[Funland] Mở xưởng cơ khí cần ít nhất bao nhiêu vốn đầu tư

ngocy

Xe đạp
Em hiện tại là sinh viên vừa tốt nghiệp ngành cơ khí . Đi làm được 3 tháng về mãng thiết kế máy,sau 3 tháng làm việc thì e cảm thấy cũng k thể gắn bó ở vị trí nhân viên thiết kế với đồng lương 7tr/ tháng. Công việc thì không cực lắm nhưng hơi chán, sau một thời gian tìm hiểu trong lúc làm việc e có thiết kế hoàn thiện được 1 cái máy về đóng gói và đang tính thương mại hóa sản phẩm của em.
Nhưng bây giờ đầu tiên em không biết đường hướng để đi như thế nào:
1: Mở xưởng gia công chế tạo, tốn số tiền lớn nhưng mình chủ động hơn về vấn đề sửa chữa thay đổi thiết kế.
2: Đi gia công ngoài.
Trên này e cũng thấy có rất nhiều anh chị làm bên lãnh vực cơ khí. Mong anh chị tư vấn về vốn đầu tư cho 1 xưởng gia công nhỏ tầm khoảng bao nhiêu. Máy móc những loại nào. Em cám ơn rất nhiều.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
đầu tiên cụ nên lên hỏi a gúc xem cái máy của cụ anh hàng xóm tốt đã làm ra cái tương tự và tốt + rẻ hơn chưa, sau đó bàn tiếp

minhhai985

Xe lăn
Cụ mua cho e 5 cái tô vít, chắc 100k. Thời buổi này ông nào nhiều tô vít ông ấy giỏi và giàu.

long.spc

Xe container
Quan trong nó tối ưu không.
Cách nhanh nhất và có lẽ ngon bổ rẻ nhất là đem nó sang tàu và đặt hàng sll rồi chuyển về

ngocy

Xe đạp
đầu tiên cụ nên lên hỏi a gúc xem cái máy của cụ anh hàng xóm tốt đã làm ra cái tương tự và tốt + rẻ hơn chưa, sau đó bàn tiếp
Bên tàu họ làm rồi anh, so với giá thương mại thì bên việt nam vẫn rẻ hơn. Thực tế thì máy này hầu như các xưởng sản xuất ở VN đều mua bên Tàu rồi về copy lại để phù hợp nhu cầu khách hàng ở VN.

ngocy

Xe đạp
Quan trong nó tối ưu không.
Cách nhanh nhất và có lẽ ngon bổ rẻ nhất là đem nó sang tàu và đặt hàng sll rồi chuyển về
Đem bản thiết kế mình qua hay qua tìm mua sản phẩm của nó hả anh. Sản phẩm này giá trị cao e thấy trên mạng alibaba rao toàn 4-5k$, qua mua sll lớn chịu sao nổi

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em hiện tại là sinh viên vừa tốt nghiệp ngành cơ khí . Đi làm được 3 tháng về mãng thiết kế máy,sau 3 tháng làm việc thì e cảm thấy cũng k thể gắn bó ở vị trí nhân viên thiết kế với đồng lương 7tr/ tháng. Công việc thì không cực lắm nhưng hơi chán, sau một thời gian tìm hiểu trong lúc làm việc e có thiết kế hoàn thiện được 1 cái máy về đóng gói và đang tính thương mại hóa sản phẩm của em.
Nhưng bây giờ đầu tiên em không biết đường hướng để đi như thế nào:
1: Mở xưởng gia công chế tạo, tốn số tiền lớn nhưng mình chủ động hơn về vấn đề sửa chữa thay đổi thiết kế.
2: Đi gia công ngoài.
Trên này e cũng thấy có rất nhiều anh chị làm bên lãnh vực cơ khí. Mong anh chị tư vấn về vốn đầu tư cho 1 xưởng gia công nhỏ tầm khoảng bao nhiêu. Máy móc những loại nào. Em cám ơn rất nhiều.
Ủng hộ tinh thần bạn trẻ, làm kỹ sư là phải làm thiết kế (engineering) nó mới đúng khí chất là công việc của một kỹ sư thực thụ.

Còn làm chủ đầu tư thì nó còn liên quan đến dòng vốn, quản lý tài chính, thị trường, quan hệ cho đầu ra sản phẩm, đối phó với cơ quan chức năng, rủi ro phá sản,..v.v...
Làm từ từ, từ nhỏ đến lớn.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Bên tàu họ làm rồi anh, so với giá thương mại thì bên việt nam vẫn rẻ hơn. Thực tế thì máy này hầu như các xưởng sản xuất ở VN đều mua bên Tàu rồi về copy lại để phù hợp nhu cầu khách hàng ở VN.
như cụ nói thì máy này không phức tạp lắm, các xưởng có thể tự mô đi fai in house, đó là 1 thách thức đối với cụ vì in house bao giờ cũng rẻ hơn thương mại
Giá cụ so sánh ở VN rẻ hơn là giá nào, giá thành chế tạo cái máy cụ nhẩm tính hay giá khác
cụ dự sẽ bán cái máy đó cho ai, trong năm đầu bán được bao nhiêu cái, năm 2 bán được bao nhiêu cái. Quy mô thị trường như thế nào
cụ bảo vệ bản quyền thiết kế máy như thế nào, chống sao chép bằng cách nào

huyyy

Xe buýt
Em có anh ông anh mở xưởng máy cnc, mua máy bãi nhật về đắp thêm tiền nó mới chạy được. Thời gian đầu làm hàng mẫu khá vất vả nhiều lần gửi hàng mẫu đi đều chưa đạt yêu cầu nhưng dần dần đâu cũng vào đó cả.

long.spc

Xe container
Đem bản thiết kế mình qua hay qua tìm mua sản phẩm của nó hả anh. Sản phẩm này giá trị cao e thấy trên mạng alibaba rao toàn 4-5k$, qua mua sll lớn chịu sao nổi
Chế tạo ở việt nam hầu như khó nhất là không có vốn, làm truyền thông nữa.
Kangaroo sản phẩm bình thường nhưng bơm truyền thông tốt nên sống cực khoẻ.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Siêu quá! Mới đi làm 3 tháng đã có thiết kế và chuẩn bị ra thành phẩm rồi.
Nhưng tôi khuyên bạn nên tính kỹ.

ngocy

Xe đạp
như cụ nói thì máy này không phức tạp lắm, các xưởng có thể tự mô đi fai in house, đó là 1 thách thức đối với cụ vì in house bao giờ cũng rẻ hơn thương mại
Giá cụ so sánh ở VN rẻ hơn là giá nào, giá thành chế tạo cái máy cụ nhẩm tính hay giá khác
cụ dự sẽ bán cái máy đó cho ai, trong năm đầu bán được bao nhiêu cái, năm 2 bán được bao nhiêu cái. Quy mô thị trường như thế nào
cụ bảo vệ bản quyền thiết kế máy như thế nào, chống sao chép bằng cách nào
giá bán thương mại em cảm tính trên mạng thôi, vì thực tế mình cũng chưa bao giờ qua tàu để định giá các dòng sản phẩm này. Em đang lăng tăn về việc có nên đầu tư 1 xưởng nhỏ không. Vì sản phẩm này liên quan đến ngành đóng gói, thực phẩm nên thị trường hầu như dâu cũng có

xe mất phanh

Xe container
Xưởng cơ khí be bé có mấy cái máy công cụ cơ bản như tiện, phay, bào, hàn, khoan... tầm khoảng 200 củ cụ ạ...
Máy bãi thôi, nhưng e tin cụ k đứng máy đc :)... nên cứ đi làm thuê đã, vấp váp thêm mới thấy nó k dễ như mình tính...
Thuê 3 ông thợ mà k ra đc sản phẩm, k đủ năng suất thì phá sản là chắc...
Chưa kể mở xưởng ra là luật lá hành tỏi đủ kiểu.

ngocy

Xe đạp
có anh chị nào đã đầu tư xưởng cơ khí chưa ạ, cho e kinh nghiệm với ạ

francis.castanie

Xe buýt
Quan trọng là đầu ra :) Cụ đặt hàng gia công từng phần trước vài đọt xem sao. Số lượng ít thì hơi đắt tí nhưng khéo mồm nhiều khi đc free. Đợt trước có bác giảng viên cơ khí ở nhà buồn toàn gia công free cho vui nhất là cho các lứa svien. Vợ buôn đồ cơ khí ở chợ dời :)

Rảnh e tìm lại danh thiếp cho, cụ đến uống trà đàm đạo vs bác ấy mà hỏi thăm, cũng già rồi, ko biết năm nay còn khoẻ ko

dongnat123

Xe container
Cơ khí thì phải chịu khó đi làm thợ dăm năm lấy kinh nghiệm đã rồi tính tiếp, không vội được đâu

Horus

Xe tải
Cụ nên đi từng buớc một (em thật), em rất hâm mộ các anh chị làm kĩ thuật vì họ giỏi và tư duy nhanh nhạy nhưng cá nhân em thấy các cụ dân kĩ thuật nên trau dồi thêm các kiến thức về tài chính, sales, nhân sự... cho vững vàng trước khi bung lụa ạ

ngocy

Xe đạp
Quan trọng là đầu ra :) Cụ đặt hàng gia công từng phần trước vài đọt xem sao. Số lượng ít thì hơi đắt tí nhưng khéo mồm nhiều khi đc free. Đợt trước có bác giảng viên cơ khí ở nhà buồn toàn gia công free cho vui nhất là cho các lứa svien. Vợ buôn đồ cơ khí ở chợ dời :)

Rảnh e tìm lại danh thiếp cho, cụ đến uống trà đàm đạo vs bác ấy mà hỏi thăm, cũng già rồi, ko biết năm nay còn khoẻ ko
Nếu vậy thì tốt quá, nếu tìm có anh send cho em nha. Em cũng mún học hỏi thêm nhiều thứ lắm. :):):)

ngocy

Xe đạp
nên vào nhà máy khu công nghiệp hay vào những công ty nhỏ ạ. Em lúc vào công ty nhỏ học đc nhiều thứ lắm nhưng k đi xa đc.

Lâm Sài

Xe điện
Sản xuất chế tạo máy móc cho tầm 10 công nhân làm tối tăm mặt mủi thì tầm 2 tỷ.