[Funland] Mở tài khoản chung cho dòng họ

SVC

[Tịch thu bằng lái]
CTK chỉ cần Trưởng họ là đủ, kinh doanh đâu mà cần ban nọ ban kia, nếu ko tin tưởng Trưởng họ thì giải tán chi nào làm riêng chi đấy đi ho đỡ rách việc!
Nhưng tiền góp là tiền tập thể.
Ai góp cũng có phần.
Vậy nên phải có văn bản ủy quyền cho 1 cá nhân đứng tên chủ Tk.
Về pháp lý là thế.
Kiểu như cái Tk của 1 hợp tác xã.
Mới mồng 1 mà em đã nợ rượu tùm lum. Xấu hổ quá :P

lhduong2002

Xe tăng
Xem nhà ông nào lớn tuổi mà có con có số má trong ao hồ mà gửi tiền vào, có rất nhiều điểm lợi cụ nhé:
- Nói có người nghe, đe có người sợ ko lo bị bùng quỹ.
- Ae ao hồ đông lúc có biến của dòng họ (ví dụ: tranh chấp đất mồ mả....) thì họ mình sẽ là cơ trên.
- Dòng tiền có sự lưu thông nhanh và tự nó sinh ra tiền ngay trong lúc nhàn rỗi (còn sinh ra như thế nào thì e ko bàn nhé)
- Yên tâm là sẽ ko bị tham nhũng, ăn chặn vì ae ao hồ toàn là những người khẳng khái, đoàng hoàng nhé.
Ý kiến e là như vậy, còn thực hiện và triển khai thế nào cụ chủ bàn trực tiếp với họ hàng của cụ nhé.
Chúc cụ thành công trong năm mới

Imei

Xe buýt
1 là mở TK đồng sở hữu độ mấy người đại diện, 2 là mở Tk đứng tên trưởng họ có ủy quyền thêm vài người cũng đc quyền rút.

nhq.arch

Xe container
Em thấy được quá chứ. Nếu nhiều tiền thì chia ra theo từng đầu mục: hiếu hỷ, hiếu học, xây dựng từ bổ, mua sắm...mỗi cụ quản lý 1 tài khoản riêng theo quỹ thường niên. Nếu đột xuất cần công đức lớn thì lập ban riêng để chi

vieteuro

Xe container
Dạo này e hay nhận dc cuộc điện thọi lạ mời tham gia đóng góp quỹ, họp họ .... Nguyễn lắm. ;))
Thế nào e lại chả bao giờ nhận được những cuộc gọi thế này nhỉ
Cụ chủ tư vấn trong họ mỗi chi cử 1 người ra làm chủ tài khoản sở hữu là ok mà
Họ em làm từ 5 năm trước rồi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật với các cụ nhiều khi mình còn ăn bớt tiền của vợ bỏ mịa nữa là bây giờ giao cho một ông X nào đó trong họ cầm một đống tiền , anh em ruột , chị em dâu nhiều khi còn a,b,c nữa là người ngoài . Ông trưởng họ chẳng qua cũng chỉ ở nhánh trên thôi !
Chính xác!
Cho nên em thì ko thích vụ này tẹo nào, cần vụ gì, thông báo tổng số tiền cần và hô lên, đóng góp xong giải trình chi tiêu là xong.
Chứ tích lũy quỹ, tiền ai chả thiếu, ở quê có thể còn thiếu hơn, ất nảy ra lòng tham/cần tiêu... Mệt lắm! Em có vài đồng lương mà còn quản lý chả nổi :P

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác!
Cho nên em thì ko thích vụ này tẹo nào, cần vụ gì, thông báo tổng số tiền cần và hô lên, đóng góp xong giải trình chi tiêu là xong.
Chứ tích lũy quỹ, tiền ai chả thiếu, ở quê có thể còn thiếu hơn, ất nảy ra lòng tham/cần tiêu... Mệt lắm! Em có vài đồng lương mà còn quản lý chả nổi :P
Chính xác ạ, làm vụ nào xào vụ đấy, đóng góp bình đẳng như nhau ko chơi trội, ko chơi tích lũy quỹ!

toankhuc

Xe hơi
Tết đến xuân về, chuyện họp Họ ở vùng miền trong như Nghệ An chỗ em thành thông lệ. Họ em đang quan tâm đến việc mở 1 tài khoản ngân hàng để con cháu trong Họ Tộc có tâm muốn gửi tiền cúng … chuyển khoản vào. Để 1 ai đó đứng tên thì ko ổn vì liên quan tới sở hữu, thừa kế… Em muốn hỏi có Ngân hàng nào cung cấp mở tài khoản loại này ko ah. Em cảm ơn các cụ.
Nghỉ đi cho khoẻ cụ ạ. Như vụ cây sưa trăm tỷ giờ là đống củi thôi

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hinh như mọi người đã đi lạc vấn đề chủ thớt hỏi.
Như tui hiểu thì có nhẽ chủ thớt không hỏi về vấn đề quản lý, chi tiêu của quỹ.

Mà muốn hỏi về vấn đề lập tài khoản để con cháu trong họ dễ gửi tiền cúng mà thôi. Chắc nhiều người ở xa, muốn cúng mà cứ gửi tiền mặt, nhờ gửi qua người này người nọ thì cũng phiền.
Việc mở TK tên bác trưởng họ chẳng hạn, thì lo ngại là ngoài bác ấy ra, (hoặc chả may khi bác mất) thì còn có những người khác nữa, nếu họ bẩu rằng tiền trong TK của bác ấy thì là của bác ấy, phải chia theo luật thừa kế.

Tết đến xuân về, chuyện họp Họ ở vùng miền trong như Nghệ An chỗ em thành thông lệ. Họ em đang quan tâm đến việc mở 1 tài khoản ngân hàng để con cháu trong Họ Tộc có tâm muốn gửi tiền cúng … chuyển khoản vào. Để 1 ai đó đứng tên thì ko ổn vì liên quan tới sở hữu, thừa kế… Em muốn hỏi có Ngân hàng nào cung cấp mở tài khoản loại này ko ah. Em cảm ơn các cụ.