[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

xe than

Xe tăng
Cho a phát súng tim a nát
Nhưng a tin số phận a còn
Chiếc áo phơi sương tặng a nhé
Nặng ân tình son phấn a cho
Con a phá sản tại a ngu
Nhà a thiếu sữa phải ăn cắp
Công an phường sẽ tóm a ngay....

E chỉ nhớ đc đến đây thui ợ.
Em cũng chỉ biết như cụ thôi,nhanh thật,gần bốn mươi năm rồi còn gì!

canh quat

Xe hơi
chơi đấu gối các cụ co chơi không?

TVPL

Xe container
chơi đấu gối các cụ co chơi không?
Không, bọn em chơi phát tay thôi, giờ nghĩ lại thấy vừa ngố vừa ... nhớ. Hai thằng đứng đối diện, chìa hai tay ra, hai bàn tay úp vào nhau từng đôi. Đứa ngửa tay (bên dưới) lừa lừa rút tay thật nhanh và phát thật mạnh và tay thằng kia, cứ gọi là đen đét ! Nó mà tránh được thì đảo lại, giờ nó rình phát tay mình. Chơi chán thì tay đứa nào đứa ấy đỏ lửng, rát ơi là rát.

LeKhanh

Xe tăng
có lão nào chơi món sờ đâu sờ đấy ko ợ?
món này mừ sờ được mít mợ nào thì thôi rồi cứ gọi là nhao nhao lun.:))

beomap2

Xe container
Trong thớt này lắm cụ 6x phết :D
Các trò chơi của 6X vơi 7X giống nhau vì có nhiều trò chơi dân gian và cùng thời bao cấp, còn 8X và 9X thì xe cộ và điện tử nhiều rồi nên trò chơi cũng khác nhiều.
Có một đặc điểm nữa mà dân 6X biết rồi các trò chơi sau này chơi cùng với 7X là do có nhiều năm phải đi sơ tán tránh máy bay Mỹ ném bom, nên cũng học được nhiều trò quê quê.

Pumzen

Xe ba gác
Bài đấy em có nhờ hồi xưa nghêu nghao mãi giờ thì quên sạch :)

Mà không biết cụ nào nhớ bánh xà phòng 72% không nhỉ, giờ em vẫn còn 1 bánh :)) mỗi tội nhìn xấu hơn trước thôi.
Đây là bài nhạc chế,theo giai điệu của bài hát " người đi xây hồ Kẻ gỗ" của Nguyễn văn Tý sáng tác. Em chỉ nhớ mỗi câu đầu là:
Nghệ tĩnh mình ơi! Năm nay lại mất mùa,bà già đau khổ,ngồi nhá...bo bo.

Vulcan V70

Xe trâu
Ăn khoai tây cũng phải có cách mới ăn được lâu.

Nếu là khoai luộc ăn thay cơm thì bóc tất cả khoai ra, cho vào bát ô tô và dùng muôi nghiền nát, nấu canh rau cần .... và chộn vào ăn ngon và thơm lắm, khi chán món này rồi thì cạo vỏ ( hồi đó chỉ dám cạo lớp vỏ mỏng bên ngoài chứ không dán gọi khoai như bây giờ vì gọt vỏ dầy thì hao khoai lắm) luộc khô nước, cho ít muối, ít hành vào phi lên là thơm phức, còn nhiều cách ăn nữa...

Em giờ mà nhìn thấy khoai là chạy bán sống bán chết...ngấy lên tận óc.
Các Cụ choén khoai tây ngày xưa có thể cheón đúng củ nhà eim trồng đới! Hồi í làng cháu có trồng khoai vụ đông, tức là gặt lúa vụ mùa tháng 10 xong HTXchia cho mỗi nhà một ít ruộng vun luống trồng khoai tây.
khoảng 3 tháng sau dỡ khoai, trả ruộng cho HTX cấy lúa. Dỡ khoai xong thì phải trả thuế cho HTX bằng khoai, mấy chị thương nghiệp về nhận khoai chọn kỹ lắm tuyền chọn củ to sạch, còn củ nào nhỏ, sâu hay có màu xanh xanh là phải mang về. Cháu tưới khoai suốt mấy tháng mà chỉ được chén khoai bi với khoai hà.

Pumzen

Xe ba gác
Có Cụ nào đã từng chơi đánh nhau không?:))
Rất đơn giản,hai thằng đều biết nhau,tất nhiên là không thân ra tỷ thí có trọng tài,có giao kèo đàng hoàng.
Chẳng hạn:hôm nay chỉ đấm thôi,hôm khác có cả lên gối....vv và thằng nào vi phạm quy ước:cấu,giật tóc là hèn:))
Cứ như thế,hai thằng lao vào nhau cho đến lúc trọng tài bảo dừng và lại cùng nhau chơi trò khác như chưa từng có gì xảy ra:))
Em nhớ là khi học lớp 6. Lúc đó bộ máy tổ chức hành chính nhà mình thay đổi. Các tiểu khu,phân bổ sắp xếp lại về danh giới địa chính. Bọn e đang học quen với hội cũ,bị tách ra học với bọn tiểu khu khác. Bọn kia cậy cùng phố,đông hơn nên chúng định bắt nạt e. Mình bật lại,thách đấu tay bo. Hẹn ngày giờ rõ ràng. 1 tuần sau,tan học cả bọn kéo ngay ra bãi cỏ bờ hồ. Do có chuẩn bị trước ( hàng ngày e về tập đấm vào tường :D) nên mình chủ động bình tĩnh. Hai thằng lao vào nhau,e bị thằng kia thụi vào mặt ( về sau cũng sưng) nhưng mình cũng kịp thoi nó mấy quả vào bụng. Ô con ôm bụng lăn luôn ra đất,bọn kia xúm vào. E chuồn luôn. Hôm sau đến lớp,chính thằng kia bắt chuyện. Từ đấy bọn e là bạn nhau...:))

Lavenders

Xe tăng
Các Cụ choén khoai tây ngày xưa có thể cheón đúng củ nhà eim trồng đới! Hồi í làng cháu có trồng khoai vụ đông, tức là gặt lúa vụ mùa tháng 10 xong HTXchia cho mỗi nhà một ít ruộng vun luống trồng khoai tây.
khoảng 3 tháng sau dỡ khoai, trả ruộng cho HTX cấy lúa. Dỡ khoai xong thì phải trả thuế cho HTX bằng khoai, mấy chị thương nghiệp về nhận khoai chọn kỹ lắm tuyền chọn củ to sạch, còn củ nào nhỏ, sâu hay có màu xanh xanh là phải mang về. Cháu tưới khoai suốt mấy tháng mà chỉ được chén khoai bi với khoai hà.
Các già phường ngày xưa goại là khoai sùng, ăn hăng hăng đăng đắng nhồn nhột, éo ăn được nhưng vẫn phải nuốt vì tiếc tí gờ lu cô gia....

Em thấy rồi kụ ạ, cái thời cực khổ và lam lũ cho ta một ý trì quật cường và rất tình người...Làm sao để các F1 nhà mình được như mình ?

ngaydoclap

Xe container
Trước khi tẩn nhau phải cà nhau và tuyên bố không chơi đánh vào mặt, không chơi đánh vào z ái....bọn ở ngoài thì hô: vuốt mũi làm bố, sờ đầu làm cụ để tăng thêm phần máu lửa :)) em toàn phang trước chưa bao giờ đánh sau cả :))
Có Cụ nào đã từng chơi đánh nhau không?:))
Rất đơn giản,hai thằng đều biết nhau,tất nhiên là không thân ra tỷ thí có trọng tài,có giao kèo đàng hoàng.
Chẳng hạn:hôm nay chỉ đấm thôi,hôm khác có cả lên gối....vv và thằng nào vi phạm quy ước:cấu,giật tóc là hèn:))
Cứ như thế,hai thằng lao vào nhau cho đến lúc trọng tài bảo dừng và lại cùng nhau chơi trò khác như chưa từng có gì xảy ra:))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Trước khi tẩn nhau phải cà nhau và tuyên bố không chơi đánh vào mặt, không chơi đánh vào z ái....bọn ở ngoài thì hô: vuốt mũi làm bố, sờ đầu làm cụ để tăng thêm phần máu lửa :)) em toàn phang trước chưa bao giờ đánh sau cả :))
Lại còn "ra đòn trước là thắng" nữa cụ nhể?

Hoathanhtao

Xe điện
Trước khi tẩn nhau phải nhau và tuyên bố không chơi đánh vào mặt, không chơi đánh vào z ái....bọn ở ngoài thì hô: vuốt mũi làm bố, sờ đầu làm cụ để tăng thêm phần máu lửa :)) em toàn phang trước chưa bao giờ đánh sau cả :))
Cụ nhớ nhể:)) nếu Cụ không nhắc lại,em quên tiệt những từ hết sức phổ thông ngày đó!
Nhờ những lần đánh nhau tập dượt đó mà khi đi mua cá chọi ở Nghi Tàm,đi mua pháo ở Bình Đà,đi bơi ở Tăng Bạt Hổ...bọn em dạn dày hơn,biết bật lại khi bị trấn ,cướp:))

Yeuphunu

Xe điện
Giờ nghĩ lại thấy mình phục mình thật: xe đạp cọc cách, vành đảo như rang lạc mà vẫn đèo 1 thằng bạn vào tận Bình Đà để mua thuốc về quấn pháo Tết. Giờ thì đi xe máy mà vào Bình Đà vẫn thấy xa tít ;)
Hồi đó lũ giai HN hay oánh nhau với lũ giai dọc đường mấy làng phía trong chợ Xốm vào gần đầu làng Bình Đà lém.
Em toàn đi đường Khúc Thủy, Cự Đà lại không bị :)).
Ngày ấy mang thuốc pháo về làm cho 1 chú tóc cháy xoăn hết, 1 chú đi 1 ngón tay.

Tội lỗi quá! Giờ thấy ân hận :P

ngaydoclap

Xe container
Cụ nhớ nhể:)) nếu Cụ không nhắc lại,em quên tiệt những từ hết sức phổ thông ngày đó!
Nhờ những lần đánh nhau tập dượt đó mà khi đi mua cá chọi ở Nghi Tàm,đi mua pháo ở Bình Đà,đi bơi ở Tăng Bạt Hổ...bọn em dạn dày hơn,biết bật lại khi bị trấn ,cướp:))
Nhiều khi gặp đối thủ lớn hơn vẫn phải cố tình phạm luật để nó dừng lại ôm z ái hét ầm lên mình tránh đòn hoặc nghỉ đới :)) em hay đấm vào ức để đối phương tức thở mặt tái dại :( em nhớ nhất là hay tát vào mặt phát đầu tiên để uy hiếp, 90% là đối phương sẽ cảm thấy khiếp sợ và yếu thế vì những cú tát trời giáng kiểu này đấy.

ngaydoclap

Xe container
Hồi đó lũ giai HN hay oánh nhau với lũ giai dọc đường mấy làng phía trong chợ Xốm vào gần đầu làng Bình Đà lém.
Em toàn đi đường Khúc Thủy, Cự Đà lại không bị :)).
Ngày ấy mang thuốc pháo về làm cho 1 chú tóc cháy xoăn hết, 1 chú đi 1 ngón tay.

Tội lỗi quá! Giờ thấy ân hận :P
Thằng bạn em giấu thuốc vào bẹn bị cháy đen kít, giờ nghĩ lại vẫn kinh :(

bocun

Xe buýt
Nhà cháu nhận thấy,thớt đã lên tới tầng tương đối cao rồi ( bài ca xây dựng : xây cho nhà cao cao ...mãi mãi. Bài này cũng ở tầm TG đó :D)
Chưa thấy cụ nào bàn về món ăn Văn hóa tinh thần ngày đó! Hôm nay,e xin được khai mào về chủ đề xem phim thời bao cấp.
Ngoài những phim chiếu trên VTTH mà cứ mỗi tối,chúng ta lại háo hức đợi chờ thì văn hóa xem phim ngoài rạp vẫn là chủ đề quá sôi động thời ấy. Chắc hẳn các cụ còn nhớ đỉnh điểm của cái gọi là " vỡ rạp" là những năm 81-82. Khi mà lần đầu tiên,chúng ta được thưởng thức điện ảnh của Ấn độ. Bắt đầu bằng bộ phim Tình yêu và những giọt nước mắt,nói về a chàng Sikanda :D . Bộ phim này cũng bình thường thôi,nhưng nó đã tạo 1 cơn sốt thực sự trên toàn HN. E nhớ lại Rạp Tháng 8 những ngày chiếu phim này,phải nói là cảnh tượng biển người chen lấn xô đẩy khủng khiếp.
Trở lại thời kỳ trước đó khoảng 5-6 năm. Hồi đó e mê đi xem phim ngoài rạp lắm. Loanh quanh mấy rạp như Hòa Bình ( bây giờ là múa rối nước Thăng long),rạp Kim đồng,Công nhân và nhất là Tháng 8. Hầu như một tuần là e phải 2 lần đi xem,nói chung cứ phim mới phải cố gắng xem bằng được. Lúc đấy làm gì có tiền đâu. Xem chủ yếu là xin xỏ mấy ông soát vé. Xin được 1 lần,lần sau k cho thì tìm cách trốn vào. Nhà e thì ô bô làm trên sở VH ( cơ quan chủ quản rạp) đã dặn trước ở rạp là tuyệt đối các cháu ra xem là đuổi về. Khi nào GĐ đồng ý thì sẽ viết giấy,con cầm theo mới cho vào. Vì thèm xem quá mà mấy a e giả mạo chữ của ô bô. Cũng được mấy lần thì bị phát hiện. Ngày đó ăn trận đòn nhừ tử mà đến bây giờ e vẫn.....thấy đau! :))
em còn nhớ bộ phim ' Tình yêu trong bóng tối' của HK cấm Trẻ em dưới 16 tuổi. Hôi đó do nhỏ con quá mà ko được vào đành phải nhượng lại vé lấy tiền đi ăn kem

bocun

Xe buýt
Cái 1 đồng ấy bé tí, phải là loại 5 xu có lỗ ở giữa oánh mới thích cơ !
cụ nhầm rồi, đồng 1 đồng bằng nhôm đấy là đầm nhất. Bọn em toàn dùng đồng này chơi búng xu ăn giấy