Mời các cụ mợ đến xem Los Angeles Auto Show 2014

ThomasThang

Xe điện
Mazda 6 ợ. Dạo này Mazda, Honda và Toyota nó nậng xe hang dưới lên nhiều nhất là nội that nới rộng và bề ngoài cũng lớn lên hơn, nên subcompact của nó nhìn xa như chiêc compact, Civic nhìn như Accord, Mazda 3 nhìn gần giống Mazda 6.

ThomasThang

Xe điện
2.5 lít 184 ngựa, và giá căn bản là 22,000 (chắc cũng phải 25 nghìn mới mua đc)

phucbonguyen

Xe điện
Đúng món y thich của e.cám un cụ thomas

Cyclops

Xe hơi
Em chưa biết nhiều về xe nhưng cảm nhận được sự nhiệt tình của cụ, chúc cụ mạnh khoẻ và có nhiều bài nữa cho em được mở mang. Vod cụ :D

a_cheng

Xe điện
2014 Mazda3 4 cửa bán 19,000 mỹ kim, 5 cửa thì 17,000
giá xe ở VN lại rất lạ cụ ạ. mazda hatchback lại đắt hơn mazda sedan, fiesta 5 cửa giá cao hơn 4 cửa, focus cũng vậy. em cũng thấy kỳ lạ :-??

vinhtrinhquang

Xe hơi
Không ngờ cac cụ chú ý Mini Cooper nhiều thế, chắc vì xem phim ảnh phãi không nào? Chứ tại VN em đâu thấy chiêc nào. Mini là xe BMW đấy cụ, mà cũng không rẽ đâu.
Khi nhà làm phim có xe 1 loại nào nhiều (vì chuyện phim), họ ra đấu giá các hãng lấy ai trả cao nhất họ dùng xe đó, chiếu sao cho thấy nhản hiệu xe đó that nhiều, đề làm quảng cáo (mà ko nói là quảng cáo) Nó gọi là product placement, là chen kẻ (place) sản phẩm vào phim. Không phải tình cờ mà các cụ thấy các logo đó trên phim đâu, triệu tiền đó các cụ. Nhãn khác mà mình nhìn thấy, như Apple, Nokia v.v... trên tay các tài tử nổi tiếng trong phim cũng là product placement đấy các cụ, tính bang giấy (seconds) xuât hiện trên phim mà trả tiến, vài chục ngàn 1 giây. Hay chiếu ngôi nhà cao tang có tên 1 nhà bank quốc tế như Chase, Citibank... nếu ko ai mua quảng cáo nó lấy 1 ngôi nhà ko tên tuổi, 1 sản phẩm ko tên tuồi, khi phim nổi tiếng lớn thì các hang kia tiêc lắm. Như nay 1 thằng con nít nhà quê bên Myanmar nó cũng biết Nokia là cái gì.
Có vẻ vốn tieeng viêt của cụ ít quá nhỉ hỏng hết ngữ pháp rồi

mrsuxu

Xe tải
quả 2 cánh nhìn phê quá :))

a_cheng

Xe điện
em thấy chẳng có vấn đề gì cả.cụ khó tính rồi :-<.mà cụ chê người khác nhưng chính mình cũng viết sai 2 lỗi chính này,câu nghi vấn không viết dấu hỏi đằng sau này,không ngắt câu này,không chấm hết câu này. ;))đây là diễn đàn.việc gì phải chi li vậy ;)).

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Cụ Thomas Thang ở bên Mẽo lâu rồi, hàng ngày làm việc, xem truyền hình, đọc báo toàn tiếng Mẽo thì có quên cũng là chuyện bình thường. Tuy nhiên em thấy văn và chính tả của cụ Thomas vẫn chuẩn hơn rất nhiều mem sống và lớn lên ở VN đấy ạ.

phucbonguyen

Xe điện
Cụ Thomas Thang ở bên Mẽo lâu rồi, hàng ngày làm việc, xem truyền hình, đọc báo toàn tiếng Mẽo thì có quên cũng là chuyện bình thường. Tuy nhiên em thấy văn và chính tả của cụ Thomas vẫn chuẩn hơn rất nhiều mem sống và lớn lên ở VN đấy ạ.
Cụ nói chính xác. E cùg ý kiến với cụ

tuandeu1

Xe tải
FORD mà e chưa thấy con everest nào nhể , hay nó ko bày hở cụ ? em thấy con này trẻ trung , khỏe khoắn nhưng bản mới nhất 2014 có vẻ xấu quá @@

huyleck

Xe điện
Nhớ làm mấy tấm về em CX5 với CX9 cụ Thắng nhé, em mê nhất 2 em này ah ^^

no1liveforever

Xe buýt
FORD mà e chưa thấy con everest nào nhể , hay nó ko bày hở cụ ? em thấy con này trẻ trung , khỏe khoắn nhưng bản mới nhất 2014 có vẻ xấu quá @@
Everest hình như chỉ sản xuất ở Thái Lan và cung cấp cho thị trường đông nam á trong đó có việt nam.

ThomasThang

Xe điện
giá xe ở VN lại rất lạ cụ ạ. mazda hatchback lại đắt hơn mazda sedan, fiesta 5 cửa giá cao hơn 4 cửa, focus cũng vậy. em cũng thấy kỳ lạ :-??
4 cửa rộng phía trong hơn, giá cao hơn chiêc 5 cửa ạ. Ở VN kinh tế, cung/cầu chưa ổn định và làm ăn chưa hợp lý ở nhiều lãnh vực, như em quan sát nhận thấy. Ngoài ra hải quan thì... (nhạy cảm)... nên em ko biết, nhưng tại Mỹ kinh tế ổn định, thương mại khó úp mở che dấu, giá tương đối hợp lý (giá phản ánh vốn tư bản đã đầu tư vào 1 sản phẩm).
Em nói thêm là giá họ rao, ngay trên mạng cũng thế, là giá ra xưởng, no gọi là MSRP, đại khái hiểu là giá này là giá thành+lợi nhuận của hãng chúng tôi, mà chúng tôi thấy quý vị có thể trả. Giá thật sự tại 1 địa điểm truoc tiên phải cọng vào tiền chuyên chở chiêc xe đó đến nơi, mà gần thì rẻ (Miền Đông Nam nước Mỹ) xa như Alaska hay Hawaii thì mắc phải ko ạ? Cái đó phải chịu trả, ngoài ra còn hiện tượng thị trường tự do: thí dụ nếu 1 đại lý chỉ đc phân phối 10 chiêc xe, mà có yêu cầu (cụ thể hay dự đoán) là 20 người muốn mua, hay 200, thì cụ Cheng nghĩ là giá bán 1 chiêc xe đó sẽ như thế nào? Người tiêu thụ hoặc trân mình ra chịu, hoac đi mua chiêc khác thôi.
Còn nhiều phưc tạp nữa, có thể mình đề cập đến sau. Và ở Mỹ chỉ có 2 thứ mà mình trả giá đc thôi (trừ mấy cái linh tiinh đấu giá trên eBay) đó là nhà và xe, và mình phải biết trả nếu ko thì hố là rất thường, hoặc ngược lại là mất cơ hội mua 1 chiêc xe hay cái nhà.

ThomasThang

Xe điện
Everest hình như chỉ sản xuất ở Thái Lan và cung cấp cho thị trường đông nam á trong đó có việt nam.
Chính xác cụ forever ạh. Tại đây ko có sản xuất và ko phân phối, nên no ko trưng bày (show là tiếp thị bán chứ ko hẳn là triển lãm). Em có nói về vấn đề luật thương mại mà thành viên (thí dụ WTO mà VN có vào đc mới đây) đã tham gia, thì nhà sản xuất ko đc bán 1 sản phẩm 2 giá khác nhau cho 2 nơi khác nhau. Bán 1 nơi rẻ hơn nó gọi là tội dumping, bán tháo với giá rẻ vào 1 thị trường, lũng đoạn kinh tế, hại đến giá cả lao động. Cho nên để bán 1 chiêc xe XYZ với giá mà địa phươgn nọ trả đc (có khả năng tài chánh) mà nhà sản xuât vẫn lời, nhất là dùng nhân công rẻ tại hoặc gần địa phương đó, thì Ford sửa đổi 1 tí cho chiêc xe XYZ và đặt tên khác, nhưng chủ yế cũng là chiêc đo. Em nghĩ chiêc Everest là chiêc Explorer ạ.
1 trương hợp khác: tại Mỹ ko có bán hàng hiệu National (hàng điện tử thí dụ) mà món hàng đó do phân xương Panasonic, sản xuât và bán cho Đông Thái binh dương (món hàng thì y hệt) Em xin thêm là cac cụ có thể thấy bày bán hàng, thí dụ tivi Panasonic, nhưng đó là nhà nhập cảng mua riêng tại đại lý phấn phối ở Đông Thái bình dương, và dĩ nhiên là gia cao hơn.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Em xin tiếp xe Mazda ạ. Chiêc Mazda 6 là loại sedan compact lớn nhât Mazda bán tại Mỹ, cho gia đình thy vì như Mazda 3 là cho giới trẻ. Nó với Ford Fusion là 1 bổn. Bề ngoài trông nó nhỏ hơn Camry và Accord, trông nó ngắn đòn thua.

Nhìn người đến xem, mở cửa, ngắm nghía thì mình biết gia tầng xã hội sẽ mua loại xe nào. Cac hãng còn có camera để chuyên gia tiếp thị nghiên cứu thái độ người xem, thời gian người xem đứng lại xem xét, vào ngồi thử v.v...

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Nhớ làm mấy tấm về em CX5 với CX9 cụ Thắng nhé, em mê nhất 2 em này ah ^^
CX5 đây cụ. Đây là loại nó gọi là crossover hay là compact utility (CUV) tương đương với Honda CRV hay Toyota RAV4, hay Hyundai Tucson, cụ có thể coi hình đẹp hơn trong thớt show ở Orange County của em.

Giá xưởng 22,000 mỹ kim