[Funland] Mở tài khoản chung cho dòng họ

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Nộp theo đinh thì họ em vẫn làm thế. Tuy nhiên là đối với các món tiền đóng góp nhỏ và thực sự các cá nhán có nhu cầu đóng góp cao hơn cũng nhìn trước ngó sau khá nhiều nên quỹ Họ vẫn teo tóp ko đáng kể. Muốn đầu tư cái gì lớn tí nó khó. Nên e mới nghĩ tới việc tài khoản này để các cá nhân có nhu cầu đóng góp cao hơn thuận tiện làm chứ ko phaie đợi tới Rằm tháng Giêng, tháng Bảy hàng năm để góp.
E ko có ý tò mò , nhưng "các cá nhân có nhu cầu đóng góp cao" cụ thể cho việc gì vậy cụ?

nvh_hn

Xe container
E ko có ý tò mò , nhưng "các cá nhân có nhu cầu đóng góp cao" cụ thể cho việc gì vậy cụ?
Việc họ cũng như xã hội thôi cụ, phú quý sinh lễ nghĩa. Giờ việc họ thì nhiều lắm như tu sửa nhà thờ, giỗ chạp, khen thưởng các cháu học sinh giỏi.v.v...; quỹ nhiều thì làm xông xênh, thoải mái.

fundraiser

Xe container
Đóng góp theo đinh, theo ạnh cả của từng chi nhánh chẳng hạn. Nếu theo đinh fix con số ví dụ 200k/người thì mọi người sẽ đóng đúng mức đó. Ai đó muốn đóng hơn lại nhìn ông trưởng chi đó. Em út thì thường theo anh cả, đóng cao hơn cái nhiều khi ngại là chơi trội, vượt mặt anh. Đóng đây là đang nói đóng công khai vào ngày họp họ.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Đóng góp theo đinh, theo ạnh cả của từng chi nhánh chẳng hạn. Nếu theo đinh fix con số ví dụ 200k/người thì mọi người sẽ đóng đúng mức đó. Ai đó muốn đóng hơn lại nhìn ông trưởng chi đó. Em út thì thường theo anh cả, đóng cao hơn cái nhiều khi ngại là chơi trội, vượt mặt anh. Đóng đây là đang nói đóng công khai vào ngày họp họ.
Em chỉ định hỏi việc đóng góp là cho mục đích/ vụ việc cụ thể nào thôi.
Như cụ nói ở còm trước là việc đóng góp (của 1 số cá nhân) có tính chất định kỳ, hàng năm.
Thực sự e ko muốn đi sâu vào việc họ bên cụ.
Nhưng quan điểm của em là việc đóng góp nhiều/ ít nhất định sẽ ko tránh khỏi ý kiến này khác (ví dụ như cụ nói: người đóng nhiều thì bị mang tiếng "chơi trội" hoặc "vượt mặt", mặt khác người có thứ bậc vai vế cao mà đóng ít thì lại mang tiếng "nhà nghèo" hoặc "ky bo", "ko biết điều" thì lại bị mặc cảm, khó chịu dù thực sự/ ko thực sự gia cảnh người đó là như thế).
Như vậy cốt lõi của mục đích đóng góp ở đây theo e nên là sự thành tâm và bình đẳng cả về mặt tinh thần cũng như vật chất, đồng thời nên tránh sự khoa trương. (Ngoại lệ duy nhất là ông Trưởng họ có vai vế cao nhất và cũng là người chính thức cai quản việc hương khói, nếu có nhu cầu có thể tự nguyện đóng góp nhiều hơn hoặc toàn bộ cho 1 vụ việc cụ thể nào đó).

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Tiền mà của tham quan đóng góp thì cả dòng họ phải gánh đấy nhé.
Tiền bất chính chảy vào quỹ của dòng họ cũng vậy, nghiệp cả họ phải gánh.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Việc họ phức tạp lắm, nên mới phải làm thế. Họ nhà em năm ngoái cụ thủ quĩ lên phát biểu mà ứa nước mắt. :D khổ lắm. Nhưng đời là thế thôi, thế mới vui
Sướng hay khổ do tự mình mà ra thôi. Không ham muốn nhiều, thì bớt khổ nhiều.

Alexmazzz

Xe buýt
Cũng giống tk quản lý quỹ bảo trì chung cư thôi cụ. Đồng tài khoản 3-5 người cũng đc. Rút tiền, ck cần đủ chữ ký thôi.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Kể ra làm cái tk cũng hay,cần thì chuyển khoản,họ nhà e xây nhà thờ tổ là mỗi xuất đinh 10 triệu,còn có những mục riêng cho các bác có điều kiện hơn thích chơi trội

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Kể ra làm cái tk cũng hay,cần thì chuyển khoản,họ nhà e xây nhà thờ tổ là mỗi xuất đinh 10 triệu,còn có những mục riêng cho các bác có điều kiện hơn thích chơi trội
Những bác ko có điều kiện thì dư lào ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Tết đến xuân về, chuyện họp Họ ở vùng miền trong như Nghệ An chỗ em thành thông lệ. Họ em đang quan tâm đến việc mở 1 tài khoản ngân hàng để con cháu trong Họ Tộc có tâm muốn gửi tiền cúng … chuyển khoản vào. Để 1 ai đó đứng tên thì ko ổn vì liên quan tới sở hữu, thừa kế… Em muốn hỏi có Ngân hàng nào cung cấp mở tài khoản loại này ko ah. Em cảm ơn các cụ.
Em tưởng nhà trưởng họ làm sẽ có công khai tới các chi các đinh. Hàng năm việc chi tiêu

zaiwaz123

Xe điện
Những nhà thất nghiệp, culi làm thuê lấy đâu .10 triệu / suất đinh mà đóng

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trước em phụ trách quỹ phòng ktx , mọi thu chi công khai trên file exel online , bất kể ai trong phòng , bất kể lúc nào đều có thể truy cập vào xem được.
Còn dòng họ chắc phưcd tạp hơn nhiều , nhờ các cụ khác tư vấn

zaiwaz123

Xe điện
"Họp họ vùng miền" kiểu này chắc với mục đích quyên góp, kinh doanh tâm linh nhỉ :D
Trước đây khoảng mười năm trở về trước sau Tết thường có phong trào họp đồng hương, họp họ ở các TP lớn như HN, SG ...Một vài năm trở lại đây mấy ông già về hưu đi còn không vững đứng lên phát biểu chẳng ai còn muốn nghe nữa vì chốt hạ là đóng tiền ...Dần dần tự tan hết .

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây khoảng mười năm trở về trước sau Tết thường có phong trào họp đồng hương, họp họ ở các TP lớn như HN, SG ...Một vài năm trở lại đây mấy ông già về hưu đi còn không vững đứng lên phát biểu chẳng ai còn muốn nghe nữa vì chốt hạ là đóng tiền ...Dần dần tự tan hết .
Cái gì thái quá vs vì mục đích khoa trương "họ tạo to nhất xã, nhất tỉnh...." rồi quyên góp loạn lên theo e ko nên.
Họ nhà e làm đơn giản (chỉ đóng góp bình đẳng chi phí nấu cỗ, giấy khen tặng con cháu trong họ đạt thành tích xuất sắc), nhưng tổ chức đều đặn từ cả thế kỷ qua, riêng 2 Tết Covid vưa rồi và năm nay bác trưởng họ thông báo hủy tụ họp vì sự an toàn của mn , tất cả đều nhất trí cao.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn chung cái món này vừa họ vừa tâm linh nên ko ai muốn nhận như một số cụ ở trên nói là hợp lý đấy. E có đề xuất với bố em nc với bác trưởng họ lập mới 1 tài khoản để chỉ dành cho việc con cháu đóng góp công đức. rằm tháng Giêng hàng năm bác Trương họ in cái sao kê bank và công bố các khoản thu chi là vừa đẹp. Chứ 1 tk đứng tên dòng họ hiện giờ bank vẫn chưa có. Cái này em thấy bank hơi thiếu sót.
Sót gì ???
Về nguyên tắc, dòng họ là tập thể. Tập thể đó hãy bầu ra 1 đại diện đứng tên chủ tk. Bank cho mở tk ngay.
Ra toà cãi nhau với 1 người còn có cơ thắng chứ cả họ, có bao nhiêu cái mồm là bank thua chắc :P

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Sót gì ???
Về nguyên tắc, dòng họ là tập thể. Tập thể đó hãy bầu ra 1 đại diện đứng tên chủ tk. Bank cho mở tk ngay.
Ra toà cãi nhau với 1 người còn có cơ thắng chứ cả họ, có bao nhiêu cái mồm là bank thua chắc :P
CTK chỉ cần Trưởng họ là đủ, kinh doanh đâu mà cần ban nọ ban kia, nếu ko tin tưởng Trưởng họ thì giải tán chi nào làm riêng chi đấy đi ho đỡ rách việc!