[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Okane

Xe container
Nhà cháu nhận thấy,thớt đã lên tới tầng tương đối cao rồi ( bài ca xây dựng : xây cho nhà cao cao ...mãi mãi. Bài này cũng ở tầm TG đó :D)
Chưa thấy cụ nào bàn về món ăn Văn hóa tinh thần ngày đó! Hôm nay,e xin được khai mào về chủ đề xem phim thời bao cấp.
Ngoài những phim chiếu trên VTTH mà cứ mỗi tối,chúng ta lại háo hức đợi chờ thì văn hóa xem phim ngoài rạp vẫn là chủ đề quá sôi động thời ấy. Chắc hẳn các cụ còn nhớ đỉnh điểm của cái gọi là " vỡ rạp" là những năm 81-82. Khi mà lần đầu tiên,chúng ta được thưởng thức điện ảnh của Ấn độ. Bắt đầu bằng bộ phim Tình yêu và những giọt nước mắt,nói về a chàng Sikanda :D . Bộ phim này cũng bình thường thôi,nhưng nó đã tạo 1 cơn sốt thực sự trên toàn HN. E nhớ lại Rạp Tháng 8 những ngày chiếu phim này,phải nói là cảnh tượng biển người chen lấn xô đẩy khủng khiếp.
Trở lại thời kỳ trước đó khoảng 5-6 năm. Hồi đó e mê đi xem phim ngoài rạp lắm. Loanh quanh mấy rạp như Hòa Bình ( bây giờ là múa rối nước Thăng long),rạp Kim đồng,Công nhân và nhất là Tháng 8. Hầu như một tuần là e phải 2 lần đi xem,nói chung cứ phim mới phải cố gắng xem bằng được. Lúc đấy làm gì có tiền đâu. Xem chủ yếu là xin xỏ mấy ông soát vé. Xin được 1 lần,lần sau k cho thì tìm cách trốn vào. Nhà e thì ô bô làm trên sở VH ( cơ quan chủ quản rạp) đã dặn trước ở rạp là tuyệt đối các cháu ra xem là đuổi về. Khi nào GĐ đồng ý thì sẽ viết giấy,con cầm theo mới cho vào. Vì thèm xem quá mà mấy a e giả mạo chữ của ô bô. Cũng được mấy lần thì bị phát hiện. Ngày đó ăn trận đòn nhừ tử mà đến bây giờ e vẫn.....thấy đau! :))
Cụ có bố làm to mà kém thế, hehe....

Xưa tuần 3 buổi e ra rạp Đặng Dung coi, coi đi coi lại k biết chán, mà toàn phải mua vé nhá :)

Lavenders

Xe tăng

Pumzen

Xe ba gác
Thầy Quan "teo" phải ko ạ:D
Thầy Hiển đen? Hình như cô Đào về sau làm Hiệu trưởng đúng ko cụ.
Khi nhà cháu học ở trường thì cô Đào chỉ là giáo viên dậy văn.( riêng cô này e có nhiều kỷ niệm,chính cô là người dìu rắt e môn văn) thầy Quan dạy Hóa. Khi bọn e học lớp 8 ( lớp 10 bây giờ) thầy này là bí thư đoàn trường. Vì thày này dạy Hóa,nên bon e toàn gọi là " Quan trọng Hóa". Thầy này,người bé nhỏ,mắt cận lòi,nhưng nhưng rất hăng hái. Một lần bọn học sinh trường Trưng Vương sang oánh nhau. Thầy này đuổi theo,nhảy từ tầng 2 khu nhà cũ xuống tầng 1. Bị thọt từ đấy...nói chung thầy này e cũng k ưa...nghe nói,sau này bố ấy ngoi lên lãnh đạo trường tằng tựu với một HS,bị buộc về vườn!
Đúng! Cô Đào sau lên làm hiệu trưởng thay thầy (hình như tên là Bình) nhà ở Ngô Quyền. Phó hiệu trưởng khi đấy là thầy Thọ " khàn" thày này nổi tiếng kỷ luật mạnh tay. Hầu như HS nào nhìn thấy thầy này cũng phải lảng đi. Như cụ bảo thầy Hiển " đen" cũng đúng đấy,thầy này đi Nga về,dáng lù khù....nghe nói sau này bị ung thư.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đây có phải cụ chủ thớt không ạ?

Pumzen

Xe ba gác
Cụ có bố làm to mà kém thế, hehe....

Xưa tuần 3 buổi e ra rạp Đặng Dung coi, coi đi coi lại k biết chán, mà toàn phải mua vé nhá :)
Rạp Đặng Dung thời đó chuyên là nơi chiếu phim duyệt. Toàn phim hay thôi. Mấy lần cứ đòi ông bô cho đi cùng nhưng vì xa,cụ nhất quyết k cho. Ô cụ nhà cháu làm to hả?ối giời! Cho đến giờ anh e nhà cháu đều tự lập hết. Thời các cụ ngày xưa Bôn xê vích kinh khủng. Nhà cửa ruộng vườn đầy một đống ở quê...cụ còn bỏ để theo cách mạng,huống hồ vài ba cái vật chất phù du,các cụ có thiết tha gì đâu! Danh dự hồi ấy giữ kinh lắm. Khác hẳn thời nay! Thớt này nhà cháu chỉ nói sơ qua thôi,gặp thớt có đúng chủ đề,nhà cháu nói kỹ hơn!

ZynZyn

Xe lăn
E hồi xưa thì chả bít đến mặt mũi cái rạp chiếu phim nó như nào, đi học về là ở nhà, cứ đến 7h tối dù có làm gì cũng bỏ hết háo hức ngồi trước tivi xem chương trình những bông hoa nhỏ, chiếu phim : Maica cô bé từ trên trời rơi xuống, phim Chiếc nhẫn thần. Và các nhân vật theo e suốt tuổi thơ ấy, lúc e nghĩ mình là Maica, lúc e nghĩ mình là công chúa có chiếc nhẫn thần, có quả cầu thủy tinh nhìn thấy đc mọi thứ...:">

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Khi nhà cháu học ở trường thì cô Đào chỉ là giáo viên dậy văn.( riêng cô này e có nhiều kỷ niệm,chính cô là người dìu rắt e môn văn) thầy Quan dạy Hóa. Khi bọn e học lớp 8 ( lớp 10 bây giờ) thầy này là bí thư đoàn trường. Vì thày này dạy Hóa,nên bon e toàn gọi là " Quan trọng Hóa". Thầy này,người bé nhỏ,mắt cận lòi,nhưng nhưng rất hăng hái. Một lần bọn học sinh trường Trưng Vương sang oánh nhau. Thầy này đuổi theo,nhảy từ tầng 2 khu nhà cũ xuống tầng 1. Bị thọt từ đấy...nói chung thầy này e cũng k ưa...nghe nói,sau này bố ấy ngoi lên lãnh đạo trường tằng tựu với một HS,bị buộc về vườn!
Đúng! Cô Đào sau lên làm hiệu trưởng thay thầy (hình như tên là Bình) nhà ở Ngô Quyền. Phó hiệu trưởng khi đấy là thầy Thọ " khàn" thày này nổi tiếng kỷ luật mạnh tay. Hầu như HS nào nhìn thấy thầy này cũng phải lảng đi. Như cụ bảo thầy Hiển " đen" cũng đúng đấy,thầy này đi Nga về,dáng lù khù....nghe nói sau này bị ung thư.
Ông Đào Bình thôi hiệu trưởng thì hiệu phó lên thay là bà Chi. Bà này là cô ruột 1 thằng bạn em. Bà Chi về thì cô Anh Đào lên hiệu trưởng.
Cô Đào rất tử tế. Đận bọn em còn ở trường, cứ sắp thi học kỳ thì cô í gọi em cùng thằng Bửu Dũng đến nhà phụ đạo không lấy tiền. Tại bọn em học dốt. Cũng đếch phải. Lười thì đúng hơn nên trong đầu đếch có tí chữ nào được gọi là Văn. Cô làm thế để thi cho nó qua :D
Cái nick name Anh Đức ( của 1 nhà văn) cũng có gốc gác từ cô Đào ra. Điều này chắc ối cụ bít.
Do số má em nó vậy nên mọi tội trạng ở trường, về nhà đếch giấu được. Làm sao nhờ được ông xích lô, bà đồng nát vào đi họp phụ huynh, đi nghe kể tội của con :(

Thầy Thọ khàn nguyên tên là An Văn Thọ. Ông í có cái đầu dài như... Đầu Ngựa. Lúc em vào là lúc ông í sắp nghỉ. Làm giám thị trường. Trẻ con sợ lắm.

cuongez

Xe tăng
Bác nói bi ve là nhà có kiều dồi, :D, em xoay bi đá ê cả tay, hỏng mấy cái nắp bút, món đấy mà có cát tút thì ngọt
Chuẩn luôn cháu toàn mài bi gạch cho nhanh, nhưng cháu xoáy = 2 lọ pelecilin:))
Chỉ tội bị nó ốt mạnh cho phát là lại bị vỡ.
Bi ve thì là hàng hiếm roài:))

Pumzen

Xe ba gác
Ông Đào Bình thôi hiệu trưởng thì hiệu phó lên thay là bà Chi. Bà này là cô ruột 1 thằng bạn em. Bà Chi về thì cô Anh Đào lên hiệu trưởng.
Cô Đào rất tử tế. Đận bọn em còn ở trường, cứ sắp thi học kỳ thì cô í gọi em cùng thằng Bửu Dũng đến nhà phụ đạo không lấy tiền. Tại bọn em học dốt. Cũng đếch phải. Lười thì đúng hơn nên trong đầu đếch có tí chữ nào được gọi là Văn. Cô làm thế để thi cho nó qua :D
Cái nick name Anh Đức ( của 1 nhà văn) cũng có gốc gác từ cô Đào ra. Điều này chắc ối cụ bít.
Do số má em nó vậy nên mọi tội trạng ở trường, về nhà đếch giấu được. Làm sao nhờ được ông xích lô, bà đồng nát vào đi họp phụ huynh, đi nghe kể tội của con :(

Thầy Thọ khàn nguyên tên là An Văn Thọ. Ông í có cái đầu dài như... Đầu Ngựa. Lúc em vào là lúc ông í sắp nghỉ. Làm giám thị trường. Trẻ con sợ lắm.
Cụ nói chuẩn không phải chỉnh! Khi còn học tại trường. Môn văn của e kém lắm. Vì e chúa ghét kiểu học thuộc lòng,xong bê nguyên bài đã thuộc vào bài kiểm tra. Chính vì vậy,e toàn xơi điểm thấp. Chính cô Đào đã thường xuyên kiểm tra e( lúc đầu,e nghĩ bị bà này trù úm rồi!) có những lúc chỉ còn 2 thày trò,cô nói với e: Cô biết là e có khả năng tốt môn này,nhưng do e quá lười ,thành ra điểm kém. Đc những lời động viên,chỉ bảo của cô,lên lớp 11 môn này e đã khác hẳn. Sau này ra trường,vào dịp 20-11 e k bao giờ đến thăm GVCN mà toàn đến thăm cô này.

Lavenders

Xe tăng
Chuẩn luôn cháu toàn mài bi gạch cho nhanh, nhưng cháu xoáy = 2 lọ pelecilin:))
Chỉ tội bị nó ốt mạnh cho phát là lại bị vỡ.
Bi ve thì là hàng hiếm roài:))
Em thì lấy 2 vỏ ốc biêu, mài thủng cái lưng của vỏ ốc một lỗ bằng kích thước hòn bi mà mình muốn rồi xoáy... nhanh hơn dùng lọ cilin.

beomap2

Xe container
Ngoài thể thao đá bóng và đi bơi không thấy các cụ nói về chơi bóng bàn nhỉ, những năm 70 phố tôi có một bác tài trợ bàn bóng, bọn trẻ toàn để ra giữa phố mà đánh. Hồi đó ít người biết đánh cờ vua, nhưng cờ tướng thì cũng chơi nhiều lắm.
Sắp dịp Trung Thu rồi, hồi bé dịp Trung Thu là có trò chơi Đèn kéo quân.

Chỉnh sửa cuối:

Stent

Xe điện
Em thì lấy 2 vỏ ốc biêu, mài thủng cái lưng của vỏ ốc một lỗ bằng kích thước hòn bi mà mình muốn rồi xoáy... nhanh hơn dùng lọ cilin.
Chuẩn, cháu hồi trước là vô địch về chơi bi ở khu phố, toàn bán lại bi cho bọn cùng phố, rồi cháu lại ăn hết cả bi vừa bán cho chúng nó :))

Stent

Xe điện
Ngoài thể thao đá bóng và đi bơi không thấy các cụ nói về chơi bóng bàn nhỉ, những năm 70 phố tôi có một bác tài trợ bàn bóng, bọn trẻ toàn để ra giữa phố mà đánh. Hồi đó ít người biết đánh cờ vua, nhưng cờ tướng thì cũng chơi nhiều lắm.
Đèn kéo quân sau này mới có, thời cháu toàn đi nhặt hạt bưởi về xiên vào dây thép rồi đem phơi khô. Tới trung thu mang ra đốt là vui lắm rồi. Mấy đứa có tiền thì đi mua mặt nạ khoảng 2 hào gì đó đeo, oai như cóc :D

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Bọn em hồi tầm đó toàn vào cái CLB SV trong Bách Khoa chơi bóng bàn, bây giờ không biết còn không chứ ngày trước nó nằm ở đoạn Tạ Quang Bửu, bên cạnh bể bơi Bách Khoa. Hồi ấy còn cả cái rạp chuyên chiếu phim xxx, bị bắt mấy lần đấy, các cụ có nhớ không ạ?

beomap2

Xe container
Đèn kéo quân sau này mới có, thời cháu toàn đi nhặt hạt bưởi về xiên vào dây thép rồi đem phơi khô. Tới trung thu mang ra đốt là vui lắm rồi. Mấy đứa có tiền thì đi mua mặt nạ khoảng 2 hào gì đó đeo, oai như cóc :D

Đèn kéo quân có hàng trăm năm rồi, lúc nào cũng có bán.

Trong sách tập đọc ngày xưa tôi nhớ có bài thơ Đèn kéo quân, bây giờ chỉ còn nhớ đoạn cuối:

Cố lên các chú ơi
Sắp bắt được Tây rồi
Cho cháu chạy theo với
Cháu cũng làm bộ đội.

Trước đây có bài hát Đèn Cù (Đèn kéo quân). Bài hát dân ca này trước đây ca sỹ Trần Thụ hay hát, bây giờ tôi vẫn hát lại được.

Khen ai khéo xếp (ô í a) cái đèn Cù
voi giấy (ới a) ngựa giấy (ơ) tít mù nó (ới) lại vòng quanh,
(ơ) bao giờ em bén (ới) duyên ạ anh,
voi giấy (ới à) ngựa giấy (ơ) vòng quanh (ới a) cái tít mù tít mù, là
đèn Cù, đèn Cù là đèn đèn ới, ới đèn, đèn ơi
đèn Cù, đèn Cù là đèn đèn ới, ới đèn, đèn ơi

Khen ai khéo vẽ í a cái đèn cù
Ngựa giấy í a vồi giấy,tít mù nó mới lại vòng quanh
ớ ơ bao giờ ta mới bắt cho kịp nhau
Ngựa giấy ới a vồi giấy vòng quanh ới a tít mù,tít mù là
Đèn cù là đèn cù ớ hỡi đèn, đèn ơi
Chong chóng ối a diều giấy
Tít mù nó mới lại vòng quanh
Ớ ơ bao giờ ta mới bắt cho kịp nhau
Chong chóng ối a diều giấy
Vòng quanh ới a tít mù ,tít mù là
Đèn cù là đèn cù ớ hỡi đèn, đèn ơi

Chỉnh sửa cuối:

dop_con_mec

Xe tải
Trong thớt này lắm cụ 6x phết :D

beomap2

Xe container
Bọn em hồi tầm đó toàn vào cái CLB SV trong Bách Khoa chơi bóng bàn, bây giờ không biết còn không chứ ngày trước nó nằm ở đoạn Tạ Quang Bửu, bên cạnh bể bơi Bách Khoa. Hồi ấy còn cả cái rạp chuyên chiếu phim xxx, bị bắt mấy lần đấy, các cụ có nhớ không ạ?

Đâu như bị lên báo hồi năm 90 - 91 gì đó.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

TVPL

Xe container
Có phải Nhà Bát giác không cụ ? :)

TVPL

Xe container
Nói đến đói khổ, em nhớ đi xếp hàng đong gạo, mà gạo thì ôi thôi đỏ quạch cho nước để vo nó nổi như mùn cưa :((
Có hôm thiếu bán họ bắt lấy thêm bột mỳ và mỳ nắm, nhưng về ăn ngon hơn gạo :))
Em nhớ năm 78, hết lương thực, hàng viện trợ có đợt toàn là hạt mạch (bobo): hết bung rồi rang, rồi xay làm bánh ... rồi nghêu ngao gì nhỉ .. Bo bo trộn với mì (khoai mì), mà tiền lương mỗi tháng 5 tì ... Em đố cụ nào nhớ hết bài nhạc chế thời đó đới :)