Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

LehmanBrothers

Xe điện
Mình có thuê bên công ty thép làm rồi về tự thuê thợ được không cụ,kinh phí e ít quá nên ko làm ntn được cụ ạ,e cần 1 chổ chui ra chui vào chứ thuê nhà thế này thật mệt mỏi,tính ra 200m rồi hic
200 cụ tính khá sát đấy, cụ có tiền thì làm gì chả đc :D . Nói vui vậy chứ cụ cứ tìm mấy đội có web làm nhà thép dân dụng kiểu quán cafe, nhà hàng,... họ nhận đc. Quan trọng là kế hoạch chuẩn, thanh toán vì họ cắt dựng khá nhanh, 50-60m hết chục ngày làm. Cụ tính ko ở lâu, ít xèng thì tường bắn vách tôn ngoài, vách thạch cao trong hoặc phòng ngủ mới vách thạch cao cũng đc, wc mới dùng gạch. Làm vậy nhanh gọn hơn, mua hết đồ rồi gọi thợ làm. Cụ ko quen thì hỏi ngay đại lý mua vật tư họ giới thiệu cho, chỗ nào bảo ko có thợ thì bỏ đi sang mua chỗ khác. Làm vậy gọi thợ đc.

Nhưng ý tưởng làm nhà thép ko phải ai cũng dám triển khai, sau vẫn xây gạch cho chắc ăn vì chi phí vẫn thế. Bể phốt, ống thoát đôi khi vẫn phải làm trước. Em nghĩ cụ nên trao đổi với vợ cho chắc ăn, ko lúc sau chả dám làm theo ý mình tốn thời gian tìm tòi.

tuantrandb

Xe hơi
E có mảnh đất 10m2 trong phố muốn xây cất 4 tầng một tum. E còn 60tr từ xây thô đến hoàn thiện vật liệu e tự mua thì có đủ k các cụ. mời rịu các cụ a
bác đủ tiền thuê thợ xây với đào móng rồi

tuewru

Xe buýt
==========
Đúng vậy đó bạn. gỗ nhân tạo ngoài trời.
Có cụ nào có kinh nghiệm gỗ nhân tạo ngoài trời này ko ạ. Em cũng đang nghiên cứu làm cái giàn hoa trên mái tum mà chưa biết dùng loại vật liệu nào chống chịu thời tiết miền Bắc tốt.
Làm gỗ thì 1 tgian cong vênh, nát hết ạ
Làm sắt hộp thì lúc rỉ sét lại ko leo lên để sơn đc , chắc phải thuê thợ
Làm inox nó cứ bóng loáng em ko thích lắm. Mà inox sơn lại ko ăn

xaynhatrongoi

Xe tăng
Có cụ nào có kinh nghiệm gỗ nhân tạo ngoài trời này ko ạ. Em cũng đang nghiên cứu làm cái giàn hoa trên mái tum mà chưa biết dùng loại vật liệu nào chống chịu thời tiết miền Bắc tốt.
Làm gỗ thì 1 tgian cong vênh, nát hết ạ
Làm sắt hộp thì lúc rỉ sét lại ko leo lên để sơn đc , chắc phải thuê thợ
Làm inox nó cứ bóng loáng em ko thích lắm. Mà inox sơn lại ko ăn
cụ sử dụng gỗ nhựa ecoWood ấy ạ, chịu thoải mái luôn ạ

fiatnguyenminh

Xe tải
Nhà cháu 3,5 tầng, có nước nóng năng lượng mặt trời, phòng tắm ở tầng 2, 3 (2 bình đun Ariston ở 2 tầng này), tầng 1 là vệ sinh phụ + chậu rửa bát, đường nước NLMT vào bình đun Ariston rồi cấp ra sen tắm + rửa tay, vấn đề là tầng 1 thợ điện nước nhà em nó lấy nước nóng từ bình đun tầng 2 chứ ko lắp thêm 1 bình đun nhỏ ở tầng 1 để phục vụ rửa bát + vệ sinh phụ, cháu sợ khi tầng 1 rửa tay sẽ lấy nước nóng từ bình đun tầng 2 làm cho sen tắm tầng 2 nóng lạnh ko đều, thợ thì bảo yên tâm ko sao, cháu xin ý kiến tư vấn của các cụ đi trước cho cháu giải pháp tốt nhất.
Hệ thống năng lượng mặt trời sử dụng có vẻ tiết kiệm nhưng có vấn đề như sau: nếu bạn cấp cho toàn bộ nhà thì đường ra của nó không đáp ứng được ( ống ra d27 - quá nhỏ) dẫn đến chia ngả cho các tầng không đảm bảo lưu lượng ( tầng 1 mở nước nóng thì tầng 2-3 sẽ mất nước nóng hoặc chảy nhỏ) việc này dẫn tới khi có người dùng ở tầng 1 thì tầng 2-3 mất áp, đang tắm nóng sẽ bị tắm nước lạnh- rất bất tiện. Hơn nữa ở miền bắc hầu như cần nước ấm vào mùa lạnh mà mùa lạnh thì không có mấy khi đủ ánh sáng để đung bình năng lượng mặt trời dãn tới bình này vô hiệu hoặc có tác dụng rất ít - Hiệu quả bình không cao.
Nếu để nước năng lượng mặt trời chạy qua bình nóng điện thì việc dùng nước sẽ gây lãng phí do nguyên nhân mình dùng bình buổi đêm hết nước nóng, hoặc ngắt bình ban đêm, đến sáng hôm sau nước bình điện nguội, muốn dùng nước năng lượng mặt trời phải xả hết trong bình điện ra mới có nước nóng xuống. hoặc hôm sau đung 1 bình điện nóng đang dùng bình nóng hết nước phải xả 1 lúc sau mới hết nược lạnh trong ống giữa bình điện va binh NLMT. Rất khó chịu, không tiện dụng chút nào.
Tốt nhất là thêm hệ thống ống riêng rẽ không qua bình điện

Cậu bé

Xe buýt
Các cụ cho em.hỏi đá bình định thì.có loại nào.lát nền.phòng.khách và.phòng.ngủ.đẹp ạ

daiduongcts

Xe đạp
Các cụ cho em.hỏi đá bình định thì.có loại nào.lát nền.phòng.khách và.phòng.ngủ.đẹp ạ
Thường phòng ngủ rất ít người lát đá vì đá lạnh cụ à, phòng khách lát đá rất sang và đẹp. Tùy vào mức độ chi phí cụ định bỏ ra mới biết tư vấn cho cụ nên dùng đá granite nào, marble nào

TTP2015

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi chi phí nhân xây nhà kiên cố và nhà ko kiên cố ở Hà Nội là bn tiền một mét vuông?

TTP2015

Xe buýt
Các cụ xây nhà thì nên tìm hiểu kỹ vật liệu xây, hoàn thiện. Nếu có thiết kế thì người thiết kế sẽ chọn mẫu cho mình, sau đó mình chịu khó đi tìm nguồn giá rẻ, đừng lười sẽ tiết kiệm kha khá. Cụ nào muốn mua xi măng thì em giới thiệu nguồn xi măng Lộc Sơn giá rất rẻ, hoặc em tư vấn cho loại khác. Chất lượng thì em đảm bảo cho vì nhà em 5 tầng em toàn dùng xi măng đó, nhưng cụ nào sợ sẽ ko dám dùng vì xi măng ko có thương hiệu, vì nó mới ra. Tuy nhiên nó là công ty 100% vốn nước ngoài, chất lượng cực kỳ yên tâm. Em làm 10 năm ngành xi măng nên rất rõ ạ/
E đang muốn làm nhà tạm nên ko cần thương hiệu, chỉ cần rẻ là dc. Cụ cho e xin thông tin chỗ mua xi măng với nhé. Cảm ơn cụ!

xaynhatrongoi

Xe tăng
Đá Bình Định thì chỉ nên ốp cột, lavabo, bàn bếp, cầu thang thôi cụ ạ, lát nền phòng khách thì không đẹp, tối màu hoặc quá rối mắt vì vậy không làm cụ ạ. Còn cụ có nhu cầu lát đá phòng khách thì nên dùng Mable, nếu vì giá thành cụ nên chuyển sang dùng gạch giả đá 800x800 hoặc sàn nhựa giả đá, Phòng ngủ cụ nên sử dụng sàn gỗ công nghiệp, nhựa giả gỗ, tạo không gian ấm áp và sang trọng hơn.

Ti tach

Xe buýt
Cháu xin hỏi các cụ: nhà cháu xây thô 75m2, tính ra 280 m2 xây dựng, 4,5 tầng. Bây giờ tính hoàn thiện thì phần nhân công xây trát ốp lát tính khoảng bao nhiêu trên m2, tính thuê điện, nước thế nào ạ để cháu còn dự toán xem có đủ xiền không.

kenny13

Xe hơi
Nhà em cũng đang chuẩn bị xây nhưng kiến thức về lĩnh vực này còn non quá. Có cụ nào cũng chuẩn bị xây không lập hội để tham khảo nhau nhỉ.

dungbe

Xe tải
nhà e ntn xây móng cốc 1 tầng đổ mái bằng sau đó lợp ngói chống nóng khung tôn kẽm hoàn thiện hết sơn cửa chưa nội thất 700 xây dc k cc

khanhthien85

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ nào rành về làm bể bơi nhà vườn cho em hỏi chút ạ :D

artbuild2016

Xe đạp
nhà e ntn xây móng cốc 1 tầng đổ mái bằng sau đó lợp ngói chống nóng khung tôn kẽm hoàn thiện hết sơn cửa chưa nội thất 700 xây dc k cc
700 nhà 1 tầng bình thường thì có thể làm được nhưng cụ đổ mái bằng rồi lại lợp ngói thêm thì phải hơn 900 mới đủ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

artbuild2016

Xe đạp

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cháu xin hỏi các cụ: nhà cháu xây thô 75m2, tính ra 280 m2 xây dựng, 4,5 tầng. Bây giờ tính hoàn thiện thì phần nhân công xây trát ốp lát tính khoảng bao nhiêu trên m2, tính thuê điện, nước thế nào ạ để cháu còn dự toán xem có đủ xiền không.
Nếu nhà cụ không có Trát ngoài, thì cụ chuẩn bị khoảng 1,8tr/1m2 hoàn thiện, còn nếu có phần trát ngoài, 3 mặt thì khoảng 2tr/1m2 hoàn thiện (Vật tư hoàn thiện tầm Trung bình cụ nhé): bao gồm vật tư và nhân công: Xây, trát, ốp, lát, chống thấm, điện nước, sơn bả, thạch cao, thiết bị điện nước.

Trạng thái
Thớt đang đóng