ô tô mà bố lại không có. Ví dụ rất oto fun =))

Là anh B anh trả lời làm sao. Hay anh phi ra ngay 1 đại lý nào lấy 1 con 4B về để sĩ với con rồi mang theo 1 khoản nợ.

Hôm sau nó lại bảo. Sao bố bạn C dùng Mobiado sao bố lại dùng Nokia 1202. Anh cầm sổ đỏ đi cắm mua Mobiado à.

Rồi bố bạn D E F G H I J K L M N O P Q...

Hay là anh trả lời với con anh rằng: Nhà mìhh chưa có điều kiện để mua những thứ đó.

Nếu chọn cách trả lời trên thì cụ lại chứng mình em đúng rồi =))

Thật với kụ là em không hiểu kụ nói gì ạ. Chắc là em phải đi học thêm thôi. :((

mec c200a

Xe buýt
lớp 6 dạo này kém quá bài này chắc có dòng hs sử dụng siêu máy tính giải hehe thế mà ko làm đc