[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cả thêm vụ off quay nữa cụ ạ. E nhớ ngày xưa tuyền đi bộ hoặc nhảy tàu điện lên Tô Tịch mua quay. Về chủng loại ít xèng thì chơi quay nhỏ, quay nhỡ hoặc quay dá..i dê nhiều xèng thì chơi quay bát, e nhớ nó cỡ cái bát con ăn cơm. Đinh thì có đinh que với đinh mũ, đinh que thì quay không vu bằng đinh mũ, mà đinh mũ có 2 loại, loại bằng sắt bổ hơn chục lần là mòn hết còn đinh mũ bằng thép thì đắt và lâu mòn hơn. Trẻ con chơi quay suốt ngày ngoài đường, chú nào kém tuyền bị bổ cho lỗ chỗ vố, thậm trí có con còn bị toác tu hoặc chẻ đôi quay. Quay nhỏ mà bị mấy ông quay bát bổ nhiều khi quay bắn xa cả vài chục mét, nếu đen mà chui vào cống hàm ếch thì mất quay luôn. Về kỹ thuật bổ thì e nhớ là có bổ thượng, bổ bạt, thả, nhiều khi bổ xong còn lên tay thả thêm cho phát nữa chứ. Bây giờ chắc quay tuyệt chủng rồi nhỉ các cụ.
Là hai loại quay: quay lồng bàn và quay d ái dê các cụ có nhớ không?

Lavenders

Xe tăng
Cả thêm vụ off quay nữa cụ ạ. E nhớ ngày xưa tuyền đi bộ hoặc nhảy tàu điện lên Tô Tịch mua quay. Về chủng loại ít xèng thì chơi quay nhỏ, quay nhỡ hoặc quay dá..i dê nhiều xèng thì chơi quay bát, e nhớ nó cỡ cái bát con ăn cơm. Đinh thì có đinh que với đinh mũ, đinh que thì quay không vu bằng đinh mũ, mà đinh mũ có 2 loại, loại bằng sắt bổ hơn chục lần là mòn hết còn đinh mũ bằng thép thì đắt và lâu mòn hơn. Trẻ con chơi quay suốt ngày ngoài đường, chú nào kém tuyền bị bổ cho lỗ chỗ vố, thậm trí có con còn bị toác tu hoặc chẻ đôi quay. Quay nhỏ mà bị mấy ông quay bát bổ nhiều khi quay bắn xa cả vài chục mét, nếu đen mà chui vào cống hàm ếch thì mất quay luôn. Về kỹ thuật bổ thì e nhớ là có bổ thượng, bổ bạt, thả, nhiều khi bổ xong còn lên tay thả thêm cho phát nữa chứ. Bây giờ chắc quay tuyệt chủng rồi nhỉ các cụ.

Thế lệ thi là thế này.

Chia ra làm hai đội.

Đội 1, gụ đứng ( ngủ) tùy theo cách gọi. nghĩa là gụ thằng nào quay ít đảo nhất, lâu nhất thì thắng (em gọi là thằng vì nhớ thời xưa)

Đội 2, gụ chọi, 1 thằng cho gụ quay, thằng khác mổ thẳng vào nưng gụ ( giắt gụ lấy gụ, xẻ gụ lấy chân đinh) chân đinh là cái đinh cắm vào thân gụ để nó có tâm và mũi có thể quay được.

Tất cả các ông tham gia được phát 1 con dao mua ở phố sinh từ (nguyên khuyến bây giờ)... tự đi ăn chộm gỗ ổi và tự đẽo gụ.

Thằng nào đẽo gụ đứng hay gụ chọi mà không quay được phạt 30 củ để liện hoan, hết liên hoan phần 1 sẽ đến phần hai là mổ nhau =))

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Các cụ cứ kêu gọi vụ off đi biết đâu a e 7x lại là đầu tầu cho 9x và 2y chơi lại trò đi goòng cho thế hệ sau có cái chơi vui vẻ,bổ rẻ mà lại còn aaoj chạy luôn,có ích quá.
Thế lệ thi là thế này.

Chia ra làm hai đội.

Đội 1, gụ đứng ( ngủ) tùy theo cách gọi. nghĩa là gụ thằng nào quay ít đảo nhất, lâu nhất thì thắng (em gọi là thằng vì nhớ thời xưa)

Đội 2, gụ chọi, 1 thằng cho gụ quay, thằng khác mổ thẳng vào nưng gụ ( giắt gụ lấy gụ, xẻ gụ lấy chân đinh) chân đinh là cái đinh cắm vào thân gụ để nó có tâm và mũi có thể quay được.

Tất cả các ông tham gia được phát 1 con dao mua ở phố sinh từ (nguyên khuyến bây giờ)... tự đi ăn chộm gỗ ổi và tự đẽo gụ.

Thằng nào đẽo gụ đứng hay gụ chọi mà không quay được phạt 30 củ để liện hoan, hết liên hoan phần 1 sẽ đến phần hai là mổ nhau =))
Các cụ tổ chức đi, em tham gia đầu tiên luôn cho nó mấu.

ngaydoclap

Xe container
Chơi lun, em thợ gò đây :)
Thế lệ thi là thế này.

Chia ra làm hai đội.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Các Cụ bây h tuyền bụng bia chạy sao kịp mà gò.
Hay tổ chức chơi nhảy ngựa cùng các bạn gái ngày xưa đi Cụ, chả vui hơn à.
Chân mợ thon và dài thế này, mợ làm trước nhé.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

anh cho em xin

Xe buýt
Thời đấy thì thành thị với nông thôn, miền ngược với miền xuôi cũng chẳng khác nhau là mấy. Bọn em tuy ở HN đấy nhưng mà cũng rất thạo leo trèo, mò trai, móc cua, câu lươn, câu cá, ếch nhái, kéo vó, vót tre làm diều, đẽo gỗ ổi đánh khăng...đủ cả. Phải nói là ngày xưa khổ và cách chơi cũng dại dột thật nhưng ko phải ai cũng được sống trong những ngày đẹp như thế nhất là với thế hệ sau này. Kỷ niệm tuổi thơ của các cháu bây giờ chẳng có gì ngoài Aiphôn, Aibát, học hành suốt ngày nên đứa nào cũng cận lòi ra vì suốt ngày ở trong nhà chứ có được nhìn trời mây bát ngát, cởi truồng tắm mưa như mình ngày ấy đâu.[/QUOTE;))
chết cụ này cửi chuồng tắm lộ hết hàng rồi nhé,giờ em mà đưa hàng của cụ lên thì quên sầu,chắc cụ cũng ko nhớ hàng cụ ngày xưa đâu nhỉ;)).Thế xưa cụ ko mặc sịp bảy màu à,và quần đùi bóng của thái nữa,ui em nhớ cái quần sịp bảy màu mặc mùa hè thì toát mồ hôi quên sầu thế mà vẫn cứ mặc,ra bể bơi hay hồ ao thì như một bầu trời bảy sắc cầu vồng vì cụ nào cũng mặc.
ụ[/QUOTE]

Trả lời cụ cắt tóc: Nói thật là sịp 7 màu em có mỗi cái, thế nên đi đâu chơi em mới mặc cho nó mới, cái giống này chất nó chủ yếu là nilon nên bí xì xì, dai như chão. Quần đùi bóng xanh đỏ tím vàng thì đúng thời huy hoàng rồi nhưng vẫn thua soóc bò về đẳng cấp. Nhân tiện nói về thời trang em chưa thấy cụ nào nói về ga, gà vàng, đúc, ổi Tàu nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thời đấy thì thành thị với nông thôn, miền ngược với miền xuôi cũng chẳng khác nhau là mấy. Bọn em tuy ở HN đấy nhưng mà cũng rất thạo leo trèo, mò trai, móc cua, câu lươn, câu cá, ếch nhái, kéo vó, vót tre làm diều, đẽo gỗ ổi đánh khăng...đủ cả. Phải nói là ngày xưa khổ và cách chơi cũng dại dột thật nhưng ko phải ai cũng được sống trong những ngày đẹp như thế nhất là với thế hệ sau này. Kỷ niệm tuổi thơ của các cháu bây giờ chẳng có gì ngoài Aiphôn, Aibát, học hành suốt ngày nên đứa nào cũng cận lòi ra vì suốt ngày ở trong nhà chứ có được nhìn trời mây bát ngát, cởi truồng tắm mưa như mình ngày ấy đâu.[/QUOTE;))
chết cụ này cửi chuồng tắm lộ hết hàng rồi nhé,giờ em mà đưa hàng của cụ lên thì quên sầu,chắc cụ cũng ko nhớ hàng cụ ngày xưa đâu nhỉ;)).Thế xưa cụ ko mặc sịp bảy màu à,và quần đùi bóng của thái nữa,ui em nhớ cái quần sịp bảy màu mặc mùa hè thì toát mồ hôi quên sầu thế mà vẫn cứ mặc,ra bể bơi hay hồ ao thì như một bầu trời bảy sắc cầu vồng vì cụ nào cũng mặc.
Trả lời cụ cắt tóc: Nói thật là sịp 7 màu em có mỗi cái, thế nên đi đâu chơi em mới mặc cho nó mới, cái giống này chất nó chủ yếu là nilon nên bí xì xì, dai như chão. Quần đùi bóng xanh đỏ tím vàng thì đúng thời huy hoàng rồi nhưng vẫn thua soóc bò về đẳng cấp. Nhân tiện nói về thời trang em chưa thấy cụ nào nói về ga, gà vàng, đúc, ổi Tàu nhỉ?[/QUOTE]

Tiện thể, nhà cháu mời các cụ nào quan tâm đến chỗ đỏ đỏ vào đây đọc để rõ hơn về thời huy hoàng đã qua: http://www.otofun.net/threads/420434-goc-khuat-cuoc-doi.

chieuvang

Xe buýt
Ngày xưa nhà e ở Thuỵ Khuê, cứ đến hè là lao ra hồ tây vợt bèo bắt tôm cua tép, đen cháy cả da. Nghĩ lại cũng khiếp, hỏng hết cả làn da châu Á mỏng manh :)

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Cái thời thanh liên 7X ý mà Cụ nào có " Ổi tàu " , tông lì Thái , áo Nato , áo phông Thái cá sấu sọc xanh đen , quần côn thụng , đồng hồ SK , KD hay Senko Five nếu mờ không có vài đường quyền + máu liều + Côn nhị khúc thì khả năng bị " Xin đểu " là cao

Lạc Lạc

Xe tải
Cháu còn phải đi dép cắt từ lốp oto ra, nặng chịch. Rồi ra Triệu Việt Vương chọc quả bàng chín ăn ngọt lừ.

beomap2

Xe container
Cháu còn phải đi dép cắt từ lốp oto ra, nặng chịch. Rồi ra Triệu Việt Vương chọc quả bàng chín ăn ngọt lừ.

Cụ phải chọc chứ tôi thì 5 giây đã ngồi gần ngọn cây bàng rồi, suốt ngày trèo lên dãy cây bàng trong phố, quả bàng chín thì ăn quả bàng xanh thì hái xuống ném nhau cây bàng dễ trèo lắm vì mỗi tầng tán của nó vừa tầm đu, bật tanh tách lên gần ngọn cây. Có cái lạ là có cây thì mùa he năm nào cũng có sâu róm lông lá, nhưng có cây không bao có sâu, mặc dù cùng dãy phố.

tuongminhtsc

Xe tăng
Cái thời thanh liên 7X ý mà Cụ nào có " Ổi tàu " , tông lì Thái , áo Nato , áo phông Thái cá sấu sọc xanh đen , quần côn thụng , đồng hồ SK , KD hay Senko Five nếu mờ không có vài đường quyền + máu liều + Côn nhị khúc thì khả năng bị " Xin đểu " là cao
Em ngày xưa dành dụm mãi mới sắm được áo Nato, quần bò Nối gối, dép con gà, đồng hồ Senko 5 máy citizen khệnh hơn cóc.

Explorer

Xe buýt
Ngày đó cụ còn được quấn pháo Tết, bây giờ con của cụ mà quấn pháo chắc cụ oánh lằn mông. Còn em 7x đời đầu chơi đủ thứ:
- Chiến tranh, trốn tìm: Toàn chui bụi rậm chả sợ gì rắn rết cả, càng trốn kỹ càng tốt mà hồi đó khu em ở còn hoang vu lắm, không có điện nói đúng ra là có điện nhưng mất thường xuyên, hai ba tháng mới có điện một ngày. Ngày ấy là ngày Hội thực sự
- Chơi khăng: Cái trò này nguy hiểm, nhiều thằng bị khăng bay vào mặt vì không bắt kịp.
- Chơi súng phốc: Ống trúc và quả sếu thì phải không nhớ rõ tên
- Chơi súng chun bắn đạn cúc tần hoặc đạn bằng dây đồng: Trò này cũng nguy hiểm, bắn mù mắt như chơi.
- Súng diêm: Làm súng bằng gỗ, nhồi diêm vào van xe đạp dùng lực đập để gây nổ
- Súng thần công: Ống thép kín một đầu có một lỗ nhỏ trên thân ống,cho đất đèn, đổ nước, bịt đầu còn lại và châm lửa......Đùng
- Quấn pháo: Toàn xé sách để quấn, chỗ em có ông bị mù mắt vì đựng thuốc pháo trong chai thủy tinh. Em nhớ hồi đó ganh đua nhau xem pháo nhà nào nổ to nhất, vì vậy ngày 1 Tết do đốt khác giờ nhau nên em mang bánh pháo to vật dài cả 3 mét tự quấn sau khi thắp hương được ông già cho đốt. Kết quả là cái sân gạch nhà em vỡ chân chim hết còn cái trần rụng xuống một mảng, cả nhà phải chạy xuống vườn bịt tai.
- Chơi xèng: Không phải xèng bây giờ, xèng ngày xưa bọn em chơi là xèng được cắt tròn từ tôn mỏng, mài sắc cạnh, đục 2 lỗ như ở khuy áo, xỏ dây dù vào giật cho quay tít. Chơi đấu xèng. Cũng nguy hiểm.
Và còn một số trò nữa em không nhớ hết nhưng nói chung là toàn trò nguy hiểm. Em nói thật nếu bây giờ vẫn còn những trò này em vẫn cấm F1 nhà em chơi
Cái xèng cụ nói là làm bằng nắp hộp sữa Ông Thọ. Súng phốc thì bắn bằng giấy nhai nát hoặc quả cơm nguội. Còn một thứ mà các cụ rất ít nhắc đến đó là khắc khuôn để làm Con In theo hình trong truyện Tây Du Ký hoặc Tam Quốc :D

Chỉnh sửa cuối:

Explorer

Xe buýt
Goong mà sắt 6 đi k hay. Nhẹ quá.
Phải chơi sắt 12 , cán thì chơi sắt 6 đc.

Mà cụ thiếu đục sắt để chặt đoạn nhé.
Bọn em ở gần Ga Hàng Cỏ nên còn có cả goòng Gang đk 30cm nặng trịch. Chạy cái đó mà chèn nhau mới thích :))