Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuantiptx

Xe hơi
làm nhà là 1 bài toán nan giải khi tài chính eo hẹp, như e chẳng hạn

Mobiphone

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi chút: Em cuối năm nhận căn liền kề thô dt: 112,5 m2 đất, đt xây dựng 3 tầng x60m2 sàn+ 01 tum. Tổng dtxd là 208m2, tầng 1 em để thông phòng khách và bếp, tầng 2,3 em làm mỗi tầng 2 phòng ngủ còn tum làm phòng thờ, mỗi tầng 01 vệ sinh, căn của em theo dự án bên quận Long Biên đã hoàn thiện mặt ngoài theo mẫu dự án rồi, đã có cửa sổ và cửa ra ban công, sơn ngoài trời theo mẫu toàn khu, bên trong để chống tường đã chát, cầu thang để thô, điện nước, vệ sinh chưa có. Khi hoàn thiện thì em chỉ cần thuê thiết kế nội thất thôi hay phải thuê cả thiết kê kiến trúc nữa, tổng mức đầu tư tầm bao nhiêu thì ổn. Em cám ơn cụ.
Sao của cụ dt đất 112m mà xây dựng có 60m. Em cũng có diện tích xd là 60m 4 tầng mà đang lăn tăn ko biết có để đc cả gara bếp phòng khách ở tầng 1 đc ko. Cụ làm cho em xin bản vẽ nhé.

THUM

Xe tải
Sao của cụ dt đất 112m mà xây dựng có 60m. Em cũng có diện tích xd là 60m 4 tầng mà đang lăn tăn ko biết có để đc cả gara bếp phòng khách ở tầng 1 đc ko. Cụ làm cho em xin bản vẽ nhé.
Căn của em là nhà xd, thiết kế theo dự án chung, khu có bảo vệ nên xe oto để ở trước cửa nhà không cần làm gara, xe máy thì để trong sân.

Mobiphone

Xe tải
Căn của em là nhà xd, thiết kế theo dự án chung, khu có bảo vệ nên xe oto để ở trước cửa nhà không cần làm gara, xe máy thì để trong sân.
Của cụ là dự án nào vậy? Mặt tiền bao nhiêu m?

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi chút: Em cuối năm nhận căn liền kề thô dt: 112,5 m2 đất, đt xây dựng 3 tầng x60m2 sàn+ 01 tum. Tổng dtxd là 208m2, tầng 1 em để thông phòng khách và bếp, tầng 2,3 em làm mỗi tầng 2 phòng ngủ còn tum làm phòng thờ, mỗi tầng 01 vệ sinh, căn của em theo dự án bên quận Long Biên đã hoàn thiện mặt ngoài theo mẫu dự án rồi, đã có cửa sổ và cửa ra ban công, sơn ngoài trời theo mẫu toàn khu, bên trong để chống tường đã chát, cầu thang để thô, điện nước, vệ sinh chưa có. Khi hoàn thiện thì em chỉ cần thuê thiết kế nội thất thôi hay phải thuê cả thiết kê kiến trúc nữa, tổng mức đầu tư tầm bao nhiêu thì ổn. Em cám ơn cụ.
Căn cụ nhận gọi là đã vào áo . Chủ yếu sẽ làm nội thất nên thiết kế là nội thất vì ngoại thất thì CĐT họ fix rồi. Hoàn thiện cả thiết bị full để ở khoảng 6-8tr*200m2 trong đó phần cụ thuê nhà thầu khoảng 4tr/m2 , riêng phần gỗ gắn tường, giường tủ khoảng 400-500tr tuỳ mức độ cụ làm. Mức 300tr cũng đc nhưng liền kề 3 tầng làm vậy hơi ít.

Sơ bộ như vậy vì áng hoàn thiện ko sát được khi chưa có cad sx. Chưa biết cụ làm điều hoà casset hay tổng multi, tủ lạnh loại 20tr hay loại 75tr,... Chỉ có diện tích sàn vậy thì con số đó tham khảo sơ bộ thôi.

Một tuần nữa em động thổ, nghĩ mà ngại quá
Cụ hăng hái đi check hay tham khảo để mà giám sát. Ko thì khó có sự hài lòng khi ở.

THUM

Xe tải
Cám ơn cụ chủ thớt, tầm tháng 8 em nhận nhà và hoàn thiện em sẽ nhờ vả các cụ thêm. Công ty của cụ cũng làm thiết kế nội thất phải không, bên cụ có xưởng không hay gọi bên ngoài hợp tác, hôm nào rảnh cụ cho em ngó qua mấy dự án cụ thiết kế và làm nội thất nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhcudidi

Xe đạp
Em nhờ các Cụ biết về thi công sơn tư vấn hộ e cái a!
Em định sơn lót dulux, sau đó sơn màu Jotun, thì có được không a?
Vì lý do kinh tế, nên em muốn làm như thế ah. Em cảm ơn!

trunglt22

Xe tải
các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi là ô cầu thang 3x2m thì có làm thang máy nhỏ (250-300Kg) ở giữa và cầu thang bao quanh được không?
trần cao khoảng 3,6m

vietphuong144

Xe hơi
Website
noithatvietlam.vn
Xicalo các mợ các cụ nhà mình !
Trên quán từng có 3 topic tương tự với tiêu đề tương tự suốt từ 2011 để bàn về các vấn đề gặp phải khi xây nhà, sửa chữa nhà cửa. Xây dựng nhà cửa có lẽ là lĩnh vựa rất nhiều mem trên OF làm nghề với nó hay ít nhiều quan tâm theo dõi. Trên quán vẫn có topic về vấn đề nội thất, đường nước nhưng các mảng đó chuyên biệt hơn.
Thực tế là có 3part xây nhà như này đã có, part 2 hơn 100 trang, part 3 hơn 740 trang. Vừa qua ko rõ nguyên do nào đó admin đã khóa lại part 3, em lập thớt này ko phải để tìm hiểu sao thớt đó bị khóa lại, một thớt hay một nội dung bị khóa thì sẽ có nguyên nhân chính đáng nào đó, ngay cả thớt này của em có thể chưa hợp lý bị khóa lại em cũng ko phàn nàn ad gì cả, bản thân em cũng có 5 năm làm admins trang fb nhỏ nhỏ với gần 10.000 mem và em cũng block, xóa ko ít nội dung để định hướng. Em lan man tí ah :D :D tại vì hay đi chém gió cho nên đôi khi lan man mấy tháng mới xong :D:D

Quay trở lại topic, nhu cầu xây nhà và tìm hiểu, trao đổi kinh nghiệm trước khi xây là rất nhiều và chính đáng. Trên OF cũng có rất nhiều mợ, nhiều cụ thâm niên làm xây dựng nên họ là 1 kho tàng quý giá. Thứ nữa, là tinh thần trách nhiệm + Fun nên thớt này cũng là nơi các anh em chém gió về 1 sự cố nào đó, cùng một bản vẽ, cùng một nhà bị thấm nhưng có nhiều cách lý giải, thi công khác nhau, cái tính Fun lúc nào cũng thể hiện ở đó.

Với tất cả tinh thần cầu thị như thế, em hy vọng sẽ đóng góp nhỏ cho một topic có thể rất đồ sộ sau này. Em cũng nhờ nhóm admins duyệt nội dung cho tinh thần đó ah. Với muôn ngàn những câu hỏi của các thành viên thì sẽ là một kho kinh nghiệm cho những ai ham hiểu biết, những ngôi nhà nhỏ xinh hay những thiết kế cầu kì trở thành hiện thực.
Cuối cùng, em xin cảm ơn tất cả !
Dạo này chiến đấu ở khu vực nào vậy e?

Ducanh28

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi với điều kiện thi công rộng rãi, nhà lân cận đều sử dụng cọc ép thì nhà mình nên sử dụng loại cọc nào trong 3 loại:
1. Cọc ép
2. Cọc ép ly tâm
3. Cọc khoan nhồi
Với nhà em 3 tầng 1 Tum 80m2/ tầng thì sử dụng cọc khoan nhồi có cần thiết lắm ko? Do em nghĩ khoan nhồi thì phải sâu hơn cọc ép ( khu e cọc ép toàn sâu 30m nên e sợ các cọc xuống sâu quá nó sẽ bị lệch tim cọc).
Cảm ơn các cụ!

Toptea

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi với điều kiện thi công rộng rãi, nhà lân cận đều sử dụng cọc ép thì nhà mình nên sử dụng loại cọc nào trong 3 loại:
1. Cọc ép
2. Cọc ép ly tâm
3. Cọc khoan nhồi
Với nhà em 3 tầng 1 Tum 80m2/ tầng thì sử dụng cọc khoan nhồi có cần thiết lắm ko? Do em nghĩ khoan nhồi thì phải sâu hơn cọc ép ( khu e cọc ép toàn sâu 30m nên e sợ các cọc xuống sâu quá nó sẽ bị lệch tim cọc).
Cảm ơn các cụ!
3 tầng 1 tum mà dùng khoan nhồi thì lãng phí quá bác ạ.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
1. Cọc ép
2. Cọc ép ly tâm
3. Cọc khoan nhồi
Cảm ơn các cụ!
Cọc ép ly tâm đi nếu có đủ mặt bằng để đưa máy vào. Còn cọc khoan nhoiif thì tốn quá chả ai dùng

dr_caocuong

Xe tải
có cụ nào chuyên thi công cọc nhồi ở Quận 3 TP Hồ chí minh ko ạ cho em cái contact với

LehmanBrothers

Xe điện
Em nhờ các Cụ biết về thi công sơn tư vấn hộ e cái a!
Em định sơn lót dulux, sau đó sơn màu Jotun, thì có được không a?
Vì lý do kinh tế, nên em muốn làm như thế ah. Em cảm ơn!
Tại sao vì kinh tế cụ lại ko lót Jotun luôn hay cụ dùng màu là Maxilite - 1 dòng của Dulux. Dùng chéo cánh như thế về nguyên tắc thì vẫn được nhưng chất lượng màu hiển thị, độ bền sẽ giảm đi vì mỗi hãng họ có công thức vật liệu khác nhau. Sơn jotun màu trầm và sâu, dulux màu sống động dễ lên màu.

Ducanh28

Xe tăng
3 tầng 1 tum mà dùng khoan nhồi thì lãng phí quá bác ạ.
Nhà e mà làm 10 đài, ép 4 cọc/ đài sẽ hết 1200m ~ 160 củ.
Nhồi D400 chỉ hết 360k x 300 = 108 củ.
Kts bảo e làm móng bè trường hợp này tốt hơn móng cọc ép vì đất yếu. Còn tốt nhất làm cọc nhồi.
Các bác xem có đúng ko? Nếu làm móng bè mất khoảng bao nhiêu?

Ducanh28

Xe tăng
Tại sao vì kinh tế cụ lại ko lót Jotun luôn hay cụ dùng màu là Maxilite - 1 dòng của Dulux. Dùng chéo cánh như thế về nguyên tắc thì vẫn được nhưng chất lượng màu hiển thị, độ bền sẽ giảm đi vì mỗi hãng họ có công thức vật liệu khác nhau. Sơn jotun màu trầm và sâu, dulux màu sống động dễ lên màu.
Cụ cho em hỏi cửa kiểu Nhật như thế này giá khoảng bao nhiêu/m?

Trạng thái
Thớt đang đóng