[Funland] Mở xưởng cơ khí cần ít nhất bao nhiêu vốn đầu tư

francis.castanie

Xe buýt
chưa đỗ ông nghè ,, đã đe hàng tổng ,,
Cụ thoáng thoáng tí cho con cháu nhờ :)) E cũng rất ko ưng mắt bọn trẻ con ảo tưởng, nhưng gặp người thực dụng thì e ủng hộ hết sức.

Cụ chưa biết bạn e vào cty nc ngoài, hồi 25t làm mới đc 2 tuần nó đã có hướng xử lý ổn 1 vc, cty thưởng ngay 1600e, dề xuất thử nghiệm hết tầm 300k trum cty cũng ok luôn. cơ mà nó ko ưng nên ko tiến tiếp chứ e biết nó làm tiếp thì ko đơn giản chỉ có thế.
Nói để thớt thêm tự tin :P

francis.castanie

Xe buýt
Mợ Thớt: PM lấy số đt nhé. Biết châm điếu đóm là một lợi thế. haha

Cartoner

Xe điện
3 tháng đi làm sau khi học xong đại học đòi mở xưởng? Mở xưởng hàn hàng rào, lan can chắc chưa làm được chứ nói gì đến chế tạo máy.
Cách đơn giản nhất là thiết kế cho xong máy, rồi đi đặt hàng gia công chế tạo các chi tiết. Xong rồi mang về nhà lắp. Nếu chạy được như thiết kế đã là tốt rồi. Nếu chạy được như thiết kế thì sau đó mang máy này đi bán. Bán khi nào lãi tầm 50-100 triệu trở lên thì có thể mở xưởng nhưng chỉ đầu tư máy tính xịn hơn mà vẽ thôi. Còn lại có thể mua vài máy dụng cụ cầm tay để lắp ráp chi tiết theo thiết kế.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Không làm không sai, bầm dập ngồi tí đứng dậy chiến tiếp. Kỹ thuật cần dấn thân, không đủ dẻo thì an phận

Hoa Việt

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.dienlanhhoaviet.com
Em hỏi thật là kinh tế của bố mẹ Cụ có khá giả ko ?
Cụ là 1 kỹ sư, Cụ có thể thiết kế ra 1 sản phẩm tốt nhưng cái quan trọng là Cụ có phương án tiếp cận thị trường tốt chưa ?
Mở 1 xưởng cơ khí thì nó chung chung lắm, những cái máy Cụ cần là loại máy gì thì mới xác định được nguồn vốn cần có.
Tiền thuê nhà xưởng, vận hành máy móc ban đầu cũng tốn kha khá ko dưới trăm củ, cộng thêm tiền máy cơ khí thì phải xác định vài trăm chưa tính những máy CNC công nghệ cao.
Năm em khoảng 24 tuổi em cũng liều mở xưởng nhỏ, đầu tư máy móc rồi sản xuất mẫu. Sau kinh phí đội lên cao quá nên em phải dừng lại và cuối cùng bị sập luôn mặc dù sản phẩm của em thị trường rộng. Những năm sau đó là bầu trời đen tối của em, mất vài năm em mới vực lại đc và trả được nợ.
Cụ chủ phải tính thật kỹ, Chúc Cụ thành công !

joix

Xe điện
Máy đóng gói của của cụ chắc là dùng trong chế biến thực phẩm phải ko ạ?

hailuatn

Xe container
Cụ có tinh thần và ý chí là rất tốt rồi, nhưng mới 3 tháng thì chưa nói lên điều gì cả. Em ngót 20 năm mới mở xưởng mà còn toát mồ hôi đây cụ ơi :((.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua cho e 5 cái tô vít, chắc 100k. Thời buổi này ông nào nhiều tô vít ông ấy giỏi và giàu.
Không cần búa ah? Đã hiện đại đến mức không cần búa nữa, thiện tai!

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Em hiện tại là sinh viên vừa tốt nghiệp ngành cơ khí . Đi làm được 3 tháng về mãng thiết kế máy,sau 3 tháng làm việc thì e cảm thấy cũng k thể gắn bó ở vị trí nhân viên thiết kế với đồng lương 7tr/ tháng. Công việc thì không cực lắm nhưng hơi chán, sau một thời gian tìm hiểu trong lúc làm việc e có thiết kế hoàn thiện được 1 cái máy về đóng gói và đang tính thương mại hóa sản phẩm của em.
Nhưng bây giờ đầu tiên em không biết đường hướng để đi như thế nào:
1: Mở xưởng gia công chế tạo, tốn số tiền lớn nhưng mình chủ động hơn về vấn đề sửa chữa thay đổi thiết kế.
2: Đi gia công ngoài.
Trên này e cũng thấy có rất nhiều anh chị làm bên lãnh vực cơ khí. Mong anh chị tư vấn về vốn đầu tư cho 1 xưởng gia công nhỏ tầm khoảng bao nhiêu. Máy móc những loại nào. Em cám ơn rất nhiều.
Ở Hà Nội thì gặp anh. Có máy, có nguồn hàng, có đầu ra cho cô làm, vấn đề là đam mê được đến đâu khi mới ở tuổi 22.

STElectrics

Xe lăn
Đầu tiên ít tiền thì mua cái máy cắt, khoan tay, máy cắt bàn, thêm cái máy hàn Hồng Ký nhận làm cửa hoa cửa xếp. Một thời gian sau có tiền mua máy sấn, máy gấp và vẫn làm đồ thô kiểu kết cấu. Một thời gian nữa có tiền sắm tiếp quả máy tiện, máy phay rồi tiến dần lên CNC. Mấy thằng bạn học cơ khí của em toàn thế và giờ quơ tay vốc 1 cái cũng tóm được dăm bảy chú có dăm bảy tỏi trong tay rồi. :D

STElectrics

Xe lăn
Em có anh ông anh mở xưởng máy cnc, mua máy bãi nhật về đắp thêm tiền nó mới chạy được. Thời gian đầu làm hàng mẫu khá vất vả nhiều lần gửi hàng mẫu đi đều chưa đạt yêu cầu nhưng dần dần đâu cũng vào đó cả.

Đây cụ, thằng bạn em cũng đang chết toi một con máy tiện dùng bộ điều khiển FANUC. Em không biết tí gì về FANUC mới cả bọn hãng nó kiêu lắm. Giải pháp là vứt hết, dùng bộ điều khiển Đài Loan đây ợ. :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em hiện tại là sinh viên vừa tốt nghiệp ngành cơ khí . Đi làm được 3 tháng về mãng thiết kế máy,sau 3 tháng làm việc thì e cảm thấy cũng k thể gắn bó ở vị trí nhân viên thiết kế với đồng lương 7tr/ tháng. Công việc thì không cực lắm nhưng hơi chán, sau một thời gian tìm hiểu trong lúc làm việc e có thiết kế hoàn thiện được 1 cái máy về đóng gói và đang tính thương mại hóa sản phẩm của em.
Nhưng bây giờ đầu tiên em không biết đường hướng để đi như thế nào:
1: Mở xưởng gia công chế tạo, tốn số tiền lớn nhưng mình chủ động hơn về vấn đề sửa chữa thay đổi thiết kế.
2: Đi gia công ngoài.
Trên này e cũng thấy có rất nhiều anh chị làm bên lãnh vực cơ khí. Mong anh chị tư vấn về vốn đầu tư cho 1 xưởng gia công nhỏ tầm khoảng bao nhiêu. Máy móc những loại nào. Em cám ơn rất nhiều.
Mới đi làm 3 tháng mà đá chán thì không ăn thua. Làm thêm 3-4 năm để tìm hiểu và học hỏi hết tất cả các công đoạn trong công ty rồi hãy ra làm riêng.

huyyy

Xe buýt

Đây cụ, thằng bạn em cũng đang chết toi một con máy tiện dùng bộ điều khiển FANUC. Em không biết tí gì về FANUC mới cả bọn hãng nó kiêu lắm. Giải pháp là vứt hết, dùng bộ điều khiển Đài Loan đây ợ. :D
Giống con máy chỗ ông anh em quá cũng bộ điều khiển FANUC gần giống cụ chụp. , máy của hãng Tsugami.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Xưởng cơ khí be bé có mấy cái máy công cụ cơ bản như tiện, phay, bào, hàn, khoan... tầm khoảng 200 củ cụ ạ...
Máy bãi thôi, nhưng e tin cụ k đứng máy đc :)... nên cứ đi làm thuê đã, vấp váp thêm mới thấy nó k dễ như mình tính...
Thuê 3 ông thợ mà k ra đc sản phẩm, k đủ năng suất thì phá sản là chắc...
Chưa kể mở xưởng ra là luật lá hành tỏi đủ kiểu.
200 củ em nghĩ không mua được đủ máy làm cụ ah.

--Lamborghini--

Xe cút kít

--Lamborghini--

Xe cút kít
Gửi chủ thớt, em có quen với mấy ông anh làm cơ khí.
Môt ông thì đi làm chục năm, khi có quan hệ và tương đối vồn mới bung ra ngoài làm vì ông ấy nhìn được công việc mới giảm đầu tư.
Môt ông trẻ hơn thanh niên cũng chơi bời lắm, đi nước ngoài tạch ông chủ có xưởng cơ khí to vật vã thương cháu để lại cho thằng cháu con máy tiện và đẩy hàng cho làm, làm môt thời gian phát triển công việc rồi đầu tư thêm máy.
Cả hai trường hợp này môt là từng lăn lộn với nghề đi làm thuê hoặc có quan hệ công việc tốt với giám làm.
Chứ mở xưởng cơ khí máy móc bãi rẻ thì rẻ thật, nhưng vẫn là khoản đầu tư chi phí cao, mà máy bãi không biết dễ ôm cục sắt vụn lắm, chưa kể công thợ cao, hiện tại chỗ em giờ lương thợ tay nghề đứng máy khoảng hơn chục củ rồi, mà không phải thuê được đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít

misssontay

[Tịch thu bằng lái]
Bên tàu họ làm rồi anh, so với giá thương mại thì bên việt nam vẫn rẻ hơn. Thực tế thì máy này hầu như các xưởng sản xuất ở VN đều mua bên Tàu rồi về copy lại để phù hợp nhu cầu khách hàng ở VN.
Thế thì làm đi cụ. Thay thế hàng tàu. Tuyệt vời.