[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Lavenders

Xe tăng
Các loại thuốc thơm ngày xưa có dững thứ sau: SAMIT hàng Thái, No.1 cụ kể (em đếch bít của đứa nào), A lào (có chữ A to tướng mầu đỏ, đứng đầu xe bus châm điếu này thì thơm lừng đến tận cuối xe), Thatluong (Lào nốt), More (hàng Mẽo, điếu nhỏ, đen, dài như que đũa)
Hàng như 3 số, Đăn hiu, Dốt man linh tinh thời nhều. Em chẳng chấp. Không thơm :D
Gặp được con nghiện đây roài.

Còn quả điếu cày, buổi sơm làm phát thì thôi rồi, tay chân run run, miệng sùi bọt, người lâng lâng...khoản 2, 3 phút.

Hoathanhtao

Xe điện
Gọi là dắm dưa phỏng bác!Không đến nỗi kinh khủng lắm,kinh phải là dắm mẻ cơ.Hàng xóm em ngày trước có bác nghiện mẻ sống,đi đâu về là thỏ ngón tay vào ngoắng phát rồi mút chụt.Thế mà đang ngồi oánh cờ ông bác làm phát thì thủng cả đũng quần,kinh hồn táng đởm.
Em nhớ dắm mẻ, dắm dưa, dắm bưởi thơm thì thôi rồi :))
Các Cụ làm em nhớ một kỷ niệm buồn:(
Ngày trước,Mẹ thằng hàng xóm hay chơi với em muối dưa quanh năm,nên nhà nó cũng ăn dưa quanh năm! Lạ một điều,nó có thể oánh dắm bất cứ lúc nào muốn.
Bọn em hay ngồi bệt chơi cá ngựa,cũng máu ăn thua lắm.Những lúc nào cần khủng bố,nó chỉ cần kênh **** lên là b...ủm!Có lần em bực mình quá,cũng bắt chước,cuối cùng ra cả ...bã :(( mất công chạy về thay quần:(

zep.le

Xe buýt
ngày xưa mà ăn hạt mít rang đánh rắm thì thôi rồi
cống rãnh ngày trước làm gì có nắp, toàn rình thằng nào đi trước nhặt hòn gạch ném xuống cống nước cống bắn vào người nó rồi chạy

nhq.arch

Xe container
Em thì nhớ kỷ niệm xem phim kiểm duyệt ở fafim, oai như cóc :D, là phim sẽ chiếu thử trước khi đưa chiếu rạp. Chả là có ông hàng xóm ngày ấy làm ở fafim những năm 86, 87 nên mỗi khi có phim muốn là được vào xem, vẫn nhớ như in hình ảnh mấy cuộn fim tròn bằng cái đĩa to, vỏ bằng sắt tây.
Xem fim ở rạp thì không có tiền, rủ nhau xem phim chui ở rạp Đống Đa, chui đúng nghĩa vì đi bộ từ nhà đến rạp, đến giờ chiếu thì chui rào vào, vào rạp thì luồn lách không nổi lại tiếp tục chui qua hàng người để vào gần thì mới xem được.

ôi một thời đã qua

kentdju

Xe điện
Các loại thuốc thơm ngày xưa có dững thứ sau: SAMIT hàng Thái, No.1 cụ kể (em đếch bít của đứa nào), A lào (có chữ A to tướng mầu đỏ, đứng đầu xe bus châm điếu này thì thơm lừng đến tận cuối xe), Thatluong (Lào nốt), More (hàng Mẽo, điếu nhỏ, đen, dài như que đũa)
Hàng như 3 số, Đăn hiu, Dốt man linh tinh thời nhều. Em chẳng chấp. Không thơm :D
Thời đấy bọn em toàn chơi thuốc quấn bằng giấy pơ nuya thôi.
Mỡ cừu mùi kinh khủng lắm. Hôi đặc biệt. Không biết cách khử mùi thời chẳng nuốt nổi.
Các bà nội trợ xui nhau nào phải phi tỏi, phi hành mới mang xào, rán được. Kiểu này vứt. Vẫn hôi.
Hình như đấy là mỡ cừu, hàng viện trợ của Mông Cổ, màu vàng khè, đựng trong cái hộp sắt tròn tròn phải không cụ.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Cái bãi Mai Động này thời đầu là bãi xỉ than ở nhà máy dệt 8/3, khi đe xem phải mang ghế gỗ (ghế con, ko phải ghế đẩu), lúc ngồi thì vun đống lên ngồi cho cao dễ xem, phí sau không xem đc họ bốc xỉ than ném bụi mù, nhiều khi ko có tiền toàn phải đợi gần hết phim họ mở cổng cho vào xem tháo khoán. Mãi đến giữa những năm 70 mới xây lại bãi này và xây luôn mấy của hàng cung cấp lương thực, phẩm và chất đốt cho ng dân khu vực này. Cụ có biết cái bể xương phỉa sau bãi ko, ngày bé những tối ko chiếu phim bố bảo ko dám đi vào khu đó.
Cái bể xương đó hồi nhỏ tụi e toàn vào đó đập rắn đập nhái ạ. Có lần còn ngó cả đầu vào cái lỗ thông hơi để nhòm đầu lâu ợ :(
Nguồn gốc của cái bể xương đó e nghe người lớn hồi đó nói là, khi đào móng xây nhà máy dệt Khăn tay thì đào được rất nhiều cốt. Toàn mộ tập thể vì cả khu vực phố Minh Khai đó hồi Pháp thuộc là nghĩa trang Hợp Thiện. Các mộ tập thể đó là dân chết đói tứ xứ đổ về trạm tế bần Giáp Bát. Người đổ về đông quá cứu đói không xuể, chết la liệt thế là cứ chất xác lên xe bò kéo đến đây quẳng xuống hố tập thể rồi lấp đất ợ! :(
Xây nhà ở phố Minh Khai đào dc cốt là chuyện bình thường cụ ạ!

Lavenders

Xe tăng
Em thì nhớ kỷ niệm xem phim kiểm duyệt ở fafim, oai như cóc :D, là phim sẽ chiếu thử trước khi đưa chiếu rạp. Chả là có ông hàng xóm ngày ấy làm ở fafim những năm 86, 87 nên mỗi khi có phim muốn là được vào xem, vẫn nhớ như in hình ảnh mấy cuộn fim tròn bằng cái đĩa to, vỏ bằng sắt tây.
Xem fim ở rạp thì không có tiền, rủ nhau xem phim chui ở rạp Đống Đa, chui đúng nghĩa vì đi bộ từ nhà đến rạp, đến giờ chiếu thì chui rào vào, vào rạp thì luồn lách không nổi lại tiếp tục chui qua hàng người để vào gần thì mới xem được.

ôi một thời đã qua
Đi xem phim ở sân trường, sân vận động thì bao giờ em cũng đứng gần máy chiếu, khi nào đứt phim thì phải lừa lừa chú chiếu phim tìm a sê tôn nối phim không để ý vặt được một đoạn phim về làm cây dừa.

Morning2012

Xe máy
Có cụ nào từng chơi trò Phi tiêu không, em nhớ có trò này nhưng không hình dung ra được cách chơi ntn nữa.
Nữ thì có trò nhảy dây chun và xông phi ( hai người đứng hai phía căng dây chun từ từ nâng dây chun từng nấc một cho bạn chơi tung người nhảy qua

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thời đấy bọn em toàn chơi thuốc quấn bằng giấy pơ nuya thôi.

Hình như đấy là mỡ cừu, hàng viện trợ của Mông Cổ, màu vàng khè, đựng trong cái hộp sắt tròn tròn phải không cụ.
Xanh: có giấy pelure dể cuốn thuốc sợi là hoành lắm roài nha cụ. Có 1 thời em buôn quyển từ điển Anh-Việt cây tre bán cho dân Đình bảng cuốn thuốc làm hàng Sông Cầu phếch :D

Đỏ: Cái mỡ cừu í em cũng đếch bít nguyên thủy nó được đựng trong cái của nợ gì :D Em chỉ biết mama em đựng nó trong cặp lồng mang về thoai. Nếu không được khử mùi, nấu lên nó thối lắm :P

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào từng chơi trò Phi tiêu không, em nhớ có trò này nhưng không hình dung ra được cách chơi ntn nữa.
Nữ thì có trò nhảy dây chun và xông phi ( hai người đứng hai phía căng dây chun từ từ nâng dây chun từng nấc một cho bạn chơi tung người nhảy qua
Phi tiêu ah???
Công nghệ chế tạo cái phi tiêu dư lày nha:
1 cái kim máy dệt.
1 túm lông đuôi gà (được gà sống càng tốt)
3 cái chun.
Cứ thế buộc vào mờ phi thôi.
Phi vào cánh cửa, gốc cây hay phi vào mặt thằng nào là tùy thích :D
Không có trò phi vào cái bảng xanh đỏ rởm rít như bi giờ đâu nha :))

emdenmuon

Xe buýt
1. Em đi nhặt vẩy tê tê rơi vãi ở phố bán lấy tiền.

2. Ra Tô Tịch mua các khuôn in, đổ mực xanh về in các hình ra giấy, nhấm nước bọt vào các hình đó in vào tay, chân. Rồi đổi các hình in đấy lấy giấy trắng.

3. Tự làm pháo bằng đinh ném trêu vào người đi đường (cái này đúng là ân hận vì nghịch dại).

4. Tự làm diều bằng giấy chắp vá lên sân thượng thả.

5. Thả chun vào dầu hỏa làm cho cái chun to ra để chơi chun (chun to dễ ăn hơn chun nhỏ, hihi).

6. Ngâm giấy vào nước gạo, phơi khô làm giấy thấm mực.

7. Đan túi lưới đựng quả thị.

8. Kết nhẫn bằng dây cáp điện xanh, đỏ.

9. Làm đèn lồng bằng que hương.

.......

Chỉnh sửa cuối:

move

Xe tăng
ngày xưa, nhà em có người ở LX, gửi về hàng toàn đồ gia dụng, trong đó có xà phòng bánh. 4 tên quỉ chuyên lôi ra chà xuống nên gạch hoa lát sân chỗ bể nước. Rồi cởi chuồng trượt mông từ đầu này đến đầu kia. Có lần trượt mạnh phi cả người xuống ống cống :(

move

Xe tăng
nấu cám lợn có mấy củ khoai rãi, lúc cho lợn anh, mấy thằng toàn thò tay vớt ra ăn :D

emdenmuon

Xe buýt
Trước bọn e toàn tìm trạc của cây sưa trắng ( cây này cũng một dạo hay bị cưa trộm) vì tìm cây ổi hiếm lắm!
Nói đến cây sưa trắng chính là cây hạt thối,lúc còn nhỏ bọn e chuyên lấy hạt này,giả vờ vào các hàng ngô hay mực nướng mua rồi lặng lẽ thả hạt này vào...mới bước khoảng chục bước đã thấy bà nướng mực,ngô chửi ...té tát! Ngày đó có cụm từ là " lăng quả thối"
Ôi cái hạt thối chính là ở cây sưa ạ? Em cũng đã từng chơi cái hạt đó.

ngaydoclap

Xe container
ngày xưa, nhà em có người ở LX, gửi về hàng toàn đồ gia dụng, trong đó có xà phòng bánh. 4 tên quỉ chuyên lôi ra chà xuống nên gạch hoa lát sân chỗ bể nước. Rồi cởi chuồng trượt mông từ đầu này đến đầu kia. Có lần trượt mạnh phi cả người xuống ống cống :(
Ngu ơi là ngu cơ :)) chết có ngày :))

ngaydoclap

Xe container
Đã cụ nào ăn ốc sên chưa? Bọn em đói lại thèm thịt thế là em bày trò ăn ốc sên, cũng bắt chước người lớn chế biến ăn ngon ra phết, giờ nghĩ lại vẫn thấy ngon :) nhưng mà hơi bị nhiều nhớt cũng hơi ghê :)

ngaydoclap

Xe container
Cụ cứ tinh vi, Thập kỷ 80 thì thằng nào chả biết nấu cơm, bố mẹ giao cho cái chìa khóa chòng vào cổ nom như Milu rồi ở nhà nhặt sạn vo gạo nấu cơm chờ thức ăn mẹ mua mang về mới chế biến chứ để mình nấu thì có mà hết :) em còn nhớ ngày ấy cứ lừa lừa phụ huynh đi làm phát là vác gạo ra đổi bún ăn no nê, cho nên tháng nào cũng đi vay gạo :(

Mỡ cừu mùi kinh khủng lắm. Hôi đặc biệt. Không biết cách khử mùi thời chẳng nuốt nổi.
Các bà nội trợ xui nhau nào phải phi tỏi, phi hành mới mang xào, rán được. Kiểu này vứt. Vẫn hôi.

Em chơi đòn dư lày:
Chất chảo hay xong lên bếp, hất vào cục mỡ cừu vàng vàng cứng như đá. Đợi cho nó chảy ra, bắt đầu sôi lên thời đổ vaòo đấy quãng 2 thìa canh nước lã. Nước lã nó sôi tức thì, biến thành hơi cực nhanh cuốn theo sạch bách cái mùi hôi của mỡ cừu. Sau đấy muốn làm trò giề thời làm :D
Cái đận đói cuối 70, đầu 80, em cơm nước là hơi bị chuẩn nha.

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Cụ nghich bẩn kinh. Bọn em lấy là thị, chà vào ghế cô giáo, trong giờ học cả lũ bụm miệng cười. Cô biết bị xỏ mà không làm gì được
Bọn em hồi học lớp 4, có cái quả gọi la quả đùng đình, cây nó gần giống cây cọ. Bọn em chà vào ghế của giáo viên ngồi :)) cái quả này ko hiểu sao có tác dụng gây đánh oắm, thấy lạ. Hs thì cứ cười khúc khích

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Thời đó vì súng cao su này mà bao nhiêu cụ tặc lưỡi cắt nắp cặp da .
Cái ná cao su này toàn để bắn chim, cơ mà công nhận nhiều thằng bắn chính xá ghê. Ngoài vụ cắt nắp cặp da còn có xẻo da quả bóng đá nữa cơ :)) mà bóng hồi đó mua cũng khó.