[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

KomatsuD31a

Xe buýt
Bổ quay mà chơi đinh mũ là vứt cụ nhé ,bổ trúng không vố mà chơi quay mà không vố thì chán lắm 8-}
Cụ nhầm ạ, vố to là đằng khác. Đinh mũ nó hình nón, đầu đinh nhọn bổ trúng quay thì vố to và lõm sâu phết đấy ợ, trừ khi đinh mòn tù đầu rồi thì k có vố hoặc vố mờ thôi nhá.

Pumzen

Xe ba gác
Thấy cụ Giang nam hồ hào,nhà cháu vào để cố đẩy lên tầng 100!
Khi còn nhỏ,bọn trẻ con phố nhà cháu hay chơi trò trốn tìm,trò này kiểu chơi " ú tim" nhưng cải biên chút xíu là tìm và diệt. Cứ vào tháng 5 mùa hoa gạo. Các cụ còn nhớ ngay cạnh cổng đền Ngọc sơn,có cây gạo cổ thụ. Cây này già quá chết rồi,đường kính thân cây phải mấy người ôm. ( bây giờ họ đã thay thế = cây gạo khác) ngày đó, đúng vào mùa hoa gạo rụng là cũng là HS nghỉ hè. Bọn trẻ con phố nhà cháu chuyên nhặt hoa gạo rụng để vừa chơi trò tìm nhau,vừa ném thẳng hoa gạo vào...mặt nhau. Thường thì tránh được,nhưng nếu bất ngờ là hứng trọn luôn. Có lần ném được nhiều quá,nhà cháu bị bọn nó quây tìm ( để trả thù mà :D) thế là nhà cháu leo nên chỗ đài để nghiên bút,nằm nấp ở trong đó.
Chuyện này thì cũng nhạt thôi! Chủ yếu khơi dậy các cụ.

Lavenders

Xe tăng
Vầng, nhà cháu nghèo nên có bột mỳ ăn là may đấy ạ. Toàn bo bo mới cả sắn thôi cụ ạ.
Ai chả thế hả kụ, mỗi lần nấu ăn là phải mang chúng ra nhặt những con mọt đi nữa cơ. Mấy ông 7x có dạ dầy cực tốt, hồi đó ăn bậy ăn bạ mà chẳng thấy bị tào tháo đuổi.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ai chả thế hả kụ, mỗi lần nấu ăn là phải mang chúng ra nhặt những con mọt đi nữa cơ. Mấy ông 7x có dạ dầy cực tốt, hồi đó ăn bậy ăn bạ mà chẳng thấy bị tào tháo đuổi.
Vâng cụ, chạy chơi ngoài trời nóng xong, toàn tìm máy nước mà táng õng bụng, thế mà có sao đâu, chả bù cho bọn F1 nhà mình bây giờ cụ nhể.

Pumzen

Xe ba gác
Cụ nhầm ạ, vố to là đằng khác. Đinh mũ nó hình nón, đầu đinh nhọn bổ trúng quay thì vố to và lõm sâu phết đấy ợ, trừ khi đinh mòn tù đầu rồi thì k có vố hoặc vố mờ thôi nhá.
Thời bọn cháu chơi quay,chưa có loại đinh tù, toàn là đinh đóng vào thôi. Nhớ lúc đó có câu thành ngữ là " soi đèn tính vố" đa phần quay đều bị dính vố nặng hay nhẹ. Có nhũng cú bổ vỡ toác luôn làm hai. Cay cú lắm,như vậy là phải mất tiền mua quay mới,mà làm gì có tiền đâu...nhiều lúc phát khóc! Bọn kia thì cười...sướng trên nỗi đau của ..thằng bé! :D

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
Tuổi thơ của cụ giống em quá, em thêm các trò
+ Làm cung bằng tre với dây dù, tên cũng vót từ tre cắm nan hoa xe đạp mài nhọn, bắn sướng thôi zồi :))
+ Chơi ống phốc, đạn là hạt xoan, giấy nhai nhừ, bắn đanh và đau lắm.
+ Chơi khăng
+ Tìm kho báu (mỗi người chơi 1 đồ vật, tự chôn xuống đất rồi vẽ bản đồ cho bạn chơi tìm)
+ Chơi đồ, nhẩy ngựa, câu cá, thả diều, thuyền bọ xít
Nhiều lắm cụ ạ

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em bổ xung thêm vài trò
+ Cung tên (cung làm từ tre và dây dù, mũi tên cũng vót từ tre với nan hoa xe đạp vót nhọn) bắn sướng thôi zồi :)
+ Ống phốc (làm bằng tre và đạn quả xoan)
+ Khăng
+ Tìm nhựa đổi kẹo kéo
+ Lấy nắp bút xoáy bi ve
+ Diều, chơi đồ, chơi nhẩy ngựa, trốn tìm, .........
Nhiều lắm cụ ạ

autobahn-hanoi

Xe tăng
Em đọc một số coment của các kụ mà thấy nhớ hàng sấu đường lê thánh tông quá, em bị ngã 2 phát ở đấy...

Share với các kụ cái bài em viết lâu lắm rồi trên TTVH nhé về cái xe hơi thời bao cấp (bản gốc đăng ở TTVH năm 2005 hay 2006, về sau em share thêm với thegioioto nữa cho nó xôm):

Xe hơi Việt Nam 30 năm nhìn lại Đăng lúc: 14/11/2007, 9:54GMT+7
(thegioioto) Xe ô tô vào những năm 1990 chẳng khác một gia tài khổng lồ vì 400 triệu đồng (90 cây vàng) mua được vài miếng đất. Thập kỷ 70, xe “con” đại diện cho Bộ trưởng hay Thứ trưởng, tức là quyền lực. Nhiều tiền chưa chắc đã mua được xe. Còn bây giờ, ai có tiền là mua được xe hơi, tùy thuộc đẳng cấp của họ mà thôi.
Chiếc Lada
30 năm về trước…
Kia Pride hay Matiz chỉ bằng 2 chiếc xe máy SH (khoảng 180 triệu). Mercedes S500, BMW 760Li… trị giá cả căn biệt thự Linh Đàm (vài tỷ VNĐ) và tất nhiên là nhiều giá trị cộng thêm (added value) khác nhau. Rolls Royce, Maybach, Bentley hay Ferrari, Lamborghini... đang thế chỗ những Volga, Lada.
Căn nhà 4 bánh… Tại Việt Nam, cũng vào khoảng đầu 1990, xe hơi bắt đầu nhập vào qua nhiều con đường và đến tay cả những người tiêu dùng không phải quan chức. Trước đó chỉ có biển xe màu xanh. Dần dần biển kiểm soát màu trắng tăng dần thị phần. Khi đó chưa có quy chế cho người tiêu dùng Việt Nam nhập xe ô tô nguyên chiếc và các liên doanh như Ford, Toyota… cũng chưa có xe lắp ráp.
Chiếc Volga
Các cơ quan nhà nước, dự án ODA, các văn phòng nước ngoài, Đại sứ quán… có quyền nhập xe ô tô miễn thuế. Sử dụng một thời gian, hoặc bán luôn cho người Việt Nam. Giá xe cao gấp đôi mức giá thông thường ở các quốc gia phát triển. Ví như một chiếc Honda Accord đời 1989, chạy 4 năm, bán năm 1993 vẫn được mức giá 40.000 USD là khoảng 400 triệu đồng. Mức tiền này có thể mua được 400 m2 đất ở Định Công, nơi mà ngày nay được bán không dưới 10 triệu/m2.
Chỉ những gia đình rất giàu có mới đủ khả năng mua một căn nhà 4 bánh như thế vào cái thời điểm mà một chiếc xe Honda Dream với giá 2500 USD cũng mua được một miếng đất 20 m2 ở trong ngõ. Bạn tôi, một Kiến trúc sư trẻ thành đạt nhờ ông bố là Lãnh đạo Bộ Xây dựng, chạy Toyota Camry đời 1990 nhớ lại: “Xe ô tô thời đó hiếm vô cùng nên việc một người không phải cơ quan nhà nước ngồi trên một chiếc xe có giá trị cả đống tiền cũng luôn được kính trọng, trầm trồ đơn giản vì giá trị quy đổi của xe ô tô với các thứ hàng hóa khác quá cao so với thời nay”.
Và giờ đây…
Chiếc Lamborghini Gallardo
Vẫn là cao cấp, Thị trường Việt Nam tràn ngập các loại xe lắp ráp trong nước như Honda, Toyota, Ford, Mercedes hay nhập khẩu nguyên chiếc như Nissan, BMW, Lexus, Audi, VW, Maybach, Lamborghini, Porsche, Acura, Infinity… Xe rẻ như Matiz, Kia Pride, Morning hoặc Lada hay Volga cũ cũng có. 40 triệu đồng cũng có xe hơi chạy. 5 tỷ cũng là xe 4 bánh.
Ferrari 360 Spider
Tất cả đều trở thành phương tiện giao thông ở mức cao hơn xe máy vì mưa không đến mặt nắng không đến đầu. Người sử dụng xe ô tô được phân hóa rõ ràng thành nhiều phân khúc nhưng đẳng cấp giữa sở hữu và không sở hữu xe ô tô vẫn sẽ tồn tại. Ai muốn chơi trội giờ tìm thú vui mới: đó là chơi xe hơi độc như xe cổ kiểu VW Beetle hay Renault đời 1956 hoặc là các loại xe đắt tiền mà giới thượng lưu nước ngoài mới dám đụng đến như Rolls Royce, Maybach, Ferrari hay Aston Martin với mức giá từ 3 tỷ đồng đến cả chục tỷ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thời bọn cháu chơi quay,chưa có loại đinh tù, toàn là đinh đóng vào thôi. Nhớ lúc đó có câu thành ngữ là " soi đèn tính vố" đa phần quay đều bị dính vố nặng hay nhẹ. Có nhũng cú bổ vỡ toác luôn làm hai. Cay cú lắm,như vậy là phải mất tiền mua quay mới,mà làm gì có tiền đâu...nhiều lúc phát khóc! Bọn kia thì cười...sướng trên nỗi đau của ..thằng bé! :D
Cháu nhớ không nhầm thì phải chọn đúng gỗ lim làm quay thì có mả bổ thoải mái.

city_102

Xe buýt
Ko biết các cụ gọi đinh mũ là như nào chứ hồi nhỏ bọn e toàn đi mua dọi quay tháo ở máy dệt ra thôi.mà bổ quay thì e toàn bị bọn nó hầm cho te tua tơi tả,nhiều chú quấn dây ko chặt lúc bổ ko cẩn thận chú nào đối diện ăn ngay con quay vào mẹt :(
E hồi 9-10 tuổi còn hay đi bộ từ bạch mai xuống bãi bắn yên sở để nhặt cát tút về chơi thi thoảng đc cái đầu đạn về đục lỗ xỏ dây đeo chơi oách phết :)

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Các cụ, mợ đã từng ăn cái kem này chưa:

Và có cụ nào đã từng chơi cái trò này chưa:

dop_con_mec

Xe tải
Các cụ, mợ đã từng ăn cái kem này chưa:

Trước thời có kem này là loại kem Siro mầu đỏ đựng trong thùng tôn sâu tầm 80cm , bên ngoài thùng tôn đấy để đá rồi cho Siro vào quay thành kem Siro , mỗi lần có tiền là tụi em quây quanh xe đẩy kem Siro , em nhớ nhất là lần ăn kem Siro ở nhà Tròn bây giờ là hàm cá mập :D . Kem này hình như kem dừa hoặc đậu nành hay đậu xanh . Thỉnh thoảng được bố cho ăn bát phở mới lị phở ngẩu pín thì sướng lắm :)

Ko biết các cụ gọi đinh mũ là như nào chứ hồi nhỏ bọn e toàn đi mua dọi quay tháo ở máy dệt ra thôi.mà bổ quay thì e toàn bị bọn nó hầm cho te tua tơi tả,nhiều chú quấn dây ko chặt lúc bổ ko cẩn thận chú nào đối diện ăn ngay con quay vào mẹt :(
E hồi 9-10 tuổi còn hay đi bộ từ bạch mai xuống bãi bắn yên sở để nhặt cát tút về chơi thi thoảng đc cái đầu đạn về đục lỗ xỏ dây đeo chơi oách phết :)

Thì đinh mũ là cái dọi tháo ở máy dệt mà cụ , mới đầu chưa có đinh mũ thì là đinh thường , bổ nhiều đinh tụt mi.a vào trong :)) , về sau có đinh mũ khi bổ không sợ nó tụt vào trong thân quay

Cái đinh mũ nó dư thế này này

Chỉnh sửa cuối:

haircut

Xe tải
TRò này mà cụ naò đen bị quay vang vào mat thì thôi rôì.
Đinh mu chính là đinh dọi hoặc thoi dệt đó cụ,
gặp con quay đểu thi bị bổ toác làm đôi luôn

kentdju

Xe điện
Cái thời thanh liên 7X ý mà Cụ nào có " Ổi tàu " , tông lì Thái , áo Nato , áo phông Thái cá sấu sọc xanh đen , quần côn thụng , đồng hồ SK , KD hay Senko Five nếu mờ không có vài đường quyền + máu liều + Côn nhị khúc thì khả năng bị " Xin đểu " là cao
Hồi xưa bọn em không có những đồ xa xỉ như cụ kể nhưng võ thằng nào cũng biết vài miếng, đi chơi đâu cũng giắt theo côn nhị khúc hoặc xích xe đạp để phòng bị

wavethai

Xe tăng
Ở khu tập thể của em có ông hay đi hót phân tươi bằng xe đạp có 2 thùng đằng sau. Nhằm khi ông ấy vào trong cống để lấy phân, xe phân để ở ngòai thì cả bọn cứ gạch đá tương vào thùng phân hoặc hét: "làm nghề nào ăn nghề đó". Vãi ngày đó thật. Nghịch hơn quỷ sứ

Lavenders

Xe tăng
Giờ đến Diều. có kụ nào biết vót diều, xe dây diều và khoét sáo diều không ?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Hồi năm 88 gì đấy, vẫn còn dùng cái đài phát thanh có dây đến từng nhà, em tuyền lấy cái bóng đèn nhấp nháy đấu vào hai đầu dây đài, nhấp nháy hay phết các cụ ạ.

Stent

Xe điện
Nhà cháu nhớ khoảng năm 80-81 nhà cháu đi cùng ô anh trong ngõ,đi quăng 3 tiêu trộm ở hồ Hale( lúc đấy gọi những đứa trẻ xách cá cho bọn lớn là Cu li,nghe cũng tức ) hồi đó hồ Hale nuôi cá nên nhiều lắm, hầu như quăng đường nào cũng dính luôn. Tranh thủ câu trộm lúc trưa cũng được cả xâu...toàn mè ranh!
Muốn không dính mè ranh thì đừng đánh tiêu mặt nước, để chìm sâu chút hãy giật.
Chuận ạ, nhưng hồi trước mè ranh rán lên ăn vẫn thấy trên cả tuyệt vời kụ nhỉ? :D

Hồi đó có vài cái cửa cống chảy ra hồ, ở chỗ quán gió là cửa to nhất... vào mùa hè thì khoản 5h sáng cá ngược nước nhiều lắm...

Thế vườn nhã ở đâu hả kụ ?
Ở cổng đằng Tuệ Tĩnh đi vào một đoạn rẽ trái kụ ạ. Nói là vườn nhãn cho oai chứ chẳng bao giờ có quả vì chưa ra quả đã bị vặt hết, chỗ ấy các đôi thường tâm hự vì cây nhãn thấp lại có nhiều nhánh ngả ra như ghế ngồi ấy, nhưng các đôi coi chừng dính mìn oan :))

Chỉnh sửa cuối:

Lavenders

Xe tăng
Hồi năm 88 gì đấy, vẫn còn dùng cái đài phát thanh có dây đến từng nhà, em tuyền lấy cái bóng đèn nhấp nháy đấu vào hai đầu dây đài, nhấp nháy hay phết các cụ ạ.
Bây giờ về kụ đấu vào dây điện thoại bàn ý, chỉ cho f1 bố mày ngày xưa đây này... =))