[Funland] Mở tài khoản chung cho dòng họ

Ceramicstile

Xe tăng
Họ em vài ba trăm triệu, hội đồng gia tộc quản lý

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Tết đến xuân về, chuyện họp Họ ở vùng miền trong như Nghệ An chỗ em thành thông lệ. Họ em đang quan tâm đến việc mở 1 tài khoản ngân hàng để con cháu trong Họ Tộc có tâm muốn gửi tiền cúng … chuyển khoản vào. Để 1 ai đó đứng tên thì ko ổn vì liên quan tới sở hữu, thừa kế… Em muốn hỏi có Ngân hàng nào cung cấp mở tài khoản loại này ko ah. Em cảm ơn các cụ.
"Họp họ vùng miền" kiểu này chắc với mục đích quyên góp, kinh doanh tâm linh nhỉ :D

Quỹ nhỏ, hàng năm đóng góp mọi việc tròn năm. Thiếu đóng tiếp.
Giờ có món Zalo r. Cả họ lập nhóm Zalo. Có việc gì thông báo luôn để đóng góp.
Bác trưởng họ hay phó họ là hợp lý

TrumpVietnam

Xe tăng
Cụ lập CÔNG TY CỔ PHẦN DÒNG HỌ ABCXYZ gì đó. Bầu HĐQT, BKS, BGĐ rồi mở tài khoàn công ty. Con cháu trong dòng họ trên 18t là cổ đông ;;).
Có Lienviet Postbank của họ Dương rồi, các cụ tham khảo Cty cp dòng họ ...

zaiwaz123

Xe điện
Cũng rách việc nhỉ. Có tin tưởng nhau thì mới làm, chi tiêu ntn thì mở sổ sách, nếu số tiền lớn quá thì thuê kiểm toán. Chứ mở tk đồng sở hữu thì phải có đủ chữ ký mới rút được.
Đã làm quỹ thì phải có điều lệ, quy định, ban đại diện đồng ý chỉ định người đại diện đứng ra mở tk, như quản trị Cty đó.
Thế khéo phải thành lập công ty dòng họ cụ ạ, phức tạp lắm, em thấy cứ bác trưởng họ mở sổ gia tộc ghi đóng góp rồi gửi tiết kiệm 1 tài khoản riêng, gia tộc có nhóm zalo, ai góp bác trưởng thông báo trong nhóm, chú ý báo cáo số dư đều đặn mỗi kỳ là an toàn nhất, công khai số tài khoản lỡ gặp lừa đảo kiểu chuyển nhầm rồi kiện tụng thì rách việc.
Quỹ của họ thì uỷ quyền cho bác trưởng họ giữ, đứng tên tài khoản thôi.
Họ đông con cháu thì có ban thư ký, ban kiến thiết cùng quan lý và sử dụng quỹ.
Cụ lập CÔNG TY CỔ PHẦN DÒNG HỌ ABCXYZ gì đó. Bầu HĐQT, BKS, BGĐ rồi mở tài khoàn công ty. Con cháu trong dòng họ trên 18t là cổ đông ;;).
Bác trưởng họ đủ uy tín thì để bác ấy đứng tên chủ tài khoản rồi gửi báo cáo chi tiêu cho mọi người liên quan, không đủ tin tưởng thì giải tán cho đỡ rách việc ạ
Mở riêng TK đứng tên 1 cụ nào đó, chi tiêu thì thông qua ban trị sự. Cuối năm thông báo sao kê đầu vào, đầu ra là xong.
Nên coi tk ngân hàng nó chỉ là công cụ để hỗ trợ việc quyên góp được thuận lợi dễ dàng hơn, thay vì phải phi về quê hay ra bưu điện nộp thì ngồi 1 chỗ ck. Giao cho người tin cậy đứng tên tk. Mọi gđ đã có biên lai và sao kê, đen gặp phải ô giữ tk nhập nhèm thì lôi ra kiểm điểm trước họ ;)
Em nghĩ việc này đơn giản mà- Họ cử một- hai người có vai vế trong họ đủ uy tín đứng ra mở TK đồng chủ sớ hữu là ok mà. tiếp đó bẫu ra Ban Kiểm Soát- CHi tiêu có Ban kiểm soát tham gia.
Cụ có thể mở tài khoản tên hai người, được lựa chọn cần 1 hay 2 chữ ký để giao dịch.
Không có quĩ,không có tài khoản thì họp họ còn vui vẻ. Chứ đã dính đến mấy chuyện tiền bạc thì chỉ tổ cãi nhau,mất đoàn kết.
Muốn không mất đoàn kết, nghi kị, duy trì lâu dài thì cứ chuẩn chỉ mà làm: quy chế, điều lệ, ban kiểm soát, người đại diện làm chủ tk, kiểm toán đàng hoàng.
Còn không thì giải cm tán.:o)
Khéo choáng luôn từ quý 1 ấy chứ, hơi bị nhức đầu đấy, người đông khẩu tạp.
Nói thật với các cụ nhiều khi mình còn ăn bớt tiền của vợ bỏ mịa nữa là bây giờ giao cho một ông X nào đó trong họ cầm một đống tiền , anh em ruột , chị em dâu nhiều khi còn a,b,c nữa là người ngoài . Ông trưởng họ chẳng qua cũng chỉ ở nhánh trên thôi !

outsider3x3d3l

Xe tải
Có quả tài khoản ngân hàng nhiều người đứng tên muốn chi tiêu gì cần phải có sự đồng thuận đó cụ, hiện đang dùng cho quỹ bảo trì chung cư gì đó.

Nhưng mà dùng cho dòng họ thì em thấy nó cũng bất hợp lý. Góp quỹ họ cho 1 người là đã lựa chọn tin tưởng rồi cụ à. Chứ muốn công khai minh bạch 100% thì có thể tham khảo quả tài khoản của MB bank có phần tra cứu công khai. https://thiennguyen.app/

Không biết họ cụ ntn chứ nếu như công khai ntn cũng có nhiều cái dở. Người nhiều, người ít người góp nhiều hay ít đều có ảnh hưởng đến cách đối xử với nhau.

Nói thật với các cụ nhiều khi mình còn ăn bớt tiền của vợ bỏ mịa nữa là bây giờ giao cho một ông X nào đó trong họ cầm một đống tiền , anh em ruột , chị em dâu nhiều khi còn a,b,c nữa là người ngoài . Ông trưởng họ chẳng qua cũng chỉ ở nhánh trên thôi !
Cái món họ hàng này nó nhạy cảm.
Người cầm quỹ là trưởng hay phó họ cũng n việc lắm đừng đùa. Tổ chức giỗ chạp, ăn uống, chợ búa, lên danh sách các thứ, thông báo nọ chai đến mọi người. Làm tốt thì ko sao, hơi vấn đề là cả họ bàn tán. Cụ nghĩ nhiều người muốn làm à.
Nhiều khi trách nhiệm của trưởng họ hay phó họ bắt buộc phải làm thôi
Nghĩ như cụ thì cầm quỹ báu lắm đấy. Nên nếu gặp bác nào có chén tí quỹ thì nhắm mắt mà bỏ qua. Còn ko tin tưởng thì đứng lên mà nhận quỹ cho minh bạch.
Họ nhà e cái món cầm quỹ còn đẩy hết sang nhau kìa. Chả ai muốn cầm vì bận kinh.
Suy nghĩ phải minh bạch 100% như cụ thì chỉ có cụ cầm quỹ là chuẩn nhất. Chứ chả ai chơi lại đc cụ
Nhiều họ lớn còn phải có kinh phí cho người cầm quỹ nữa cơ. Chăm lo giỗ chạp năm chục lần, tết nhất mồ mả bận bổ bố ra
Mà quỹ còn có người đóng n, người đóng ít. Tiếng nói từng người khác nhau nuẫ. Lắm chuyện lắm.

Chỉnh sửa cuối:

tqttn2007

Xe điện
Có thể chung nhiều thứ, nhưng chung vợ (chồng) và chung tiền (tài sản) là phức tạp và thường đổ vỡ!

ubisapro

Xe trâu
Trưởng họ đứng tên là xong. Thu chi có báo cáo là được

Tuluccanhsinh

Xe hơi
Mở TK để làm phương tiện giao dịch thôi, họp hành, ăn uống, dự định làm gì thì tính toán họp bàn và campuchia...giải quyết gọn luôn. TK rồi lại thẻ, rồi password, rồi sinh lãi, rồi đi rút tiền...nhỡ ông cầm thẻ mà chết đột tử thì rắc rối to

Mở TK để làm phương tiện giao dịch thôi, họp hành, ăn uống, dự định làm gì thì tính toán họp bàn và campuchia...giải quyết gọn luôn. TK rồi lại thẻ, rồi password, rồi sinh lãi, rồi đi rút tiền...nhỡ ông cầm thẻ mà chết đột tử thì rắc rối to
Đấy là họ bé và ko giầu thôi cụ
Chứ họ to đông thành viên giàu có nó khác lắm. Ủng hộ quỹ cực kỳ n luôn.

Húp sụp sụp

Xe điện
Đưa Vinh/Tiên cầm hộ là chuẩn, vừa là đồng hương, ra nhiều hơn vào =))

nvh_hn

Xe container
Đồng chủ tk thì bao người chẳng được, tuy nhiên em nghĩ cơ bản chi tiêu thế nào ấy chứ.

Muon_biet

Xe cút kít
Tết đến xuân về, chuyện họp Họ ở vùng miền trong như Nghệ An chỗ em thành thông lệ. Họ em đang quan tâm đến việc mở 1 tài khoản ngân hàng để con cháu trong Họ Tộc có tâm muốn gửi tiền cúng … chuyển khoản vào. Để 1 ai đó đứng tên thì ko ổn vì liên quan tới sở hữu, thừa kế… Em muốn hỏi có Ngân hàng nào cung cấp mở tài khoản loại này ko ah. Em cảm ơn các cụ.
Lập tài khoản cho hòm công đức của dòng họ...hjhjhjhj

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cái món họ hàng này nó nhạy cảm.
Người cầm quỹ là trưởng hay phó họ cũng n việc lắm đừng đùa. Tổ chức giỗ chạp, ăn uống, chợ búa, lên danh sách các thứ, thông báo nọ chai đến mọi người. Làm tốt thì ko sao, hơi vấn đề là cả họ bàn tán. Cụ nghĩ nhiều người muốn làm à.
Nhiều khi trách nhiệm của trưởng họ hay phó họ bắt buộc phải làm thôi
Nghĩ như cụ thì cầm quỹ báu lắm đấy. Nên nếu gặp bác nào có chén tí quỹ thì nhắm mắt mà bỏ qua. Còn ko tin tưởng thì đứng lên mà nhận quỹ cho minh bạch.
Họ nhà e cái món cầm quỹ còn đẩy hết sang nhau kìa. Chả ai muốn cầm vì bận kinh.
Suy nghĩ phải minh bạch 100% như cụ thì chỉ có cụ cầm quỹ là chuẩn nhất. Chứ chả ai chơi lại đc cụ
Nhiều họ lớn còn phải có kinh phí cho người cầm quỹ nữa cơ. Chăm lo giỗ chạp năm chục lần, tết nhất mồ mả bận bổ bố ra
Mà quỹ còn có người đóng n, người đóng ít. Tiếng nói từng người khác nhau nuẫ. Lắm chuyện lắm.
Họ e làm thế này, bn năm chẳng bao giờ có tranh cãi: thắc mắc

Mỗi năm họp giỗ tổ 1 lần: tổ chức cỗ đầu năm, do 1 đinh đăng cai (theo thứ tự năm sinh) lo việc cỗ bàn. Như vậy mỗi đinh 1 đời người chỉ dc đăng cai 1 lần.
Trước khi vào cỗ thì họp họ, có mục người đăng cai năm nay công bố khoản chi tiêu cho việc tổ chức cỗ bàn (thường là vừa đủ hoặc thừa chút xíu), sau đó trưởng họ công bố số tiền dự tính cho khoản này vào năm sau, thường là giữ nguyên hoặc tăng chút xíu nếu vật giá thị trường tăng (ví dụ năm trước 100k/người, năm sau có thể 120k/ người).
Sau buổi hop, tất cả các suất đinh trong họ đóng suất tiền như nhau (ví dụ 100k/ người) cho người tổ chức đăng cai năm tới. Người đăng cai có thể gửi tiết kiệm số tiền đó nếu muốn và năm sau có trách nhiệm tổ chức cỗ bàn, báo cáo chi tiêu.
Tóm lại số tiền rất nhỏ, nên ko bao giờ có lời ra tiếng vào nào cả.
Việc tu sửa mộ tổ thì trưởng họ giao cho 1 người thạo về việc này dự kiến, trưởng họ tự nguyên chi toàn bộ. Mộ tổ thì chắc mấy chục năm mới phải tu bổ 1 lần. Nên 1 đời người nếu có đóng góp chắc cũng chỉ 1 lần. Chấm hết.
Tinh thần là 1 năm họp họ 1 lần chỉ để mn về thắp nén hương, trò chuyện bên mâm cỗ. Tảo mộ thi tùy tâm ai có hương hoa gì mang nấy, ko mang cũng ko sao. E ko hiểu có gì mà phải đóng góp quỹ nọ quỹ kia phức tạp đến thế!

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Nhìn chung cái món này vừa họ vừa tâm linh nên ko ai muốn nhận như một số cụ ở trên nói là hợp lý đấy. E có đề xuất với bố em nc với bác trưởng họ lập mới 1 tài khoản để chỉ dành cho việc con cháu đóng góp công đức. rằm tháng Giêng hàng năm bác Trương họ in cái sao kê bank và công bố các khoản thu chi là vừa đẹp. Chứ 1 tk đứng tên dòng họ hiện giờ bank vẫn chưa có. Cái này em thấy bank hơi thiếu sót.

fundraiser

Xe container
Họ e làm thế này, bn năm chẳng bao giờ có tranh cãi: thắc mắc

Mỗi năm họp giỗ tổ 1 lần: tổ chức cỗ đầu năm, do 1 đinh đăng cai (theo thứ tự năm sinh) lo việc cỗ bàn. Như vậy mỗi đinh 1 đời người chỉ dc đăng cai 1 lần.
Trước khi vào cỗ thì họp họ, có mục người đăng cai năm nay công bố khoản chi tiêu cho việc tổ chức cỗ bàn (thường là vừa đủ hoặc thừa chút xíu), sau đó trưởng họ công bố số tiền dự tính cho khoản này vào năm sau, thường là giữ nguyên hoặc tăng chút xíu nếu vật giá thị trường tăng (ví dụ năm trước 100k/người, năm sau có thể 120k/ người).
Sau buổi hop, tất cả các suất đinh trong họ đóng suất tiền như nhau (ví dụ 100k/ người) cho người tổ chức đăng cai năm tới. Người đăng cai có thể gửi tiết kiệm số tiền đó nếu muốn và năm sau có trách nhiệm tổ chức cỗ bàn, báo cáo chi tiêu.
Tóm lại số tiền rất nhỏ, nên ko bao giờ có lời ra tiếng vào nào cả.
Việc tu sửa mộ tổ thì trưởng họ giao cho 1 người thạo về việc này dự kiến, trưởng họ tự nguyên chi toàn bộ. Mộ tổ thì chắc mấy chục năm mới phải tu bổ 1 lần. Nên 1 đời người nếu có đóng góp chắc cũng chỉ 1 lần. Chấm hết.
Tinh thần là 1 năm họp họ 1 lần chỉ để mn về thắp nén hương, trò chuyện bên mâm cỗ. Tảo mộ thi tùy tâm ai có hương hoa gì mang nấy, ko mang cũng ko sao. E ko hiểu có gì mà phải đóng góp quỹ nọ quỹ kia phức tạp đến thế!
Nộp theo đinh thì họ em vẫn làm thế. Tuy nhiên là đối với các món tiền đóng góp nhỏ và thực sự các cá nhán có nhu cầu đóng góp cao hơn cũng nhìn trước ngó sau khá nhiều nên quỹ Họ vẫn teo tóp ko đáng kể. Muốn đầu tư cái gì lớn tí nó khó. Nên e mới nghĩ tới việc tài khoản này để các cá nhân có nhu cầu đóng góp cao hơn thuận tiện làm chứ ko phaie đợi tới Rằm tháng Giêng, tháng Bảy hàng năm để góp.