[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

TVPL

Xe container
E nhớ mãi năm đó là 1980 ,e bước vào lớp vỡ lòng,buổi sáng mẹ dậy thổi cơm,cả nhà có 4 người chỉ có 1 đĩa rau bắp cải,bát nước mắm và 1 quả trứng gà luộc cho thằng em bé hơn mình 3 tuổi,nhìn quả trứng thèm rỏ cả dãi mà ko đc ăn.
Em dẫn đứa em trai đi học mẫu giáo. Hôm Trung thu phá cỗ, bọn nó được ăn tá lả, mình ở ngoài nhòm, sau nó lại còn được chia kẹo bánh mang về. Dọc đường em nịnh thế nào nó cũng ứ cho, cáu lắm nhưng phải chịu. Đến giờ sau mấy chục năm em thỉnh thoảng vẫn lôi ra kể cho ... con nó nghe cho bõ tức.

XPQ

Xe cút kít
Ông già em 90 ở Đức về cũng có mang 1 cái máy ép mỡ và nói cách làm của bọn tây nên em mới nói là ép mỡ lợn. Nhà em thử làm và ra đúng lái loại sản phẩm đó luôn mà cụ ! Mỗi tội sau này có điều kiện rồi ngửi lại cái mỡ đó đếch ăn được ! :))

Thời 84, 85 em nghiện nhất cái món thịt rán mang ngâm nước mắm, ngâm vài tháng lớp mỡ nó trong và nạc thì khô lại. Khi ăn vớt trong hũ nước mắm ra thái như thịt luộc bây giờ ăm với cơm tấm ngon vô đối, giờ thèm muốn ăn lại mà ngâm toàn bị thối. Em nghĩ là do nước mắm nhiều hoá chất hoặc do thịt lợn giờ không chất bằng thịt ngày xưa !
Món thịt ngâm nước mắm của bác Cua em không được biết,nhưng em có món củ cải với cà bát muối nén,cứ một cân thêm một cân muối cho vào vại rồi nén cả cái cối đá lên.Sau một năm thì cà hay củ cải ngấm muối,thái ra nhìn cứ trong veo như miếng thạch rau câu.Phải ngâm nước lã rồi bóp giấm mới ăn được,mà một miếng củ cải bằng ngón tay cõng 2 bát cơm nguội là thường.

Phập

Xe điện
Món thịt ngâm nước mắm của bác Cua em không được biết,nhưng em có món củ cải với cà bát muối nén,cứ một cân thêm một cân muối cho vào vại rồi nén cả cái cối đá lên.Sau một năm thì cà hay củ cải ngấm muối,thái ra nhìn cứ trong veo như miếng thạch rau câu.Phải ngâm nước lã rồi bóp giấm mới ăn được,mà một miếng củ cải bằng ngón tay cõng 2 bát cơm nguội là thường.
Ngày xưa cơm nguội mà ăn trộm được vài thìa mỡ lợn hoặc tí đường trộn vào thì như sơn hào hải vị :)

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Hơ, cái món này thuộc dạng khoái khẩu của em ngày xưa.
Ngày xưa cơm nguội mà ăn trộm được vài thìa mỡ lợn hoặc tí đường trộn vào thì như sơn hào hải vị :)

Đoảng

Xe buýt
Hơ, cái món này thuộc dạng khoái khẩu của em ngày xưa.
Em còn nhớ như in ngày xưa nhà em mấy anh em ăn một bữa thì bố mẹ cứ liêu xiêu, đứa ăn nhiều có khi 9 bát cơm còn trung bình thì cứ 5 bát tú ụ toàn cơm rau. Riêng rau muống luộc thay thức ăn thì cứ gọi là một rổ xề, luộc xong tãi ra trong cái rổ dòm phát hãi, nước chấm rau thì chỉ có muối vắt chanh, hôm nào cải thiện thì rau muống hồ luộc xong trộn lạc vừng vào làm nộm rồi ăn như yến tiệc :( nghĩ sao ngày ấy bố mẹ em khổ thế, lúc con cái trưởng thành lớn khôn rồi sướng được một tí thì mẹ lại ra đi vĩnh viễn, nghĩ mà cứ nghẹn ngào.

Hoành

Xe tăng
Em thì nhớ ăn cơm nguội với tý tóp mỡ ngâm vào bát nước mắm. Ngon ngon là

Lavenders

Xe tăng
Có cụ nào ở đây đã ngã lăn quay ra sàn nhà vì hút trộm thuốc là của ông cụ giống em chưa ạ?
Ngày xưa có thuốc No.1 thơm kinh, bây giờ tìm không thấy đâu bán bác nhỉ.

Vipduy999

Xe tải
Bon em còn trò muốn nghỉ chào cờ đi ra gò đống đa trèo lấy quả thối về cuấn vào dẻ ngâm dầu lựa đầu gió đốt cả trường nghỉ chào cờ vào lớp luôn. còn muốn nghỉ học chỉ cần một mồi treo cành cây trước lớp thì chơi luôn....

HN_2012

Xe tăng
Bon em còn trò muốn nghỉ chào cờ đi ra gò đống đa trèo lấy quả thối về cuấn vào dẻ ngâm dầu lựa đầu gió đốt cả trường nghỉ chào cờ vào lớp luôn. còn muốn nghỉ học chỉ cần một mồi treo cành cây trước lớp thì chơi luôn....
Nói đến chuyện lấy cớ để nghỉ học em kể các cụ nghe chuyện này, đến bây giờ nghĩ lại thấy kinh quá.
Trước em học trg cấp 3 Lý Tự Trọng (trg chiều - NK 81-83) còn Trường sáng là c3 Trương Định, hội trg sáng nhà khu Tâm Mai ngay phía sau khu nhà 3 tầng thỉnh thoảng thối các cụ ấy trèo tường vào hoặc đứng ở dưới ném phân ng vào lớp học (bôi ra bàn, ghế, bảng), thế là sáng ra phải dọn làm vệ sinh lớp học bàn ghế ko phải học, trg chiều bọn em cũng đc nghỉ lây. Có lần trg sáng ko dọn chiều bọn em cũng phải dọn, bây giờ nghĩ lại vẫn thấy kinh nhưng lúc đó thì khoái được nghỉ học.
Còn nhốt cô giáo tiếng Anh ngoài cửa thì cũng nhiều lần (để tránh đc ktra miệng đấu giờ), do cái cửa lớp em rất đặc biệt nó bị vênh đóng vào rồi thì ở ngoài ở trong đẩy đạp kiểu gì cũng rất khó mở nhưng chỉ cần đảy nhẹ ở một điểm là mở ra đc, vài lần lớp em bị BGH xuống làm việc.

Lavenders

Xe tăng
Nói đến chuyện lấy cớ để nghỉ học em kể các cụ nghe chuyện này, đến bây giờ nghĩ lại thấy kinh quá.
Trước em học trg cấp 3 Lý Tự Trọng (trg chiều - NK 81-83) còn Trường sáng là c3 Trương Định, hội trg sáng nhà khu Tâm Mai ngay phía sau khu nhà 3 tầng thỉnh thoảng thối các cụ ấy trèo tường vào hoặc đứng ở dưới ném phân ng vào lớp học (bôi ra bàn, ghế, bảng), thế là sáng ra phải dọn làm vệ sinh lớp học bàn ghế ko phải học, trg chiều bọn em cũng đc nghỉ lây. Có lần trg sáng ko dọn chiều bọn em cũng phải dọn, bây giờ nghĩ lại vẫn thấy kinh nhưng lúc đó thì khoái được nghỉ học.
Còn nhốt cô giáo tiếng Anh ngoài cửa thì cũng nhiều lần (để tránh đc ktra miệng đấu giờ), do cái cửa lớp em rất đặc biệt nó bị vênh đóng vào rồi thì ở ngoài ở trong đẩy đạp kiểu gì cũng rất khó mở nhưng chỉ cần đảy nhẹ ở một điểm là mở ra đc, vài lần lớp em bị BGH xuống làm việc.

Hồi học lớp 4, cứ gần tết bọn em lấy c.ứt chó (hồi đó còn có nhiều), gói vào giấy báo nhét quả pháo vào trong, đốt pháp ném vào lũ con gái đang đi học về, phê lòi tù và....

NV318

Xe tăng
Hồi học lớp 4, cứ gần tết bọn em lấy c.ứt chó (hồi đó còn có nhiều), gói vào giấy báo nhét quả pháo vào trong, đốt pháp ném vào lũ con gái đang đi học về, phê lòi tù và....
Cụ nghich bẩn kinh. Bọn em lấy là thị, chà vào ghế cô giáo, trong giờ học cả lũ bụm miệng cười. Cô biết bị xỏ mà không làm gì được

Lavenders

Xe tăng
Cụ nghich bẩn kinh. Bọn em lấy là thị, chà vào ghế cô giáo, trong giờ học cả lũ bụm miệng cười. Cô biết bị xỏ mà không làm gì được
Cái món này em chưa biết, kụ giúp em nói kỹ công dụng của nó nhá. Hữu ích thì em lấy là thị trào vào ghế gấu nhà em ngồi phát.

techcombak

Xe buýt
đúng là mỗi thế hệ đều có những trò chơi và kỉ niệm khác nhau, nhưng với những trò chơi thời 7x thì không bao giờ có thể quên được, mỗi khi nhắc lại em có cảm giác lâng lâng khó tả. Thời đấy tuy khổ nhưng cảm thấy rất bình yên các cụ nhỉ

Okane

Xe container
May mà ngày xưa e còn bé, chứ hồi đó mà lớn như này chắc nhục lắm, nhỡ khi lên cơn thì chả biết đi chơi gái ở đâu các cụ nhề :D

Lavenders

Xe tăng
Bôi thế hay lắm,lúc đi ngủ Cụ và Gấu nhớ trùm chăn kín vào nhá:))
Em thì có tới tận ba quê, hồi nhỏ các kụ nho giáo hay bắt mình về quê để sau này nhớ tới quê hương bản quán, không phải là về thăm đâu mà ở hẳn đó vài tháng hè, khi đi học mới được về nhà.

Ở quê nhà em có lão hàng xóm có cây thị rất to, phải đến 3 người lớn ôm mới hết, lão ý cứ bảo cây thị cổ có ma, không thằng nào giám chèo lên vặt quả cả, chỉ nhà lão ấy cúng mới vặt được thôi, cứ buổi chiều thì lão ấy leo lên cây, lấy cái giọng thị hái quả, nhìn thèm lắm. Quả thị chín ăn thì ngọt, thị sáp không có hạt vừa thơm vừa ngon, ngọt lịm. Quả thị to thì ăn rồi lấy hạt bổ nhỏ gặm thấy bùi bùi thơm thơm.

Hấp đẫn hơn món đánh rắm của bác nhiều, chẳng cần biết có ma hay không, buổi trưa leo lên cây làm dăm quả cho bõ cơn khát, nhưng mà nhà vợ chồng nhà ấy hay sinh hoạt vào buổi trưa lắm... có lần em tí bị bắt vì tội ăn chộm xong không chuồn ngay mà còn cú ròm. Khi ông chồng lồm cồm bò dậy mình mới tụt vội xuống mất bố nó cái đũng quần đùi. Tiếc đứt ruột.

Chỉnh sửa cuối:

Lavenders

Xe tăng
Quê em, một miền quê vùng chiêm trũng... bình yên và rất nhiều cây ăn quả.

Xóm em có một thằng băng tuổi tên là thằng Thống, thằng này hơi dở người nhưng món leo trèo thì vô đình địch, buổi trưa nó leo lên mái ngói nhà trường bắt chim sẻ non thì không ai địch lại được, hồi đó chim sẻ có rất rất nhiều.

Thằng này ăn chộm cũng thành thần, **** trưa nhà ông Cừ bên sông có những cây ổi cà ( báo nào ở quê sẽ biết) quả nhỏ như quả cà nhưng rất thơm ngon, may mắn là những cây ổi lớn lại ở bên sông, quả chín trắng hấp dẫn lắm... buổi trưa ông Thống dẫn đầu, cả bọi leo lên cây ăn quả chín, khi ông Cừ ra đuổi thì chỉ thả mình rơi tõm xuống sông bơi về phía bên kia là cụ chịu không bắt được thằng nào.

Ông này nhà dất thì rộng, mỗi tôi là bố lại đi cưa quả đạn thối để làm thân đèn dầu hỏa lúc bấy giờ, không nay là đạn nổ cụt tay, bơi rất chậm nên bọn em thoải mái tung hoành.

Đoảng

Xe buýt
Em thì nhớ ăn cơm nguội với tý tóp mỡ ngâm vào bát nước mắm. Ngon ngon là
Cụ sang quá, nhà em tóp mỡ phải cho đường và tẩm muối vào trước khi ăn với cơm đấy :)

Lavenders

Xe tăng
Cụ sang quá, nhà em tóp mỡ phải cho đường và tẩm muối vào trước khi ăn với cơm đấy :)
Ai ở trong hoàn cảnh đó thì mới hiểu câu thành ngữ là gián mảnh sành ra nước. Một thời khổ cực, mồi thời oai hùng :)