[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

kentdju

Xe điện
Thầy giáo em thì lại khác, ông có một cái thước nhôm nhỏ thôi, nhưng ăn một cái vào lòng bàn tay thì có mà nhớ đến vài tuần đấy.
Hồi em học cấp 2, có ông giáo dạy Lý rất giỏi, vợ thì bán thịt lợn nên sáng nào thầy cũng làm đĩa tiết canh, lòng lơn với nửa lít rượu, giảng bài trên lớp thì nồng nặc mùi rượu, lúc thầy bực lên là đấm, đá học sinh thế mà sau lại lên được hiệu trưởng

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Hồi em học cấp 2, có ông giáo dạy Lý rất giỏi, vợ thì bán thịt lợn nên sáng nào thầy cũng làm đĩa tiết canh, lòng lơn với nửa lít rượu, giảng bài trên lớp thì nồng nặc mùi rượu, lúc thầy bực lên là đấm, đá học sinh thế mà sau lại lên được hiệu trưởng
Chỗ nhà cụ có bão không, chỗ nhà em bão to quá.

BiK

Xe điện
Trung thu năm 81 em chơi ẩn nấp và bắn nhau bằng súng đạn nhựa, bị nó gí gần bắn vào cạnh mắt phải tý thì chột, vẫn nhớ mãi.

taxiabc

Xe buýt
Em cũng 7x , đủ các trò như các cụ. Em chỉ buồn cười nhất là chơi trốn tìm ở chỗ đại sứ quán thụy điển kim mã bây giờ. Đến khoảng 10h em và thằng bạn đến lượt đi trốn thì về nhà luôn, hôm sau thằng bạn kể tao tìm chúng mày hai tiếng đồng hồ.

Hoathanhtao

Xe điện
Không thấy Cụ nào chơi súng que nhỉ?Vật liệu để chế tạo súng là tre và săm xe đạp cắt thành chun ý:D
Ban đầu là một cò,sau thực tế chiến đấu số cò tăng lên:)) nơi em ở có thằng chế tạo được khẩu dài hơn nửa mét,lên đạn xong xuôi nó bắn mãi mới hết:))

xetho77

Xe tăng
Hoathanhtao nói:
Không thấy Cụ nào chơi súng que nhỉ?Vật liệu để chế tạo súng là tre và săm xe đạp cắt thành chun ý:D
Ban đầu là một cò,sau thực tế chiến đấu số cò tăng lên:)) nơi em ở có thằng chế tạo được khẩu dài hơn nửa mét,lên đạn xong xuôi nó bắn mãi mới hết:))
Em cũng chơi trò này dưng mờ tính sát thương cao quá nên em bỏ ợ :D (suýt mù mắt một đứa)

hoangtung36

Xe điện

Pumzen

Xe ba gác
Cụ nói đúng! Lúc nhỏ mấy a e nhà e cũng chuyên làm loại súng = tre này. Có loại rất nhiều chun,bắn mãi k hết. Nhưng trò này tuổi thọ có vẻ ngắn,sau này phát minh ra loại súng gỗ,nhồi thuốc diêm vào van xe đạp bằng đồng có kim hỏa = đinh, khi bắn tạo tiếng nổ,trông khủng bố hơn.
Tất cả các loại súng thua hết súng cao su. Vừa đơn giản,dễ làm lại hiệu quả. Bọn e nhớ lúc ấy chuyên ra các cơ sỏ kiểu HTX làm đồ da để xin mấy đầu mẩu da dùng cho súng cao su. E nhớ có 2 điểm ở phố Hàng Hành là một,một điểm nữa là ở phố Hàng Buồm,chuyên làm giầy da và khâu bóng da. Với khẩu súng cao su cắm bụng, 2 túi quần đầy đạn sỏi,bon e đi săn chim lang thang khắp phố phường. E bắn cũng tương đối đấy ! Lần nào đi cũng săn được vài con sẻ,có những nơi,bọn sẻ nhớ hình dáng của e mà mỗi lần mình xuất hiện là chúng đồng loạt bay mất :D. Chim sẻ bắn được, đem về nhà vặt lông,rán với tí nước mắm..ngon phết!
Đến mùa sấu chín ( HN ngày trước sấu ra quả rất nhiều,bây giờ thì các cây chột hết quả ?) chuyên tìm những chùm sấu chín ở những cành nhỏ mà người hái k ra tới được. Ốt vài phát là rụng như sung luôn. Ăn những quả đó mới ngon!

Chỉnh sửa cuối:

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhà em gần ga hàng cỏ, và cả ga trần quý cáp nữa. Dưng em đời 6x nên không biết trò các cụ 7x hay chơi :D
Em chỉ nhơ cái ngày mẽo nó nem bom ga hàng cỏ, cái hầm em ngồi rung bần bật. Một lúc sau dân tình mặt cắt không ra máu ồ ạt chui vào hầm cùng ngồi với em.

Em hay đi trèo sấu dọc Trần Phú, Điện Biên. Trèo me loanh quanh khu Hỏa lò, vào chợ âm phủ bắt sâu cước về dọa con gái với lại làm huân chương đeo cho oách.

Thỉnh thoảng, buổi sáng ra chỗ chắn tầu Điện biên phủ xem tầu hỏa chẹt chết người (thường là mấy người buôn lậu hay chốn vé gì đó)

...
Dạ em thời sau cụ nên ko dính vụ bom đạn ạ. Nhưng vụ xem tàu hoả, trốn vé, nhày tàu điện thì có ạ :))

Nhà em cũng nuôi lợn... trên tầng khu tập thể, có nhõn năm mà chả bao giờ em quên đc cái mùi đấy :(
Nhà cụ nuôi có nhọn năm. Nhà em nuôi suốt, hết lứa này lứa khác. Thỉnh thoảng lại bị ăn đòn vì để lợn kéo vỡ máng :(

Hoathanhtao

Xe điện
Cụ nói đúng! Lúc nhỏ mấy a e nhà e cũng chuyên làm loại súng = tre này. Có loại rất nhiều chun,bắn mãi k hết. Nhưng trò này tuổi thọ có vẻ ngắn,sau này phát minh ra loại súng gỗ,nhồi thuốc diêm vào van xe đạp bằng đồng có kim hỏa = đinh, khi bắn tạo tiếng nổ,trông khủng bố hơn.
Tất cả các loại súng thua hết súng cao su. Vừa đơn giản,dễ làm lại hiệu quả. Bọn e nhớ lúc ấy chuyên ra các cơ sỏ kiểu HTX làm đồ da để xin mấy đầu mẩu da dùng cho súng cao su. E nhớ có 2 điểm ở phố Hàng Hành là một,một điểm nữa là ở phố Hàng Buồm,chuyên làm giầy da và khâu bóng da. Với khẩu súng cao su cắm bụng, 2 túi quần đầy đạn sỏi,bon e đi săn chim lang thang khắp phố phường. E bắn cũng tương đối đấy ! Lần nào đi cũng săn được vài con sẻ ( chim sâu,bé quá,bắn được đều bỏ đi) đem về nhà vặt lông,rán với tí nước mắm..ngon phết!
Đến mùa sấu chín ( HN ngày trước sấu ra quả rất nhiều,bây giờ thì các cây chột hết quả ?) chuyên tìm những chùm sấu chín ở những cành nhỏ mà người hái k ra tới được. Ốt vài phát là rụng như sung luôn. Ăn những quả đó mới ngon!
Chắc Cụ cũng ăn quả bàng nhiều rồi chứ:)) quả ương ương sao mà ngon thế,ăn xong rồi đập hột lấy nhân,bùi ơi là bùi.Mỗi tội cành bàng ròn quá,có thằng chơi cùng em vì trèo đúng cành khô nên bị ngã chết đấy:(

HN_2012

Xe tăng
Bác nói bi ve là nhà có kiều dồi, :D, em xoay bi đá ê cả tay, hỏng mấy cái nắp bút, món đấy mà có cát tút thì ngọt
Bi đá à, lấy cát tút hay lọ bê lê ci lin để xoay cho tròn chứ nhỉ, còn con quay tiện mà lấy đc cái đầu sắt của thoi dệt đóng vào thì tít thôi rồi đọ quay thì nhất.
Ôi ngày xưa mùa hè khoái thật, thương cho con trẻ bây giờ ko có chỗ chơi, sân chơi, ngoài xã hội thì đầy dẫy nguy hiểm nên gia đình cấm đoán bao bọc ko đc tự dov đi chơi nên chúng nó mùa hè chỉ đọc truyện tranh, chơi điện tử xem tivi quanh quẩn trong nhà.

anhviet88

Xe tăng
Chắc Cụ cũng ăn quả bàng nhiều rồi chứ:)) quả ương ương sao mà ngon thế,ăn xong rồi đập hột lấy nhân,bùi ơi là bùi.Mỗi tội cành bàng ròn quá,có thằng chơi cùng em vì trèo đúng cành khô nên bị ngã chết đấy:(
Ăn được quả bàng trâu mới ngon, phố Tràng Thì trước nhiêu bàng lắm , bão xong bọn ở phố rủ nhau đi nhặt bàng với sấu chín rung ăn:x

HN_2012

Xe tăng
- Súng thần công: Ống thép kín một đầu có một lỗ nhỏ trên thân ống,cho đất đèn, đổ nước, bịt đầu còn lại và châm lửa......Đùng
- Chơi xèng: Không phải xèng bây giờ, xèng ngày xưa bọn em chơi là xèng được cắt tròn từ tôn mỏng, mài sắc cạnh, đục 2 lỗ như ở khuy áo, xỏ dây dù vào giật cho quay tít. Chơi đấu xèng. Cũng nguy hiểm.
Súng thần công thì bọn em lấy cái cát tút đục lỗ ở chỗ khai hỏa cho quả pháo tép vào rồi lấy bút chì hoặc 1 đoạn đũa vót nhọn cắm vào đầu để bắn vào các vách cót, nói chung là nguy hiểm vì khi đầu đạn nó bay đi rất nhanh thủng cái vách niếp hoặc cót luôn.
Chơi xèng thì lấy lắp chai bia đập ra, mài sắc có lúc còn cắt răng cưa để tăng khả cắt dây đối thủ, dây thường thì tháo từ bao xi măng ra, ông nào có đc dây tước từ trong dây cu roa ra hoặc dây dù là bố đỉnh, ko ông nào dám thi đấu.

HN_2012

Xe tăng
Chỗ em con chơi trò thổi ống xì đồng, tức là lấy đoạn ống đồng (dẫn hơi để phanh ở xe oto) để làm súng rồi nặn viên đất sét như hòn bi cho vào sau đó đưa lên miệng thổi, cụ nào khỏe thổi cách 2-3 mét cũng đau phết, món này chia phe bắn nhau cũng vui lắm, thằng nào hết đạn đuổi chạy mệt bở hơi tai lúc bắt đc nó có khi không còn sức mà thổi.

Lavenders

Xe tăng
Cá nổi lềnh phềnh, nhưng toàn cá rô. Hồi đơ kinh tế khó khăn, em toàn mang rổ vào vớt, về bà già giã ra rồi lọc lấy nước nấu canh rau cải, cứ gọi là tuyệt.
Hồi đó em ở khu tập thể nhà giầu gần nhà bác bình bộ trưởng giao thông vận tải, đố bác nào biết sao lại gọi là khu tập thể nhà giầu ?

Pumzen

Xe ba gác
Vâng! Thưa cụ là chỗ cháu ở có cây bàng cổ thụ ( bọn e hay gọi là bàng châu) quả to,thịt dầy,ăn ngọt. Cây này cũng dẽ trèo,các cành đều chìa ra hồ,chả may ngã thì ngã xuống hồ :)). Bọn e suốt ngày trèo cây này,nhiều lúc bám cành nhảy xuống hồ. Rất tiếc là đợt bão năm 80 ( trận bão lớn vào HN quật đổ hơn 500 cây to ) đã đánh gục cả 2 cây to cạnh nhau. Về sau nếu muốn ăn bàng chín.bọn cháu phải vào Sở VHTT , trong này còn sót lại mấy cây bàng châu hoặc vào UBNDTP cũng còn mấy cây. Nhưng đều thua cây bàng bên bờ hồ ( nằm cạnh kios bán hoa) phía phố Lò Sũ nhìn chéo sang.

xetho77

Xe tăng
Lavenders nói:
Hồi đó em ở khu tập thể nhà giầu gần nhà bác bình bộ trưởng giao thông vận tải, đố bác nào biết sao lại gọi là khu tập thể nhà giầu ?
Khu tập thể nhà dầu chứ cụ. Chỉ vì nó là khu chứa dầu nên Mỹ nó mới ném bom trải thảm phố Khâm Thiên cụ nhỉ

Năm 76 ông bô nhà cháu đi xuyên Việt bằng con Com măng ca Gaz69 lúc về tha ra một đống đồ linh tinh,nào là khung xe đạp,đệm mút,máy khâu. Đồ chơi thì như cụ nói gồm xe Jeep lên giây cót,súng bắn tia lửa điện ( bằng đá lửa) Mấy a e nhà cháu sứong quá nhảy trên đệm mút reo hò...thét vang cả nhà. Giá trị nhất lúc đó là một e ti vi bán dẫn 12 inx Sanyo ( nên nhớ lúc đấy tv nhà mình đều là điện tử. Mở nắp sau ra mấy cái bóng cứ đỏ lòm) Hồi đó đang chiếu Trên từng cây số ( Andray I a nop- bôm bốp :D) cả ngõ rồi cả phố kéo vào nhà e xem. Hồi đó tinh tướng lắm. Đứng luôn ngoài cửa,hai tay chống mạng sườn...ông mãnh nào lạ,ở phố khác là k cho vào xem. Đông ngịt,chật cả nhà...có hôm quần áo bà già treo ở dây mất luôn. Về sau chỉ hạn chế cho mọi người ở trong cùng ngõ thôi.
Em tưởng cái đo đỏ ở trên là TV điện tử vì bên trong toàn bóng & tụ, mở TV lên một lúc thì đỏ hết cả lên, nhà em toàn phải tháo nắp đằng sau ra rồi đặt cái quạt con cóc (quạt 35 đồng) đằng sau, không thì khó mà xem được 2 tiếng vì thế nào cũng bị trôi hình & méo tiếng.
TV bán dẫn là thời sau này khi bắt đầu có TV của Samsung, Neptune của Balan hay Beiring gì gì đó :-/