[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Lavenders

Xe tăng
Khu tập thể nhà dầu chứ cụ. Chỉ vì nó là khu chứa dầu nên Mỹ nó mới ném bom trải thảm phố Khâm Thiên cụ nhỉ
Kụ tinh thế, khu tập thể nhà dầu. Khu tập thể đường sắt, phố khâm thiên nhà toàn lợp bằng giấy dầu.

Pumzen

Xe ba gác
Em tưởng cái đo đỏ ở trên là TV điện tử vì bên trong toàn bóng & tụ, mở TV lên một lúc thì đỏ hết cả lên, nhà em toàn phải tháo nắp đằng sau ra rồi đặt cái quạt con cóc (quạt 35 đồng) đằng sau, không thì khó mà xem được 2 tiếng vì thế nào cũng bị trôi hình & méo tiếng.
TV bán dẫn là thời sau này khi bắt đầu có TV của Samsung, Neptune của Balan hay Beiring gì gì đó :-/
Thời đó đã có bán dẫn rồi(nửa bán dẫn,nửa điện tử),nhưng hiếm lắm! E nhớ nhà e dùng chán,đến năm 80 bán lại cho a hàng xóm vẫn có lãi :D lúc đó ô già có tiêu chuẩn mua được cái Bering của Đức rồi. Cái này chỉ được to xác. Nhà e cũng thỉnh thoảng phải tháo nắp phía sau ra ( nắp này = bìa ép các tông) hôm nào nóng phải chĩa cái quạt 35 vào. Hay hỏng lắm,suốt ngày thay bóng công suất và cục cao áp.

Chỉnh sửa cuối:

Lavenders

Xe tăng
Thời đó đã có bán dẫn rồi(nửa bán dẫn,nửa điện tử),nhưng hiếm lắm! E nhớ nhà e dùng chán,đến năm 80 bán lại cho a hàng xóm vẫn có lãi :D lúc đó ô già có tiêu chuẩn mua được cái Bering của Đức rồi. Cái này chỉ được to xác. Nhà e cũng thỉnh thoảng phải tháo nắp phía sau ra ( nắp này = bìa ép các tông) hôm nào nóng phải chĩa cái quạt 35 vào. Hay hỏng lắm,suốt ngày thay bóng công suất và cục cao áp.
Chỉ có bán dẫn thôi ( loại bóng 3 chân ) và một mớ tụ điện, điện trở, đia ốt ...biến thết to nhỏ lằng nhằng lắm... đến tận những năm 90 mới có IC ( điện tử) ông gia em bảo IC là một tổ hợp bóng bán dẫn, điện trợ, tụ điện thu nhỏ gọi là vi mạch.

Hồi đó em lắp đài bán dẫn loại 3 bóng, 5 bóng và 7 bóng để bán. Ai có đài ô ri ông tông, tivi là sang lắm rồi.

lamhv

Xe tăng
Kụ tinh thế, khu tập thể nhà dầu. Khu tập thể đường sắt, phố khâm thiên nhà toàn lợp bằng giấy dầu.
Chuẩn luôn, ngày xưa các tích rất đơn giản. Khu này có một lần cháy khá đượm, nhà cháu không nhớ năm 9x mấy?
Vào những năm 8x rộ lên phong trào vỏ bao thuốc lá thì gập chéo tam giác làm phỉnh còn giấy bạc thì đốt giấy lấy phần kim loại cuốn vào đuôi út chì khoảng 2cm sau đó nhét 1 viên bi vào vê 2 đầu tròn lại làm con lật đật thả cho chạy chạy trên bàn học. Bàn học ngày xưa nó dốc từ cao xuống thấp không như bây giờ dùng làm cả giường trưa.

Chỉnh sửa cuối:

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
[Cu nay chem gio roi. Em sinh ra o pho Nguỷn Dinh Chieu den nan 1983 den nsy o khu Nha Dau chu ko phai Nha GiauQUOTE=Lavenders;14507333]Hồi đó em ở khu tập thể nhà giầu gần nhà bác bình bộ trưởng giao thông vận tải, đố bác nào biết sao lại gọi là khu tập thể nhà giầu ?[/QUOTE]

Pumzen

Xe ba gác
Chỉ có bán dẫn thôi ( loại bóng 3 chân ) và một mớ tụ điện, điện trở, đia ốt ...biến thết to nhỏ lằng nhằng lắm... đến tận những năm 90 mới có IC ( điện tử) ông gia em bảo IC là một tổ hợp bóng bán dẫn, điện trợ, tụ điện thu nhỏ gọi là vi mạch.

Hồi đó em lắp đài bán dẫn loại 3 bóng, 5 bóng và 7 bóng để bán. Ai có đài ô ri ông tông, tivi là sang lắm rồi.
Vâng IC là một tổ hợp của các transitor + tụ + dios lắp cho thành một chức năng. Theo e biết thì TG đã có những tổ hợp IC đơn giản từ lâu rồi!
Ngay ở những bộ giàn âm thanh như TEAC - AKAI - SANSUI có từ trước giải phóng,có những cái đời sâu ( 73-74-75) đã có tổ hợp nhưng rất đơn giản. Lúc đó Transitor công suất đều dùng bán dẫn,mà ta hay gọi là sò sắt, sò than ( đomino) có loại đã làm kép rồi. Cho nên cụ hiểu là IC chỉ có những năm 90 là k đúng đâu. E còn nhớ rõ năm 1984 e đã đến nhà ông bạn xem video vô tuyến màu rồi nhé! Sau đó nhà ai giàu thì sắm cái đầu Video Sharp 779 cái này mở ra thì toàn IC luôn( toàn IC hơn 20 chân) năm 85 công ty điện tử Hanel nhà mình đã lắp TV 12 inx của hàn quốc 100% là bán dẫn. Tuy là đen trắng,kênh soay nhưng lúc đó đã là mặt hàng hot của thị trường. Chính cái dòng TV này thay thế dần các loại vô tuyến điện tử cũ. Năm 1989 nhà e đã dùng TV màu của JVC kênh bấm,điều khiển đa hệ. Loại này cũng nổi đình nổi đám 1 thời. Tất cả các loại e kể trên đều có linh kiện là IC rồi !
Năm 1983 e đi làm ở một công ty NN có liên quan đến đồ điện tử. Trong thời gian này nghề tay trái của e là buôn các loại Radio Catset. Nếu cụ còn nhớ thì thời đó nhà ai có cái máy Sharp 777 to vật vã hẳn là nhà giàu rồi! Trong máy này đã có rất nhiều IC rồi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Ngày xưa cửa hàng lương thực có cái xe thùng bằng tôn, 3 bánh để chứa bánh mỳ. Có hôm cháu chơi trốn chui vào cái xe đó bị bọn bạn đểu nó buộc xừ nó cửa vào, ngồi trong đó mấy tiếng đến tận tối mịt luôn. Sợ hết hồn.
Cháu đẻ Hộ sinh A, Ngô Quyền. Có cụ nào đồng hương không ah???

gago69

Xe lăn
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
em 8x nhưng các trò mà các cụ kể em chơi đủ cả :)
Thế thì cụ chủ thớt phải sửa tit đi nhá, chỉ những trò chơi mà chỉ riêng thế hệ 7x chơi thôi, chứ trên này cụ 8x cũng nói được chơi cả, em đây 6x cũng chơi tuốt, vậy là không có dấu ấn riêng cho 7x đâu nhá !

tung.npvh

Xe tăng
Em hoài cổ với. Trước nhà cạnh Quốc Tử Giám, 10t vào hồ Vuông học bơi & biết bơi. Sau đó thì bơi ở các hồ Bảy mẫu, Hồ Thủ lệ, hồ Tây, ...

anh cho em xin

Xe buýt
e vẫn nhớ và thèm cảm giác chơi pháo,nhất la tết vừa đc mừng tuổi là chạy đi mua pháo tép xanh đỏ,sau đấy la tép mơ..trẻ con tết ông nào tay chả cầm thêm que hương để đôt pháo,khoảng đâu những nam 90 có pháo ngòi nằm giữa thân vẫn gọi là pháo đà nẵng nhỏ mà tiếng nổ to đừng hỏi
Pháo đó em ko nhầm thì gọi là pháo Điện Quang thì phải, nổ tiếng rất đanh mà chớp lòe lên như sét đánh. Ngoài ra còn có tép mơ, châm que hương đốt pháo chạy khắp nơi, rồi pháo lợn nó réo như lợn cắt tiết, nhị thanh nữa. Nghĩ lại mới thấy ngu, đáng nhẽ phải dựng nó lên cho nó nổ 1 phát dưới đất, 1 phát trên trời thì bọn em mang ra để ngang theo lòng đường cho nổ, có thằng bị thổi bay 1 chỏm tóc trên đầu vì trò này, cả Tết ở tịt trong nhà bôi côlôxít. Nhưng ấn tượng nhất của em về pháo là thế này: Mấy ông đầu 7x rủ nhau đi mua thuốc pháo về quấn pháo cối, quấn vài hôm mới xong vì phải đi góp giấy, quấn xong nó to gần bằng cái phích nước rồi các bố ý đào đường lên để đặt pháo rồi nối dây cháy chậm vào. Nó nổ 1 phát mà cả xóm rung lên bần bật, nhà em vôi vữa rơi rào rào, bát hương trên ban thờ lăn long lóc. Hồi đấy thì làm gì có nhà mái bằng như bây giờ, toàn lợp mái ngói, trần nhà bằng cót ép nẹp tre thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Ngày xưa cửa hàng lương thực có cái xe thùng bằng tôn, 3 bánh để chứa bánh mỳ. Có hôm cháu chơi trốn chui vào cái xe đó bị bọn bạn đểu nó buộc xừ nó cửa vào, ngồi trong đó mấy tiếng đến tận tối mịt luôn. Sợ hết hồn.
Cháu đẻ Hộ sinh A, Ngô Quyền. Có cụ nào đồng hương không ah???
Nhà cháu 4 a e đều ở đây hết cụ ợ! Bây giờ các BV sản đông.mọi ng lại quay trở lại các nhà HS cũ. Nếu k vấn đề gì.vào A là tiện,vừa vắng vừa sạch sẽ...!

USD.EURO

Xe điện
cụ chủ còn thiếu món cá chọi rùi. cá chọi ỏ đấy ngày đấy nổi tiếng lém

29F...-7755

Xe tải
Ngày xưa đi học có cái trò
- Nam chia đôi bên chơi đạp nhau/xông phi, có lần em đạp thằng bạn cùng lớp ngã oạch vào nhà vệ sinh của bốc mùi kinh khủng phải ra ao trường tắm giặt mà không hết mùi nghĩ lại trò này cũng dại thật.
- Ai có anh em họ hàng lớp trên gấu mèo được phong làm trùm cũng kinh phết, em cũng mấy lầm đc làm trùm:>
- Ngày xưa dại thật có girl bạn cùng lớp đến hỏi bài học nhóm mà thực ra bọn nó thích em lấy cớ thôi, mama em còn nhận ra sau này còn kể lại với gấu nhà em nữa chứ, chúng nó đến nhà nằm cùng giường chơi đùa vật nhau phụ huynh đi làm mà chẳng dám làm j, ngày xưa vô tư thế (dại thật). Bây giờ nghĩ lại như các cháu 9x bây giờ chắc em bị bắt vạ không biết bao lần.

XPQ

Xe cút kít
Hồi đó em ở khu tập thể nhà giầu gần nhà bác bình bộ trưởng giao thông vận tải, đố bác nào biết sao lại gọi là khu tập thể nhà giầu ?
Khu tập thể nhà dầu chứ cụ. Chỉ vì nó là khu chứa dầu nên Mỹ nó mới ném bom trải thảm phố Khâm Thiên cụ nhỉ
Gọi là khu tập thể Nhà Dầu vì đầu Khâm Thiên chỗ trụ sở Petrolimex bây giờ thời Pháp là khu nhà hãng dầu Sell và các kho dầu,khu tập thể CBCNV Đường sắt xây lên trên khu đất ấy thì các cụ vẫn quen gọi khu đó là khu Nhà Dầu.Năm 80-81 cháy một trận từ bên Hồ Bãi Cát lan sang Nhà Dầu,chết 03 người nhưng cháy hàng trăm gian nhà.

anh cho em xin

Xe buýt
Em cũng sinh ra ở Cây đa nhà Bò đây :> nhưng không nhớ gì hết :(( thấy bà già bảo sinh ở đó :-|
Ông bà ngoại em ở tập thể Dệt kim nên đẻ ở đây cho gần, em đoán thế.

Úi, có hai cụ oe óe cùng một chỗ với em rồi này ! Mẹ em bẩu thấy bà y tá bế hai đứa, đứa tay kia xấu giai hơn con nhiều, không biết có phải cụ nào trong này nữa không đây, lúc nào gặp chắc biết :D.
Em rao thêm câu kẹo để OF tí nào: còn cụ/mợ sinh ở Hộ sinh B - Cây đa Nhà Bò nữa không ah, ta ọp chui cái nhẩy ? :)
Em ko phải là đứa xấu giai rồi. Quan trọng củ to là được :))

haircut

Xe tải
Ông bà ngoại em ở tập thể Dệt kim nên đẻ ở đây cho gần, em đoán thế.

Em ko phải là đứa xấu giai rồi. Quan trọng củ to là được :))
cây đa nhà bò hay hộ sinh B có em,em hỏi sao có bò liếm mợ em bảo do đẻ ở nhà bò đó nên nó liếm bất cứ si đẻ ở đó,các cụ có bị bò liếm ko.;))

haircut

Xe tải
Thế thì cụ chủ thớt phải sửa tit đi nhá, chỉ những trò chơi mà chỉ riêng thế hệ 7x chơi thôi, chứ trên này cụ 8x cũng nói được chơi cả, em đây 6x cũng chơi tuốt, vậy là không có dấu ấn riêng cho 7x đâu nhá !
Xin lỗi cụ gago69 nhe vì em là 7x nen em mới làm tit đó chứ em có biết 6x hay 8x biết chơi giống 7x đâu,hóa ra các cụ cũng học của thế hệ 7x nhỉ,vì thế hệ 7x là thế hệ đầu tầu mà:P

haircut

Xe tải
Chắc Cụ cũng ăn quả bàng nhiều rồi chứ:)) quả ương ương sao mà ngon thế,ăn xong rồi đập hột lấy nhân,bùi ơi là bùi.Mỗi tội cành bàng ròn quá,có thằng chơi cùng em vì trèo đúng cành khô nên bị ngã chết đấy:(
Chẳng thấy cụ nào nói vụ tàu thủy đi trong chậu giạt hay chậu rửa mặt nhỉ mai nhà ai dùng thì tha hồ thấy loang dầu trong chậu,vụ gập ếch giấy cứ bò dạo xuống thi mhau thổi ếch đứa nào bị lật là thua.

Okane

Xe container
E chỉ nhớ rằng:

- Vỉa hè dọc phố Bạch Mai, phố Huế toàn hầm cá nhân, bằng ống bê tông chôn xuống đất, chả có nắp đậy j cả nhưng chả có ai rơi xuống đấy bao giờ.

- Đường tàu điện leng keng thì nhiều người nhớ, nhưng e ấn tượng cái quả loa to đùng treo trên các cột điện bằng thép trên Bờ Hồ, lâu lắm rồi e k nhìn thấy nó.

- Mỗi lần lên Bách hóa tổng hợp, đi cầu thang granito, đến chỗ nghỉ chân kiểu j e cũng phải nhảy nhảy mấy cái, có tấm thép hoa văn hình quả trám - nghe vui tai phết.

- Xưa e toàn ra Hồ Tây bơi, sau trường Chu Văn An ấy, toàn ở truồng :D

haircut

Xe tải
Chuyện em thực 100%, cụ không tin thì tùy.
Thế cụ học trường nào,ông đó là lợi à,chứ hiệu trưởng trueowngf em đánh học sinh như đánh đòn tù,vào mạng mỡ nhớ đời