[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Lavenders

Xe tăng
Em nhớ năm 78, hết lương thực, hàng viện trợ có đợt toàn là hạt mạch (bobo): hết bung rồi rang, rồi xay làm bánh ... rồi nghêu ngao gì nhỉ .. Bo bo trộn với mì (khoai mì), mà tiền lương mỗi tháng 5 tì ... Em đố cụ nào nhớ hết bài nhạc chế thời đó đới :)
Bo bo trôn với mì
tiền tiêu mỗi tháng năm hào
về với u đi con
Mai mốt rôi con đi công an
............

Chỉnh sửa cuối:

ducmanh

Xe điện
Em nhớ năm 78, hết lương thực, hàng viện trợ có đợt toàn là hạt mạch (bobo): hết bung rồi rang, rồi xay làm bánh ... rồi nghêu ngao gì nhỉ .. Bo bo trộn với mì (khoai mì), mà tiền lương mỗi tháng 5 tì ... Em đố cụ nào nhớ hết bài nhạc chế thời đó đới :)
Bài đấy em có nhờ hồi xưa nghêu nghao mãi giờ thì quên sạch :)

Mà không biết cụ nào nhớ bánh xà phòng 72% không nhỉ, giờ em vẫn còn 1 bánh :)) mỗi tội nhìn xấu hơn trước thôi.

Honda1974

Xe tải
Có kụ nào hay sinh hoạt ở hồ vuông quốc tử giám ko ,vào điểm danh phát .

hienty

Xe tăng
Không thấy Cụ nào kể chuyện đi câu lươn nhỉ:) cảm giác lúc con lươn nó cắn mồi xong rồi thú....ú....út! Rất sướng,rất khó tả:D
Trưa hè,bọn em hay trốn ra đê Trần Khát Chân câu lươn,xác định đi về là ăn đòn của papa rồi:( nhưng vẫn cứ phải đi đã :D
Câu lươn xưa em chơi 2 loại ban ngày và ban đêm
Ngày: lấy đoạn dây cước chập 3 xoắn vào nhau dài khoảng 80cm buộc vào lưỡi, lưỡi câu lươn bẻ hơi cong đi 1 tí vì nó không có ngạnh như lưỡi câu cá, móc con giun vào. Đi dọc sông Tô lịch hoặc mấy ao thấy tổ nó thì thả vào mồm thì chịp chịp rồi nghe cái CHOẠP thì cứ gọi là thôi rồi. Phê!
Sau mấy ông làm kiểu công nghiệp vác quốc đi câu lươn, gặt nhanh nhưng chả nghệ thuật tí lào.
Đêm: Làm cái cần khoảng 30cm bằng tre, cũng lưỡi câu và dây như thế nhưng ngắn hơn khoảng 40cm. Vác đèn pin đi dọc cống trong khu kí túc xá Bách Khoa thấy đầu con nào thò ra là thả mồi xuống. Cũng nghe cái CHOẠP...há há. Loanh quanh tối cũng đc nồi cháo lươn.
Bắt lươn các cụ còn nhớ??? Phải kẹp bằng ngón giữa lươn mới không té đc.

Đa phần các cụ kể chiện ở đây hình như tuyền loanh quanh HBT với HK nhể, không thấy mấy cụ ở Đống Đa với Ba Đình. Mà cũng lạ thời xưa làm giề có công nghệ lăng xê mà giới thiệu các trò nghịch mà ở đâu cũng thấy chơi giống nhau. Hê hê, đọc lại thấy nhớ ngày xưa quá.

Chỉnh sửa cuối:

noithatkientruc

Xe điện
lắc vòng có cụ nào đã lắc :D . Các cụ cho em hỏi bây h muốn xem lại phim trên từng cây số ... thì xem ở đâu ợ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn cháu toàn mài bi gạch cho nhanh, nhưng cháu xoáy = 2 lọ pelecilin:))
Chỉ tội bị nó ốt mạnh cho phát là lại bị vỡ.
Bi ve thì là hàng hiếm roài:))
Không phải hiếm mờ là xa xỉ nha :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cơ chế nảy cò dùng Quai dép cao su tàu rất dãn, bền mà bật rất mạnh Cụ nhỉ?
Quai dép thời dày quá. Tay em yếu không giương nổi búa súng.
Em dùng chun săm đỏ. Đúp 2 dây bàn 2cm vào cũng khá khỏe. Thật ra chun búa cũng không cần quá khỏe, nếu không sẽ rất nhục khi tra kim hỏa là cái đinh vào lòng cái van xe đạp chứa diêm sinh nhét trong nòng :D

Hoathanhtao

Xe điện
Có Cụ nào đã từng chơi đánh nhau không?:))
Rất đơn giản,hai thằng đều biết nhau,tất nhiên là không thân ra tỷ thí có trọng tài,có giao kèo đàng hoàng.
Chẳng hạn:hôm nay chỉ đấm thôi,hôm khác có cả lên gối....vv và thằng nào vi phạm quy ước:cấu,giật tóc là hèn:))
Cứ như thế,hai thằng lao vào nhau cho đến lúc trọng tài bảo dừng và lại cùng nhau chơi trò khác như chưa từng có gì xảy ra:))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bài đấy em có nhờ hồi xưa nghêu nghao mãi giờ thì quên sạch :)

Mà không biết cụ nào nhớ bánh xà phòng 72% không nhỉ, giờ em vẫn còn 1 bánh :)) mỗi tội nhìn xấu hơn trước thôi.
Xà phòng 72 tốt thời phải kể tới cái xà phòng Nga.
Bánh nó màu hổ phách, cứng. Chữ nghĩa dập chìm đẹp.
Điều hay nhất là 72 hàng Nga dùng rất dôi. Ít hút nước nên không bị bở, ít mòn. Giặt rất lắm bọt. Hơn đứt đuôi cái xà phòng "đất" do nhà ta nấu :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Mama em thời í cũng hay đồ hạt bobo lên, trộn men ủ.
Thế là vài ngày sau được 1 rá rượu bobo xơi :D

xe than

Xe tăng
Bài này chế theo nhạc bài,Mùa xuân trên thành phố Hồ chí minh.
Mùa xuân này mẹ lên thăm con,có cái gì mẹ cũng mua cho con,mua cho con hai chiếc quần pho,mua cho con hai chiếc quần bò.
Ngày xưa cha mẹ nói mày có nghe tao đâu bây giờ mớ biết thân,bo bo trộn với mì mà tiền lương mỗi tháng hai tì,thịt gà đây con ăn đi con,ăn hết rồi lại nhai ăn pa tê,
Thôi,còn dài lắm mà em sợ pham nội quy,nếu có phạm thì mối xóa hộ em nhé.

xe than

Xe tăng
Có kụ nào hay sinh hoạt ở hồ vuông quốc tử giám ko ,vào điểm danh phát .
Có em,em lặn hồ vuông một hơi toàn bị cộc đầu,hồi tập bơi thì tập hồ đất,rồi bắc ốc sên chọi nhau.

xe than

Xe tăng
Câu lươn xưa em chơi 2 loại ban ngày và ban đêm
Ngày: lấy đoạn dây cước chập 3 xoắn vào nhau dài khoảng 80cm buộc vào lưỡi, lưỡi câu lươn bẻ hơi cong đi 1 tí vì nó không có ngạnh như lưỡi câu cá, móc con giun vào. Đi dọc sông Tô lịch hoặc mấy ao thấy tổ nó thì thả vào mồm thì chịp chịp rồi nghe cái CHOẠP thì cứ gọi là thôi rồi. Phê!
Sau mấy ông làm kiểu công nghiệp vác quốc đi câu lươn, gặt nhanh nhưng chả nghệ thuật tí lào.
Đêm: Làm cái cần khoảng 30cm bằng tre, cũng lưỡi câu và dây như thế nhưng ngắn hơn khoảng 40cm. Vác đèn pin đi dọc cống trong khu kí túc xá Bách Khoa thấy đầu con nào thò ra là thả mồi xuống. Cũng nghe cái CHOẠP...há há. Loanh quanh tối cũng đc nồi cháo lươn.
Bắt lươn các cụ còn nhớ??? Phải kẹp bằng ngón giữa lươn mới không té đc.

Đa phần các cụ kể chiện ở đây hình như tuyền loanh quanh HBT với HK nhể, không thấy mấy cụ ở Đống Đa với Ba Đình. Mà cũng lạ thời xưa làm giề có công nghệ lăng xê mà giới thiệu các trò nghịch mà ở đâu cũng thấy chơi giống nhau. Hê hê, đọc lại thấy nhớ ngày xưa quá.
Em cũng câu lươn y như cụ,bọn em Đống đa đây,toàn câu trong làng Hào nam.

TVPL

Xe container
Bài này chế theo nhạc bài,Mùa xuân trên thành phố Hồ chí minh.
Thôi,còn dài lắm mà em sợ pham nội quy,nếu có phạm thì mối xóa hộ em nhé.
Ơ đúng rồi, cụ nhớ "rai" thật, ba mấy năm còn gì !
Em nhờ cụ phát nữa, cụ nhớ hết đọc xuôi đọc ngược từ CAPSTAN không ?

ZynZyn

Xe lăn
Cho a phát súng tim a nát
Nhưng a tin số phận a còn
Chiếc áo phơi sương tặng a nhé
Nặng ân tình son phấn a cho
Con a phá sản tại a ngu
Nhà a thiếu sữa phải ăn cắp
Công an phường sẽ tóm a ngay....

E chỉ nhớ đc đến đây thui ợ.
Ơ đúng rồi, cụ nhớ "rai" thật, ba mấy năm còn gì !
Em nhờ cụ phát nữa, cụ nhớ hết đọc xuôi đọc ngược từ CAPSTAN không ?

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Cho a phát súng tim a nát
Nhưng a tin số phận a còn
Chiếc áo phơi sương tặng a nhé
Nặng ân tình son phấn a cho
Chưa đủ cụ ơi, hồi trẻ con em đọc được dài lắm cơ. Mà hồi đó ngố thật, chả biết nội dung nói gì mà cứ đọc leo lẻo :)

ZynZyn

Xe lăn
E chỉ nhớ đc đến đấy thôi cụ ợ, mấy chục năm rồi còn gì, ko hiểu sao học ở trường thì chả nhớ chữ nào mà cái này lại nhớ thế:bz:bz:bz
Chưa đủ cụ ơi, hồi trẻ con em đọc được dài lắm cơ. Mà hồi đó ngố thật, chả biết nội dung nói gì mà cứ đọc leo lẻo :)