[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Pumzen

Xe ba gác
Năm 1979, chỗ tượng ông Lý thái tổ ở Bờ hồ là cái hầm tránh bom to đùng.
Năm í, nhà em cũng moi cát cho cái hố tăng xê đào hồi chống Mỹ ở trong nhà.

Cụ ăn đạn súng bắn que mờ chưa... Bị Mù là quá may.
Xưa em cũng hay làm và chơi súng bắn que. Súng em làm có 2 cò, bắn được 2 que :D
Cái hầm này mãi sau này mới phá,phía trên là ụ đất người ta chuyên trồng các cây uốn thành hình con hiêu,và làm một tiểu cảnh vườn hoa khá đẹp. Những năm tháng còn chiến tranh,chỗ cửa hầm ( giáp với phố Lê Thạch, cạnh một cây bàng cổ thụ) có lần còn vứt trẻ sơ sinh mới đẻ ở ngay cửa hầm.

anhviet88

Xe tăng
Cái hầm này mãi sau này mới phá,phía trên là ụ đất người ta chuyên trồng các cây uốn thành hình con hiêu,và làm một tiểu cảnh vườn hoa khá đẹp. Những năm tháng còn chiến tranh,chỗ cửa hầm ( giáp với phố Lê Thạch, cạnh một cây bàng cổ thụ) có lần còn vứt trẻ sơ sinh mới đẻ ở ngay cửa hầm.
Cái này là lô cốt hồi chiến tranh biên giới , Bờ Hồ cũng có cuối phố Hàng Khay:-B

joyride

Xe điện
Ngoài các trò các cụ kể trên em còn chơi đồ bằng xe đạp chỗ tượng đài Lý Thái Tổ bây giờ. Vành xe cong khỏi nói do đâm nhau. Còn đá bóng ven hồ cụ rùa nữa, nhiều lần cứu bóng phi cả người xuống hồ.

Pumzen

Xe ba gác
Cái này là lô cốt hồi chiến tranh biên giới , Bờ Hồ cũng có cuối phố Hàng Khay:-B
Cụ nói đúng đấy! Còn hầm trú ẩn thì xung quanh bờ hồ đầy. Chỗ nhà vệ sinh công cộng bây giờ,rồi ngay ở vườn hoa Bà Kiệu nhà e cũng 2 cái to tướng luôn. Đoạn ở Thủy tạ nữa ...!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có nhớ hết các điểm bán dầu hỏa ở thời bao cấp k? E thì thời đó được giao nhiệm vụ đi mua. E xin liệt kê những điểm e hay đến như sau:
1- Dã tượng
2- Hàng Vôi
3- Hàng Tre
4- Dốc Thọ Lão
5- Nguyễn Đình Chiểu
6- Thi Sách
7- Nguyễn Trãi ( điểm này em mò mãi mới ra được,vì các điểm kia hết sạch dầu)
8- hình như ở khu Nam Đồng e nhớ k rõ.
Thêm cái ngã 5 Bà Triệu nữa cụ ơi.
Mưa to. Ngập. Téc dầu rỗng nổi lềnh phềnh trong nước cống. Bọn em leo lên téc bơi trong mưa như thuyền :D

beomap2

Xe container
Các cụ có nhớ hết các điểm bán dầu hỏa ở thời bao cấp k? E thì thời đó được giao nhiệm vụ đi mua. E xin liệt kê những điểm e hay đến như sau:
1- Dã tượng
2- Hàng Vôi
3- Hàng Tre
4- Dốc Thọ Lão
5- Nguyễn Đình Chiểu
6- Thi Sách
7- Nguyễn Trãi ( điểm này em mò mãi mới ra được,vì các điểm kia hết sạch dầu)
8- hình như ở khu Nam Đồng e nhớ k rõ.

Ngã 5 Bà Triệu - Nguyễn Du chỗ góc phố có cái cột điện treo loa báo động.

Chỉnh sửa cuối:

dop_con_mec

Xe tải
Em bơi suốt, ngày xưa nhà em ngay Cầu Gỗ mà.
Cụ ở bao nhiêu Cầu Gỗ vậy ? . Đồng bọn roài :))

Xưa e nhớ có lần trèo lên thuyền rồng trên Bờ Hồ - trong dịp 2/9 j đấy, thế nào ngã cụ xuống nước, ướt nhẹp từ đầu đến mít, cuối cùng đành bơi luôn - e có lẽ là 1 trong số ít người ở Hanoi được bơi ở Bờ Hồ :D
Bọn em nhà gần hồ bơi hồ HK suốt , thỉnh thoảng máu lên rủ nhau bơi ra tháp rùa câu lươn , lươn ở tháp to lắm . Em còn suýt chết đuối ở hồ này :D

anhtt10

Xe buýt
Nhà e Hàng Cót gần vườn hoa Hàng Đậu. Hè toàn nhảy tàu điện lên bến Yên Phụ đi vào làng Nghi Tàm mua cá chọi. Nhưng rất hay bị bọn trai làng Yên Phụ ra trấn lột hết, ức phát khóc!
anhtt10

Năm 1979 có phong trào đào giao thông hào giữa HN có Cụ nào còn nhớ không?:))
Nhờ mấy cái GTH đó mà bọn em chơi cả ngày không biết mệt,bùm chíu suốt ngày luôn=)) có đứa giờ mặt vẫn còn sẹo do bị trúng đạn từ súng bắn que.:(
Năm 1980 em học lớp 1 ở trường phổ thông cơ sở Quỳnh Mai - trong làng Quỳnh - trong trường có 1 giao thông hào ở sân sau, cứ trống đánh đến giờ ra chơi thì con trai & con gái chia 2 bên giao thông hào, con gái thì ngồi con trai thì đứng đ.á.i chiu chíu vào nhau vui phết ;));))

dop_con_mec

Xe tải
Em ở 15 Cầu Gỗ đơi.
Cụ ở giữa tính từ ngõ Hoàn Kiếm - hàng Thùng , ở đấy có con bé tên Mừng nhà ở trường Bắc Sơn hàng Dầu chuyển đến , nhà nó đúng cơ sở II của Bắc Sơn , bây giờ là UBND phường Hàng Bạc

beomap2

Xe container
Ngày 2/9/1975 tớ là học sinh trường Kim Liên III, được đứng ở sân ô cỏ trước Lăng Bác trong lễ duyệt binh, cứ theo hiệu lệnh phất hoa màu để xếp các hình, rồi được là những học sinh vào thăm trong Lăng rất sớm. Đến 2/9/1985 trong đội đi duyệt binh ở Lăng Bác, phải lên sân bay Hòa Lạc tập trước 3 tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Năm 1980 em học lớp 1 ở trường phổ thông cơ sở Quỳnh Mai - trong làng Quỳnh - trong trường có 1 giao thông hào ở sân sau, cứ trống đánh đến giờ ra chơi thì con trai & con gái chia 2 bên giao thông hào, con gái thì ngồi con trai thì đứng đ.á.i chiu chíu vào nhau vui phết ;));))
Sau trường Tô Hoàng em học cũng có cái bờ sông Tô Lịch, giờ vẫn thuộc câu:
Sông Tô Lịch vừa thơm vừa mát
Hai bên bờ bát ngát vàng thoi!​

dop_con_mec

Xe tải
Sau trường Tô Hoàng em học cũng có cái bờ sông Tô Lịch, giờ vẫn thuộc câu:
Sông Tô Lịch vừa thơm vừa mát
Hai bên bờ bát ngát vàng thoi!
Chết ngất với thơ :))

dungce912

Xe điện
Đánh khăng, đánh bi, chia quân 2 bên đuổi bắt quanh các phố. Trèo lên cây bàng lấy quả xanh ném nhau. Nặn đất sét khoanh tròn rồi đập pháo.
Một trò luyện chân là chia quân 2 bên, mỗi chiến quân phải co một chân lên tay tóm lấy cổ chân, còn chân kia nhảy lò cò sau đó lấy đầu gối chân co đó húc nhau cho đối phương ngã ra là thắng.
Còn thường xuyên đá bóng lòng đường, vỉa hè, quân mạnh một chút thì kéo đội bóng chiến ở sân Long Biên, sân khấu nổi công viên Thống Nhất, sân Nam Đồng (Bây giờ sân Nam Đồng là sau phố Hồ Đắc Di và Đặng Văn Ngữ).
Cái trò huých nhau này vui lắm, chú nào lùn nhỏ con dễ bị thằng cao hơn dã đùi non, cay cú dễ oánh nhau :))
Hoặc chú nào lấy đà bật cao để đè thằng kia, thằng kia giơ gối lên kê là mất thăng bằng gã cái oạch

anhviet88

Xe tăng
Nhà e Hàng Cót gần vườn hoa Hàng Đậu. Hè toàn nhảy tàu điện lên bến Yên Phụ đi vào làng Nghi Tàm mua cá chọi. Nhưng rất hay bị bọn trai làng Yên Phụ ra trấn lột hết, ức phát khóc!
anhtt10
Hội chăn bò ở trước ks Thăng Lợi trước là bãi cỏ hay trấn tiền với cá chọi , bọn em tức lắm ,rủ ba phố đi cùng nhau khoảng 50 đứa bọn nó cay nên ném gạch loạn lên , bọn em nhảy ra chiến luôn bỏ cả bò chạy =))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ngày 2/9/1975 tớ là học sinh trường Kim Liên III, được đứng ở sân ô cỏ trước Lăng Bác trong lễ duyệt binh, cứ theo hiệu lệnh phất hoa màu để xếp các hình, rồi được là những học sinh vào thăm trong Lăng rất sớm. Đến 2/9/1985 trong đội đi duyệt binh ở Lăng Bác, phải lên sân bay Hòa Lạc tập trước 3 tháng.
Em trước cũng ở đội Nhi thức Đội của Cung Thiếu nhi HN, còn nhớ 2/9 năm 1990 phải dậy từ 3 giờ sáng tập dượt trên Bờ Hồ, em đang tìm xem có cái ảnh hồi đó up lên để hầu các cụ.

dop_con_mec

Xe tải
Em trước cũng ở đội Nhi thức Đội của Cung Thiếu nhi HN, còn nhớ 2/9 năm 1990 phải dậy từ 3 giờ sáng tập dượt trên Bờ Hồ, em đang tìm xem có cái ảnh hồi đó up lên để hầu các cụ.
Em còn nhớ có năm nào duyệt binh đi qua hồ HK , có cả xe tăng đi qua hồ HK , nếu cụ có ảnh đấy thí quá tuyệt

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em còn nhớ có năm nào duyệt binh đi qua hồ HK , có cả xe tăng đi qua hồ HK , nếu cụ có ảnh đấy thí quá tuyệt
Em xin đính chính là đội Nghi thức Đội ạ. Em đang tìm ảnh đây, nhưng có lẽ lâu quá rồi. Giá mà ngày ấy có smartphone thì tiện biết mấy cụ nhể?